เมื่อคืนขับหมูเล่น หลังซอยเลี่ยงเมืองนนท์

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เมื่อคืนขับหมูเล่น หลังซอยเลี่ยงเมืองนนท์

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เมื่อคืนขับหมูเล่น หลังซอยเลี่ยงเมืองนนท์

พอดีเบื่อๆ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ขับด้วย เลยพาหมูออกไปวิ่งรอบดึก เลี่ยงเมืองนนท์
    อากาศดี สตาร์ท จึง ที่เดียวติด

พอใจมาก ตั้งแต่ปรับจูนอากาศใหม่รู็สึก บิดติดมือดี
    แถมแรงดีขึ้นกว่าเก่า ไม่รู้เป็นเพราะอากาศหรือเปล่า...

เลยอยากรู็ว่า อากาศเย็นนี้หมูจะขับดีกว่าปกติหรือครับ มีใครเคยเปรียบเทียบดูมั้ยว่า
    หมูเหมาะกับสภาพอากาศแบบไหน

ปีก่อนไปเขาบินราชบุรี หน้าหนาว ตอนเช้าก็สตาร์ทดีแต่ต้องอุ่นเครื่อง
    เพราะถ้าเร่งเลยรถจะดับตอนนั้นตกใจมากเพราะยังใหม่ๆก ะหมูอยู่

งง ทำไมเร่งแล้วทำ สรุปคือต้อวอุ่นเครื่อวก่อน

คืนนี้จะลองวิ่งดูใหม่อีกที แต่ที่รู้ๆหมูไม่เหมาะกับจราจลติดขัดแบบในกทม.

เครื่องโทรมเร็ว ถ้าขับช่วงรถติดมากๆ

ใครมีประสบการณ์ดีๆก็เล่าสู่กันฟังนะครับ ถือเป็นการเพิ่มความรู้
    เพราะสิ่งเล็กๆน้อยๆ สำคัญต่อหมูมาก

รูป รูป  

ตามหลัก อากาศละศาตร์..จากมหาวิทยาบรรลัย หมีน้อย..นะครับ...(มั่วละๆๆ)
    คืออากาศที่เย็นตัวจะมีจุดสันดาบที่ต่ำกว่า...ดังนั้ นจึงติดง่ายกว่าอากาศร้อน....
    เปรียบเทียบง่ายๆเหมือนเครื่องยนต์ที่มี interc ooler นั่นหละครับ...
    ตัวนั้นจะช่วยให้อากาศที่ถูกอักจาก turbo เย็นตัวลงแล้วถึงจะส่งเข้าห้องเผาไหม้
    ทำให้การจุดระเบิดดีขึ้น...
    หรืออีกอย่างที่เราๆรู้จักกันคือ...ไนตรัสอ๊อกไซน์.. ..หรือ..ไนโตรเจนอ๊อกไซน์....มันคือก๊าสไนโตรเจนบวกอ อกซิเจน
    หมายความว่าก๊าสไนโตรเจนจะทำให้อ๊อกซิเจนเย็นมาก...ท ำให้จุดระเบิดง่ายกว่าเดิม
    แต่จะมีผลเสียคือเมื่อเหล็กร้อนๆแล้วถูกความเย็นทันท ีจะทำให้เหล็กหดตัว..อันเป็นที่มาของลูกสูปติด
    ดังนั้นรถที่ติดก๊าสตัวนี้จะต้องรู้ว่าสามารถใช้ได้ก ี่วินาทีเครื่องจะได้ไม่พัง

ก็เหมือนที่พี่ว่าหล่ะครับ...เครื่องติดง่ายแต่เวลาเ ร่งแล้วจะดับ...ต้องอุ่นเครื่องให้ร้อนก่อนเพราะเครื ่องมันฟิตจากอากาศเย็นไงละครับ...

ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ....น้ ำพุ(ลอกเขามาอีกที)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย namp00 : 11-11-2010 เมื่อ 18:49

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

อากาศเย็นติดง่ายครับ รถวิ่งดี เพราะเวลาออกทรีปกลางคืน สัด ยาวๆๆ ไม่มีปัญหา ถ้ตอนกลางวัน มีสูปติดครับ

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

กิบบบบ..กิ๊วววว Blackkaho's Avatar
    สถานที่
    ลุงสัน
    ขอบคุณ
    0

อากาศแบบนี้ เหมากับการไปออกทริปนะ อิอิ เครื่องไม่ไปไวด้วย
    เบรกสะบัดโชกค์เสียเกียร์หลุด เครื่องสะดุดเพลาหักสลักหาย
    หัวเทียนบอดยางแฟบแหนบ ตาย ไดไม่จ่ายไฟไม่ชารว์สตาร์พัง

We Love C92

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณมากๆ
    เมื่อคืนก็ออกไปกินนมสดมา ขับลื่นดี

ปลายเดือนว่าจะไปออกทริป ราชบุรี ขับกินลมสะหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 12-11-2010 เมื่อ 11:20

Member Dell's Avatar
    สถานที่
    ProPerTire CLUB.
    ขอบคุณ
    0

ในปริมาตรที่เท่ากันอากาศเย็นมีมวลที่หนาแน่นกว่า อากาศสามารถเข้าไปเผาไหม้ได้มากกว่าเดิม ทำให้ได้กำลังตอนจุดระเบิดได้ดีกว่า เลยทำให้รู้สึกว่ารถวิ่งได้ดีกว่าเดิม อีกอย่างอากาศเย็นก็ช่วยในเรื่องการระบายความร้อนของ เครื่องด้วย ถูกผิดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    พอดีเบื่อๆ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ขับด้วย เลยพาหมูออกไปวิ่งรอบดึก เลี่ยงเมืองนนท์
    อากาศดี สตาร์ท จึง ที่เดียวติด

พอใจมาก ตั้งแต่ปรับจูนอากาศใหม่รู็สึก บิดติดมือดี
    แถมแรงดีขึ้นกว่าเก่า ไม่รู้เป็นเพราะอากาศหรือเปล่า...

เลยอยากรู็ว่า อากาศเย็นนี้หมูจะขับดีกว่าปกติหรือครับ มีใครเคยเปรียบเทียบดูมั้ยว่า
    หมูเหมาะกับสภาพอากาศแบบไหน

ปีก่อนไปเขาบินราชบุรี หน้าหนาว ตอนเช้าก็สตาร์ทดีแต่ต้องอุ่นเครื่อง
    เพราะถ้าเร่งเลยรถจะดับตอนนั้นตกใจมากเพราะยังใหม่ๆก ะหมูอยู่

งง ทำไมเร่งแล้วทำ สรุปคือต้อวอุ่นเครื่อวก่อน

คืนนี้จะลองวิ่งดูใหม่อีกที แต่ที่รู้ๆหมูไม่เหมาะกับจราจลติดขัดแบบในกทม.

เครื่องโทรมเร็ว ถ้าขับช่วงรถติดมากๆ

ใครมีประสบการณ์ดีๆก็เล่าสู่กันฟังนะครับ ถือเป็นการเพิ่มความรู้
    เพราะสิ่งเล็กๆน้อยๆ สำคัญต่อหมูมาก
    ///แหม ปรับจูนอากาศใหม่ เครดิต ของกระทู้แปลงคาร์บูcb100ใส่หมูหรือปล่าวครับ อิอิ
    ///ผมว่ารถหมูเป็นทัวริ่ง ไม่เหมาะกับในเมืองครับ

ขอบคุณ
    0

ใช่ครับ เครดิต คุณ Nice13 ลืมบอก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nice13 อ่านข้อความ
    ///แหม ปรับจูนอากาศใหม่ เครดิต ของกระทู้แปลงคาร์บูcb100ใส่หมูหรือปล่าวครับ อิอิ
    ///ผมว่ารถหมูเป็นทัวริ่ง ไม่เหมาะกับในเมืองครับ
    ไอ้คำว่าทัวริ่งนี่คืออะไรคับ...หรือว่าเมื่อก่อนเขา ใช้หมูเป็นรถทัว....เออเนาะ...อิอิอิ

Senior Member peakSATTAHIP's Avatar
    สถานที่
    ไม่อยู่กลุ่ม
    ขอบคุณ
    0

อากาศเย็น + เครื่องร้อน = วิ่งชิว

อิอิ
    สูงสุด คือ คืนสู่สามัญเลขบัญชี232-0-0-9349-4 ธ.กรุงไทย สาขา พลูตาหลวง จ.ชลบุรี
    083-8294413 sattahip

http://www.facebook.com/media/set/fbx/?set=a.178686278849275.54927.100001237135623
    CLICK

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ namp00 อ่านข้อความ
    ไอ้คำว่าทัวริ่งนี่คืออะไรคับ...หรือว่าเมื่อก่อนเขา ใช้หมูเป็นรถทัว....เออเนาะ...อิอิอิ
    ทัวริ่ง แปลว่า วิ่งระยะไกลไปเรื่อยๆแบบรถขายโอ่งครับ (ขายไปเรื่อยๆพอโอ่งหมดถึงกลับบ้าน)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nice13 อ่านข้อความ
    ทัวริ่ง แปลว่า วิ่งระยะไกลไปเรื่อยๆแบบรถขายโอ่งครับ (ขายไปเรื่อยๆพอโอ่งหมดถึงกลับบ้าน)
    วิ่งไกลๆๆ ขับไม่เมื่อย

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic

งั้นถ้าไม่ได้ขายโอ่งก็ไม่ได้กลับใช่ไหมครับ...อิอิอ ิอิ
    ผมว่าเมื่อก่อนหมูเราคงจะอึดมากๆถ้าเทียบรถยนต์คงจะเ หมือนอีโว4x4ตัวแท้...ที่เอาไว้แข่ แลนลี่แน่เลย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pusoodteen อ่านข้อความ
    วิ่งไกลๆๆ ขับไม่เมื่อย
    มีหรือครับขี่แล้วไม่เมื่อย
    ทุกอย่างที่เราได้เอาขาขึ้นคล่อมแล้วมันก็เมื่อยกันท ั้งนั้นล่ะ
    เมื่อยแต่หนุกหนาน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มีหรือครับขี่แล้วไม่เมื่อย
    ทุกอย่างที่เราได้เอาขาขึ้นคล่อมแล้วมันก็เมื่อยกันท ั้งนั้นล่ะ
    เมื่อยแต่หนุกหนาน
    ถ้าเมื่อยก็พลัดกันครับ5555

Bookmarks