ผู้รู้ช่วยทีครับ

ชื่อกระทู้: ผู้รู้ช่วยทีครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    1

Question ผู้รู้ช่วยทีครับ

ผมต้องการที่จะนำโครง ราเล่ชาย 26 นิ้ว มาแปลงเป็นฟิกเกียร์ ผมต้องเริ่มจากจุดไหนก่อนครับ รบกวนหน่อยครับ

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมก็ไม่ได้เก่งหรือร ู้อะไรมากนะครับ สอบถามข้อมูลก่อน
    1ทำไมถึงอยากเอาเฟรมราเล่ห์มาทำ ชอบเป็นพิเศษ หรือชอบลักข้อต่อ เหตุเพราะว่าถ้าเป็นเฟรมราเล่ห์โบราณเฟรมเป็นเหล็กค่ อนข้างหนัก ไม่ลองหาเฟรมที่เป็นวัสดุอื่นดู เช่น โคโมลี่หรือ อลู
    2ตอนนี้มีอะไหล่อะไรอยู่แล้วบ้างครับ แล้วล้อที่จะใช้เป็นขนาดเท่าไร

ขอบคุณ
    1

ที่ผมมี โครง+ตะเกียบ+หลักไฟ+แฮน ของราเล่ชาย 26" เบาะ Brooks B17+แฮนผีเสื้อ แต่อะไหล่ของฟิกเกียร์นี่ผมไม่ค่อยมีความรู้เลย ผมอยากได้อารมณ์ประมาณเรซิ่งวินเทจแต่ให้มันดูโมเดิล หน่อยหนะครับ

จะตอบยังไงดีละ ผมก็ไม่เคยทำแนวที่ว่าซะด้วย แฮนด์ผีเสื้อส่วนตัวแล้วผมว่าไม่ค่อยเข้ากับแนวเรสซิ ่งวินเทจเท่าไรครับ แฮนด์หนวดน่าจะเข้ากว่า ส่วนตัวนะครับแล้วแต่ความชอบ
    ส่วนเฟรมเพิ่มเติมเรื่องล้อที่จะนำมาใช้นิดนึงนะครับ

1)ล้อตลาดทั่วไปเป็นล้อ 700c ดุม 36 รู มีเยอะหลากหลายราคา หายางง่ายมีหลากหลายสี ถ้านำมาใส่กับเฟรมรถ 26 ล้อน่าจะห่างใต้บ่าตะเกียบน่าจะสักประมาณ2cm ประมาณเอานะครับ
    2)ล้อ 27"รอบวงกว้างกว่า700c นิดหน่อย ส่วนใหญ่ดุมจะเป็น หน้า32 หลัง 40 รู (36รูก็มี) หาได้ไม่ยากและก็ไม่ง่าย แล้วแต่ความสามารถ ถ้าใส่กับเฟรม 26 ล้อจะห่างใต้บ่าตะเกียบประมาณ 1cm ก็จะคล้ายๆกับที่เด็กฟิกได้ไปทำการตัดย่นปลายตะเกียบ หน้าให้ชิดใต้บ่าตะเกียบเพื่อจะได้ไม่เหลือช่องใต้บ่ าตะเกียบเยอะเพื่อความสวยงามสไตรถไม่มีบังโคลน ข้อเสีย ล้อ 27"ยางนอกในบ้านเรามีลายให้เลือกน้อย น่าจะประมาณสัก3-4ลายได้
    3)ล้อ 26'' ไม่ต้องพูดถึง ก็คือล้อเดิมตามขนาดของเฟรม ซึ่งใส่แล้วค่อนข้างห่างใต้บ่าตะเกียบอย่างมากเพราะต ้องเผื่อช่องเพื่อไว้ใส่บังโคลน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YUT MCOT : 02-10-2013 เมื่อ 00:42

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : YUT MCOT สำหรับกระทู้นี้ :

BunnY207 (09-10-2013)

ขอบคุณ
    1

ขอบคุณครับ

Bookmarks