ทำไมคุณถึงเลือกมาสด้า

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ทำไมคุณถึงเลือกมาสด้า

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

มาตรฐาน ทำไมคุณถึงเลือกมาสด้า

สำหรับผมที่ผมเลือกเพราะผมได้หลงเขามาในบ้านของมาสด้ าคลับ...และได้เห็นท่านแม่ทัพต่างๆๆสนทนากันผมได้แต่ มองดูอยู่เฉยๆๆ..เพราะผมไม่มีรถมาสด้า แต่ผมก็เก็บเงินอยู่และกำลังจะหารถใช้งานสัก1คันแต่ก ็มีโจทย์ในใจอยู่ว่าต้องเป็นรถคลาสสิค..ใช้งานได้จริ ง...ราคาไม่แพงและเวลาซ่อมหาอะไหล่ง่ายไม่แพงผมดูอยู ่เกือบ2เดือน ก่อนตัดสินใจที่แรกก็ว่าจะดาวน์ป้ายแดงแต่ก็คิดว่าไอ ้เรามันมนุย์เงินเดือนกลัวจะไม่มีเวลาจะซ่อมไหวไหมว้ าเรา รถเก่าเนี้ยมันต้องพังบ่อยแน่ๆๆเลยแต่พอคิดเทียบดูกั บรถใหม่เราจะเทห์ก็ตอนป้ายแดงแค่เดือนเดียวแล้วเราก็ หน้าแห้งไป5-6ปีกับดอกเบี้ยมหาโหดที่ไม่ต่ำกว่า2-3แสนบาทแต่รถเก่าทำเต็มที่ไม่เกิน1.5แสบาทแน่นอนและก ็ดูหล่อเวลาขับเทห์เวลาจอด..และคุยได้ว่าซื้อสดว่ะเพ ื่อน5555"ดังคำพระว่าการไม่เป็นหนี้เป็นลาภอันประเสร ิฐ"555ความจริงกูมีตังค์น้อยอ่ะอิอิอิ...แต่มีเพื่อน ๆพี่ๆน้องๆในคลับให้การช่วยเหลืออะไหล่ที่ว่าหาอยากก ็ได้มาง้ายง่ายอะไรที่ว่าแพงก็หาได้ถู้กถูกไอ้พวกเสื อหิวไม่ได้แดกตรูหรอก555..ตราบใดที่"mazda club thailand" ยังมีแม่ทัพชื่อ นาวี ท่าน นัน ท่านตุ๊ก และอีกหลายๆๆท่านที่ไม่ได้เอยนาม..ตราบนั้นมาสด้าก็ย งอยู่คู่คนไทยแน่นอน....มาสด้าคลับตอนนี้เหมือนเกลีย วเชือกที่หนาแน่นและใหญ่ขึ้นเรื่อยๆโอกาศขาดอยากมากต ราบใดที่ทุกท่านในคลับยังรักในมาสด้าและมีมิตรภาพน้ำ ใจเกื่อกูลแบ่งปันกัน..ผมเชื่อว่าทุกคนที่รักมาสด้าม ีdnaเดียวกันแน่นอนเราเจอกันแค่ครั้งแรกก็เหมือนเราร ู้จักกันมานาน...เพราะมาสด้าเชื่อมใจเราทุกคนเข้าเป็ น1เดียว.............

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ขำว่ะ รถกูซื้อสด 555555 ถูกใจผมมากครับ และเหมือนเกลียวเชือกที่แน่นแฟ้น ผมก็ชอบและผมก็เชื่ออย่างนั้นจริงๆ ผมเคยบอกท่านทั้งหลายไปแล้วว่า ผมใช้มาสด้าสื่อถึงมิตรภาพของแต่ละท่าน ต่อให้ทุกวันนี้ผมเล่นตุ๊กตาบาร์บี้ ผมก็ต้องแบ่งปันทุกท่านอยู่ดี ผมถวิลหาอดีต คิดถึงคนสมัยก่อนที่เขาเจ๋งกว่ายุคของพวกเราเยอะ เขาตักน้ำใส่ขันมาต้อนรับคนแปลกหน้า เขาหาข้าวหาปลาให้คนรอนแรม เขาเกื้อกูลกันมาดั่งพี่น้อง...เราคนปัจจุบันมีทุกอย ่างในพริบตาเดียวแต่ขาดทุกอย่างที่เราต่างก็คิดว่า จะไปช่วยมันทำไม เงินหายากนะโว้ย หรือเหตุผลบ้าบอต่างๆนานา ต่อให้มีเงินล้นฟ้า มีปัญญากินอาหารหรูๆ ก็กินได้ทีละคำ เก่งหน่อยก็ยัดเข้าปากทั้งสองมือ แต่ก็เคี้ยวได้ทีละครั้ง ขี้ได้เหมือนคนปกติทั่วๆไป...แล้วมันจะแตกต่างอะไรกั บกู 5555

ผมก็พยายามทำทุกอย่างที่สมัยหนึ่งผมยังเคยเป็นเด็กได ้เห็นภาพดีๆในอดีตที่เขายังแบ่งปันและเกื้อกูลกันและ ไม่มีวันที่จะหวนกลับไปในวันเหล่านั้นได้อีก สิ่งเดียวที่ผมจะทำได้ ก็อยู่ในโลกของjodeciผู้ที่มีสหายมากมายทั่วปฐพี ผมรักท่านทุกๆภาค ทุกๆจังหวัด แม้บางครั้งไม่ได้ทักทายกันในบอร์ดแต่ผมก็อ่านทุกกระ ทู้นะครับ อยากจะบอกว่าท่านอยู่ในสายตาของผม เพียงแต่ว่าผมก็คนธรรมดาๆที่พยายามประคับประคองบอร์ด มาสด้าให้เดินทางไปในทิศทางที่ถูกต้อง เป็นความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่ครับ เลยอาจจะดูแลท่านทั้งหลายได้ไม่ทั่วถึง...

ผมเลือกมาสด้าเพราะผมรักหมดหัวใจ เหมือนที่ผมรักสหายของผมทุกๆท่านครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ผมเลือก MAZDA โดยไม่ได้ตั้งใจครับ ได้มาใช้ทีแรกก็อยากจะขายทิ้ง อยากจะทุบทิ้งครับ ไม่ถูกใจโก๋เลยครับ แต่ก็มีคนคอยบอกว่า "รถสวย เงาแว้บ" แล้วยิ่งได้เข้ามาในบ้านหลังนี้แล้วผมถึงได่รู้ว่า ยังมีรถที่อาการหนักกว่าผมหลายเท่า เขายังไม่ท้อเลย

ตอนนี้ผมรักมันครับ
    V
    V
    V
    ขอเชิญท่านปุ๊เล่าประสปการณ์ดี ๆ ได้ที่กระทู้นี้เลยครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=475009

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ขำว่ะ รถกูซื้อสด 555555 ถูกใจผมมากครับ และเหมือนเกลียวเชือกที่แน่นแฟ้น ผมก็ชอบและผมก็เชื่ออย่างนั้นจริงๆ ผมเคยบอกท่านทั้งหลายไปแล้วว่า ผมใช้มาสด้าสื่อถึงมิตรภาพของแต่ละท่าน ต่อให้ทุกวันนี้ผมเล่นตุ๊กตาบาร์บี้ ผมก็ต้องแบ่งปันทุกท่านอยู่ดี ผมถวิลหาอดีต คิดถึงคนสมัยก่อนที่เขาเจ๋งกว่ายุคของพวกเราเยอะ เขาตักน้ำใส่ขันมาต้อนรับคนแปลกหน้า เขาหาข้าวหาปลาให้คนรอนแรม เขาเกื้อกูลกันมาดั่งพี่น้อง...เราคนปัจจุบันมีทุกอย ่างในพริบตาเดียวแต่ขาดทุกอย่างที่เราต่างก็คิดว่า จะไปช่วยมันทำไม เงินหายากนะโว้ย หรือเหตุผลบ้าบอต่างๆนานา ต่อให้มีเงินล้นฟ้า มีปัญญากินอาหารหรูๆ ก็กินได้ทีละคำ เก่งหน่อยก็ยัดเข้าปากทั้งสองมือ แต่ก็เคี้ยวได้ทีละครั้ง ขี้ได้เหมือนคนปกติทั่วๆไป...แล้วมันจะแตกต่างอะไรกั บกู 5555

ผมก็พยายามทำทุกอย่างที่สมัยหนึ่งผมยังเคยเป็นเด็กได ้เห็นภาพดีๆในอดีตที่เขายังแบ่งปันและเกื้อกูลกันและ ไม่มีวันที่จะหวนกลับไปในวันเหล่านั้นได้อีก สิ่งเดียวที่ผมจะทำได้ ก็อยู่ในโลกของjodeciผู้ที่มีสหายมากมายทั่วปฐพี ผมรักท่านทุกๆภาค ทุกๆจังหวัด แม้บางครั้งไม่ได้ทักทายกันในบอร์ดแต่ผมก็อ่านทุกกระ ทู้นะครับ อยากจะบอกว่าท่านอยู่ในสายตาของผม เพียงแต่ว่าผมก็คนธรรมดาๆที่พยายามประคับประคองบอร์ด มาสด้าให้เดินทางไปในทิศทางที่ถูกต้อง เป็นความรับผิดชอบที่ยิ่งใหญ่ครับ เลยอาจจะดูแลท่านทั้งหลายได้ไม่ทั่วถึง...

ผมเลือกมาสด้าเพราะผมรักหมดหัวใจ เหมือนที่ผมรักสหายของผมทุกๆท่านครับ
    รักหมดใจเหมือนกันครับ.............ท่าน

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมเลือกมาสด้าา เพราะรถมันเล็กๆ น่ารักดี คับ

แล้วก้ เลือกมาสด้า เพราะบ้านหลังนี้คับผม
    Mazda Club Thailand Southern Territory

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

หรืออาจจะเป็นที่มาสด้าเค้าเลือกผมนะ....

Junior Member mp33_hunter's Avatar
    สถานที่
    mazda club thailand
    ขอบคุณ
    0

เลือกเพราะว่าเป็นรถคันแรกที่เริ่มหัดขับรถเป็นครั้ง แรก....ก็ mazda familia เนี่ยะแหละครับ แถมยังเวียนมาเป็นรถยนต์ของผมคันแรกที่ท่านพ่อมอบให้ เป็นสมบัติ
    เมื่อก่อนเคยอยู่ในความดูแลของเพื่อนคับมันเอาไปวิ่ง ร่วมกตัญญูมา พอมันได้รถใหม่มันจอดทิ้งหลายปี..ท่านพ่อผมเลยไปขอซื ้อมา 15000 เลยทำให้รู้สึกรักและผูกพัน
    กับรถคันนี้มาก ทำให้อยากตบแต่งให้เป็นรถที่สามารถใช้ได้ดีและก็เท่ท ี่สุดในย่านบ้านพักรถไฟเลยว่างั้น..อิอิจบการรายงาน

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ทุกๆท่าน มีหัวใจเดียวกัน รัก ซื่อสัตย์ จริงใจ มิตรภาพ แค่นี้ก็ไม่รู้จะหาที่ไหนได้อีก จิงป่ะ "สักวัน" เราจะอยู่พร้อมหน้ากัน สัญญาคับ "ศุภวัฒน์ mazda little"Name:  IMG_2911.jpg
Views: 406
Size:  53.0 KB

A_CM's Avatar
    สถานที่
    นักขี่ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

มาสด้า 1000 เป็นรถที่ผมได้สัมผัสมันมาตั้งแต่เด็กๆ

แต่คนที่ผมได้สัมผัสนั้น มันเป็นรุ่น 4 ประตู

ยังไงใครพบเห็น ก็เอารูปมาลงให้ดูกันบ้างน่ะครับ

diaa's Avatar
    สถานที่
    เดีย หนามเป้า - ตลาดนัดรถไฟ - Modernbog.com
    ขอบคุณ
    6

.
    .

ชอบตรงโลโก้และขนาดของมันครับ

.
    .
    "กินของขม ชมของเก่า เล่าความหลัง" ล้อค 7-8 ลานตลาดนัดใหญ่ หน้าโกดังร้าน Rods เจอกัน ณ ตลาดนัดรถไฟ ทุกวัน พุธ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์จ้ะ

.ชอบแบบไม่รู้ตัวคับ อยู่ดีๆก้อ อยากเป็นเจ้าของขึ้นมา เฉยๆ
    Name:  IMG_1485.jpg
Views: 407
Size:  37.6 KB

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

เพราะมันเป็นรถเล็กคล่องตัว บรรทุกได้ใช้่งานได้จริง
    แต่สิ่งที่สำคัญมากกว่านั้นมิตรภาพ ของชาวมาสด้า นี้ซิมันทำให้ผม คงถอนตัวลำบาก
    ผมคงไม่สามารถละิทิ้ง มิตรภาพเหล่านั้นได้ มันมีแต่เพิ่มมากขึ้นทุกๆวัน
    ผมรู้สึกดีใจ ที่สังคมมาสด้าไม่เหมือนสังคมอื่น การเเ่บ่งบันกัน มันยิ่งตอกย้ำให้ผมรักมาสด้าขึ้นไปอีก
    อีก10-20 ปี พวกเราก็คือตำนาน ride with pride

อาจจะตอบไม่ตรงประเด็นคำถามนะครับ อยากตอบว่า
    ผมไม่ได้เลือกมาสด้า แต่มาสด้าเป็นฝ่ายเลือกผมมากกว่า
    สวรรค์ได้มอบสิ่งที่คู่ควรให้มาอยู่ด้วยกันแล้ว ตอนนี้ก็เลยมีแต่มาสด้า familia
    ---------------------------------------------------------

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

เพราะมันเป็นรถเล็กๆๆคล่องตัว
    คงจะขับง่าย..เพราะขับไม่เป็นเป็นรถคันแรกครับ
    ที่สำคัญ..อิอิชอบป้าแดงครับชอบพี่ๆๆในบ้านหลังนี้ทุ กคนครับ
    อิอิผมซื้อเงินสดด้วยตั้ง3หมื่นแหน่ะ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ A_CM อ่านข้อความ
    มาสด้า 1000 เป็นรถที่ผมได้สัมผัสมันมาตั้งแต่เด็กๆ

แต่คนที่ผมได้สัมผัสนั้น มันเป็นรุ่น 4 ประตู

ยังไงใครพบเห็น ก็เอารูปมาลงให้ดูกันบ้างน่ะครับ
    เจอแล้วววววววววว
    เดี๋ยวถ่ายรูปมาไห้ชมครับท่าน
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Bookmarks