ทำไมหัวเทียนผมเปียกๆฝั่งนึง

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ทำไมหัวเทียนผมเปียกๆฝั่งนึง

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทำไมหัวเทียนผมเปียกๆฝั่งนึง

เป้นที่ฝั่งซ้าย เปียกๆ มีน้ำมันเยิ้มอกมาจากรูหัวเทียน
    ด้วย เป็นที่ฝาสูบเปล่าครับ หรืเป็นอย่างอื่น

แต่ก็ขับปกตินะ เห็นมันเยิ้มตั้งแต่ซื้อมาแล้ว งง

ถ้าเปลี่ยนฝาสูบจะหายมั้ย และถ้าเปลี่ยนต้องคว้านฝามั้ย

รูป รูป    

วาวล์รั่ว
    แหวนหลวม
    เสื้อเป็นรอยเยอะจากอาการสูบติด
    น้ำมันเผ่าไหม้ไม่หมดมันก็ติดที่หัวเทียนครับ

ควันออกหรือเปล่าครับ แต่ บอดขนาดนี้ยังขับได้ก็ อย่าไปทำอะไรมันเลยครับ ถือว่า ใช้ให้คุ้มที่สุดก่อนยกเครื่องลงเช็ค
    หมูนี้ มันอึด จริงๆ ขนาดดำขนาดนี้ยังวิ่งได้ปกติ

ถ้าจะทำก็ เช็ควาวล์ไอดี ไอเสีย เช็คหลอดวาวล์ทั้งหมด
    เช็คลูกสูบว่าหลวมไม๊ ลองขยับดู ถ้าหลวมก็ต้องคว้านเสื้อเปลี่ยนไซส์ลูกสูบ
    ฝาสูบไม่ต้องไปคว้านมันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 21-11-2010 เมื่อ 16:16

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าไม่ใช่หมูฝันเปียก
    ก็คงเป็นวาล์วรั่ว
    น้ำมันเครื่องปนหัวเทียน ลูกสูบแหวนแท้ของหมูทนมาก (คงว่าเพราะมันเป็น2สูบ)
    ***ถ้าหากรถคุณTobe1234สเปคเครื่่องเดิมๆ ผมเดาว่าน่าจะเป็นวาล์วรั่ว(มั่นใจ70%)
    ***แหวนห่าง(มั่นใจ30%)
    อย่าลืมเช็คดูความสมบูรณ์ของประเก็นตรงเฟืองราวลิ้นด ้วยนะ

ขอบคุณ
    0

Name:  16775105.jpg
Views: 848
Size:  17.8 KB
    เดี๋ยวเอาไว้ผมผ่าเครื่องเสร็จแล้วคอยติดตามกระทู้ขอ งผมเกี่ยวกับหัวสูบ

รูป รูป  

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ควันไม่มีนะครับ

แต่ถ้าจอดทิ้งไว้นานๆ สตาร์ทครั้งแรกจะมีควัน อันนี้พอจะเข้าใจ
    สักพักควันก็หาย

แต่ถ้าขี่ทุกวันจะไม่มีควัน

จริงๆ ช่างเคยเปิดฝาสูบแล้วครั้งนึง ก็เปิดล้างทำความสะอาด
    และเปลี่ยนวาล์วไปแล้ว 4 ตัว

แก่บอกต้องผ่าเครื่อง แต่ผมเห็นว่ามันยังขับได้ดี
    ก็เลยให้ทำความสะอาดฝาสูบและเปลี่ยน วาล์ว 4 ตัวพอ

จริงๆยังไม่อยากยกเครื่อง เพราะยังไม่เจอช่างฝีมือจริงๆ

แถมตอนนี้ก็ขี่ได้ปกติดีอ่ะ...แต่ก็งง ทำไมหัวเทียนมันดำจัง
    แต่อีกข้างก็ไม่ดำมากเท่าไร

ขอบคุณคุณ Volume C และคุณ Nice13 มากครับ ไว้ผมสร้างบ้านเสร็จ
    อาจจะยกเครื่องมันหน่อย ตอนนี้ทนขี่ไปก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 22-11-2010 เมื่อ 08:26

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    ควันไม่มีนะครับ

แต่ถ้าจอดทิ้งไว้นานๆ สตาร์ทครั้งแรกจะมีควัน อันนี้พอจะเข้าใจ
    สักพักควันก็หาย

แต่ถ้าขี่ทุกวันจะไม่มีควัน

จริงๆ ช่างเคยเปิดฝาสูบแล้วครั้งนึง ก็เปิดล้างทำความสะอาด
    และเปลี่ยนวาล์วไปแล้ว 4 ตัว

แก่บอกต้องผ่าเครื่อง แต่ผมเห็นว่ามันยังขับได้ดี
    ก็เลยให้ทำความสะอาดฝาสูบและเปลี่ยน วาล์ว 4 ตัวพอ

จริงๆยังไม่อยากยกเครื่อง เพราะยังไม่เจอช่างฝีมือจริงๆ

แถมตอนนี้ก็ขี่ได้ปกติดีอ่ะ...แต่ก็งง ทำไมหัวเทียนมันดำจัง
    แต่อีกข้างก็ไม่ดำมากเท่าไร

ขอบคุณคุณ Volume C และคุณ Nice13 มากครับ ไว้ผมสร้างบ้านเสร็จ
    อาจจะยกเครื่องมันหน่อย ตอนนี้ทนขี่ไปก่อน
    ////ทำเองก็ไม่ยากนะ ไม่แพง ไม่นานเท่าไรด้วย
    ลองเข้าไปดูกระทู้นี้ดูสิ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=490213&page=1
    คนตั้งกระทู้หล่อมากๆๆ

Bookmarks