ทำไมคุณถึงเลือกมาสด้า - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ทำไมคุณถึงเลือกมาสด้า

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tikker อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ พี่ เจี๊ยบ ผมติดตามอ่าน กระทู้ของพี่มาหลายเดือน
    จากนี้ เราคงมีเรื่องให้ คุย กันบ่อยขึ้นครับพี่
    เป็นความยินดี สำหรับผมมากมายครับ ......
    ผลงานของพี่ สวยมากครับ
    โอ้...จริงเหรอครับ ไม่ยักรู้ว่าแอบดูเราอยู่ด้วย 5555 ขอบคุณที่ติดตามครับ ขอบคุณจริง ๆ

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ครั้งแรกที่อยากมีรถ ไม่คิดจะซื้อรถยนต์ด้วย จะซื้อมอเตอร์ไซด์มือสอง ราคาไม่เกิน 20,000 บาท ก็เลยค้นหาแหล่งขายรถมือสอง แล้วบังเอิญเจอมาสด้าเล็กเขาขาย 30,000 บาท ผมเลยเปลี่ยนแนวเลย ก็ศึกษามาเรื่อย ๆ เกี่ยวกับมาสด้าเล็ก จนมาเจอแก็งค์มาสด้า เลยได้ความรู้มากมาย จนตั้งใจว่าจะซื้อมาสด้าเล็กให้ได้ มีรถให้เลือกในขอนแก่นมากพอสมควร แต่มาโดนใจคันที่พี่ที่ทำงานแนะนำให้ นั้นคือยายเขียว ที่โดนใจคือ
    1. เป็นเครื่อง 1,300 (ผมชอบความเร็วพอสมควร)
    2. มีการต่อแค็ปให้สามารถนั่งข้างหลังได้ ลูกสาวจะได้นั่งได้สบาย ซึ่งรุ่น maxi cab ผมดูแล้วไม่ค่อยสวย แต่ยายเขียวนี่โดนใจเลย
    3. ราคา 13,500 บาท (ภาษีขาด 1 ปี เบรคไม่ดี เครื่องสตาร์ซติดยาก สีหนาเป็นนิ้ว รวมค่าซ่อมตอนนี้อยู่ที่ 35,000 บาทแล้ว 5555 และยังไม่หยุดแค่นี้แน่)
    4. รูปลักษณ์ออกแนวรถสปอร์ตนิดหน่อย
    5. "พ่อบอกให้พอเพียง" ผมเลยไม่อยากออกรถใหม่แล้วเป็นหนี้มากมาย ชีวิตของผมลูกเมียต้องมาก่อนเสมอ เป็นหนี้ 40,000 ดีกว่าเป็นหนี้ 400,000 ใช่ไหมครับ เพราะผมคิดว่า "รถไม่ใช้ปัจจัยสี่ในการดำเนินชีวิต แต่รถสามารถเติมความสุขให้กับชีวิตเราเท่านั้น"

เป้าหมายต่อไปในการบูรณะยายเขียวคือ ทำระบบแอร์ เช็คเครื่อง เช็คช่วงล่าง ทำท่อใหม่ สู้ต่อไปครับ ค่อยเป็นค่อยไป อันไหนทำได้เองก็ทำ อันไหนต้องจ้างก็ต้องจ้าง อันไหนสำคัญก็ต้องทำก่อน อันไหนไม่สำคัญค่อยทำทีหลัง

แล้วยายเขียวจะพาผม และครอบครัวเดินทางตามความฝัน เพื่อเติมเต็มความสุขให้กับชีวิต

Name:  DSCF8770.JPG
Views: 195
Size:  17.1 KB

สรรค์ขอนแก่น

Senior Member เจนจัด's Avatar
    สถานที่
    MAZDA PHETCHABUN
    ขอบคุณ
    0

ก็มันสวยงะคาบ
    Mazda Club Thailand

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weangsan อ่านข้อความ
    ครั้งแรกที่อยากมีรถ ไม่คิดจะซื้อรถยนต์ด้วย จะซื้อมอเตอร์ไซด์มือสอง ราคาไม่เกิน 20,000 บาท ก็เลยค้นหาแหล่งขายรถมือสอง แล้วบังเอิญเจอมาสด้าเล็กเขาขาย 30,000 บาท ผมเลยเปลี่ยนแนวเลย ก็ศึกษามาเรื่อย ๆ เกี่ยวกับมาสด้าเล็ก จนมาเจอแก็งค์มาสด้า เลยได้ความรู้มากมาย จนตั้งใจว่าจะซื้อมาสด้าเล็กให้ได้ มีรถให้เลือกในขอนแก่นมากพอสมควร แต่มาโดนใจคันที่พี่ที่ทำงานแนะนำให้ นั้นคือยายเขียว ที่โดนใจคือ
    1. เป็นเครื่อง 1,300 (ผมชอบความเร็วพอสมควร)
    2. มีการต่อแค็ปให้สามารถนั่งข้างหลังได้ ลูกสาวจะได้นั่งได้สบาย ซึ่งรุ่น maxi cab ผมดูแล้วไม่ค่อยสวย แต่ยายเขียวนี่โดนใจเลย
    3. ราคา 13,500 บาท (ภาษีขาด 1 ปี เบรคไม่ดี เครื่องสตาร์ซติดยาก สีหนาเป็นนิ้ว รวมค่าซ่อมตอนนี้อยู่ที่ 35,000 บาทแล้ว 5555 และยังไม่หยุดแค่นี้แน่)
    4. รูปลักษณ์ออกแนวรถสปอร์ตนิดหน่อย
    5. "พ่อบอกให้พอเพียง" ผมเลยไม่อยากออกรถใหม่แล้วเป็นหนี้มากมาย ชีวิตของผมลูกเมียต้องมาก่อนเสมอ เป็นหนี้ 40,000 ดีกว่าเป็นหนี้ 400,000 ใช่ไหมครับ เพราะผมคิดว่า "รถไม่ใช้ปัจจัยสี่ในการดำเนินชีวิต แต่รถสามารถเติมความสุขให้กับชีวิตเราเท่านั้น"

เป้าหมายต่อไปในการบูรณะยายเขียวคือ ทำระบบแอร์ เช็คเครื่อง เช็คช่วงล่าง ทำท่อใหม่ สู้ต่อไปครับ ค่อยเป็นค่อยไป อันไหนทำได้เองก็ทำ อันไหนต้องจ้างก็ต้องจ้าง อันไหนสำคัญก็ต้องทำก่อน อันไหนไม่สำคัญค่อยทำทีหลัง

แล้วยายเขียวจะพาผม และครอบครัวเดินทางตามความฝัน เพื่อเติมเต็มความสุขให้กับชีวิต

Name:  DSCF8770.JPG
Views: 195
Size:  17.1 KB

สรรค์ขอนแก่น
    ผมชอบคับ..อ่านแล้วกินใจดี
    รถผมซื้อมาแค่หลักพันแต่ตอนนี้ราคาผมอยากจะบ้า
    อย่าไปซีเรียสเรื่องราคาคับเพราะมันเป็นแค่ตัวเลข
    ทำให้มันสนุกเข้าไว้คับ...ผมเอาใจช่วย
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

Question : ทำไมคุณถึงเลือกมาสด้า

Answer by krissada :

1. เป็นรถคันแรกของบ้านครับแล้วผมได้รับมรดกมาเมื่อ 5 ปีที่แล้ว
    2. อะไหล่ถูก ซ่อมเองได้ ระบบไม่ซับซ้อน
    3. คันเล็กหาที่จอดง่าย
    4. พาเพื่อนไปเที่ยวได้หลายคน
    5. ขับไปเจอฝนแล้วเราไม่เปียกฝน
    6. ขนของได้เยอะ
    7. แต่งสวย สามารถหาอะไหล่สามารถดัดแปลงได้ง่าย
    8. ทำให้ผมรู้จักกับคำว่า "มิตรภาพ" ครับ

* ขอขยายความข้อ 8 นิดนึงนะครับ

มิตรภาพที่ว่านี้คือมิตรภาพจากเพื่อนๆสมัยเรียนที่ใช ้บริการเจ้าฟ้าใสคันนี้ และเพื่อนๆพี่ๆชาว Familia Easy Club ที่คอยอบรมสั่งสอนผม คอยให้เทคนิคการซ่อมรถผมหลายๆอย่าง ทำให้ผมอยู่กับเจ้าฟ้าใสคันนี้มาได้ทุกวันนี้ และแน่นอนครับ เพื่อนๆพี่ๆทุกคนชาว Mazda Club Thailand ด้วยที่ทำให้ผมรู้สึกว่ายังมีคนรักมาสด้าหลายๆชีวิต ที่เป็นเพื่อนผมในการใช้ชีวิตร่วมกับเจ้าคลาสสิคน้อย คันนี้ครับ

ผมพูดได้เต็มปากเลยว่า " มาสด้า สุดยอดจริงๆ"

Name:  383-51.jpg
Views: 340
Size:  114.4 KB

รูป รูป    

Bookmarks