ช่วยด้วยคับ

ชื่อกระทู้: ช่วยด้วยคับ

มาตรฐาน ช่วยด้วยคับ

คือว่า...เมือวานนี้
    ผมถอดล้อหลังออกมาจาเปลื่ยนล้อ
    แล้วเกิดอะไรขึ้นคุณรู้มั้ย...?
    น้ำมันเครื่องไหลออกมาจากแกนล้อ
    แล้วผมสงสัยมานานแล้วว่า..ทามไมเบรคไม่อยู่
    ผมคิดในใจว่า...
    น้ำมันที่จุกระบายน้ำมันคงไหลออกมาละกะมั้ง
    ไม่ได้คิดอาไร....

กลับมาที่แกนล้อต่อ...
    น้ำมันมันไหลไม่หยุด
    ผมเลยปล่อยให้มันไหลจนมันหยุด
    แล้วผมก้อไม่รู้เหมือนกัน...ว่าน้ำมันมันหมดหรือยัง
    แล้วทีนี้...ผมจาแก้ปัญหายังไงคับ
    ไม่รู้ว่าจาต้องทามไง
    ต้องผ่าเครื่องมาเปลื่ยนชีลรึป่าว?
    หรือว่าไม่ต้องผ่า?
    แล้วค่าใช้จ่ายจาเท่าไหร่?
    แล้วผมจาเปลื่ยนเองได้มั้ย?
    แล้วท่าทามจานานรึป่าว?(คือต้องใช้รถก่อนวันเสาร์-จาไปบางแสนไบค์วีค55555)
    ช่วยทีคับ....งงไปหมดแล้ว

☮ Birtpop- rock'n roℓℓs☮ teng666's Avatar
    สถานที่
    นักบิดอิสระ
    ขอบคุณ
    0

เคยเปนเหมือนกันคับเบรคไม่อยู่อันตรายมาก

วิธีของผมคือ เปลื่ยนชีลยางล้อหลัง ไม่ได้ผ่าคับ ถ้าไม่หายก็หากาวthree bondที่ใช้ทาประเกนเครื่อง ทาบริเวณที่ไหลรอบๆซีลรอให้แห้งแล้วค่อยใส่น้ำมันเคร ื่องใหม่

ถ้าไม่หายคงต้องรอกูรูมาตอบแทนแล้วคับไม่น่าเกิน50บไ ม่ร่วมน้ำมันเครื่องใหม่ ผมช่วยได้แค่นี้

คลิปทำเองPX & T5วิ่งเล่นๆhttp://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=521014[/RIGHT]

T5 อีกมากมายให้เว็บนี้คับ http://www.squaretails.vespat5.co.uk/

ขอบคุนคับ..

ช่วยด้วยคับ

Senior Member Rally210's Avatar
    สถานที่
    ล้อเล็กท้ายวัง
    ขอบคุณ
    0

ลองทำดูครับ ไม่แน่ใจว่าตอนถอดดุมล้อออกตั้งรถหรือนอนรถอยู่ครับถ ้าตั้งรถอยู่น้ำมันไหลออกแน่นอน แต่ถ้านอนรถคิดว่ายังไงก็ไม่ไหลออก ส่วนน้ำมันที่ไหลเข้าไปในจานเบรคน่าจะเกิดจากซิลที่ใ ช้มานานเกิดความร้อนสะสมสุงๆบ่อยๆแล้วพอมันเย็นตัวลง จึงทำให้ซิลเกิดอาการแข้งตัวไม่ยึดหยุ่นเหมือนเดิมทำ ให้มันรั่วได้ วิธีแก้ก็แค่เปลี่ยนซิลล้อหลังซะแต่ผมไม่รู้ว่ารถคุณ เป็นปีอะไร ถ้าเป็นตะกูลp150 p200 ไม่เกินปี98ซิลอยู่ที่ดุมล้อข้างนอกเลยถอดดุมออกมาแล ้วงัดซิลเก่าออกเอาซิลใหม่ใส่ได้เลย แต่ถ้าเป็นปี98เป็นต้นมาคงต้องผ่าเครื่องออกมาเปลี่ย นงานใหญ่แต่มีอีกวิธีหนึ่งคือเออาดุมไปพอกแล้วกลึงดุ มใหม่ให้มันใหญ่กว่าเดิมอีกสักครึ่งมิลหรือ1มิลอาจพอ ช่วยได้ครับ ผิดถูกไม่ว่ากันนะครับเป็นการแนะนำเฉยๆของคนอื่นอาจม ีวิธีแก้ที่ดีกว่านี้ก็ได้
    Rally210

ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Rally210 อ่านข้อความ
    ลองทำดูครับ ไม่แน่ใจว่าตอนถอดดุมล้อออกตั้งรถหรือนอนรถอยู่ครับถ ้าตั้งรถอยู่น้ำมันไหลออกแน่นอน แต่ถ้านอนรถคิดว่ายังไงก็ไม่ไหลออก ส่วนน้ำมันที่ไหลเข้าไปในจานเบรคน่าจะเกิดจากซิลที่ใ ช้มานานเกิดความร้อนสะสมสุงๆบ่อยๆแล้วพอมันเย็นตัวลง จึงทำให้ซิลเกิดอาการแข้งตัวไม่ยึดหยุ่นเหมือนเดิมทำ ให้มันรั่วได้ วิธีแก้ก็แค่เปลี่ยนซิลล้อหลังซะแต่ผมไม่รู้ว่ารถคุณ เป็นปีอะไร ถ้าเป็นตะกูลp150 p200 ไม่เกินปี98ซิลอยู่ที่ดุมล้อข้างนอกเลยถอดดุมออกมาแล ้วงัดซิลเก่าออกเอาซิลใหม่ใส่ได้เลย แต่ถ้าเป็นปี98เป็นต้นมาคงต้องผ่าเครื่องออกมาเปลี่ย นงานใหญ่แต่มีอีกวิธีหนึ่งคือเออาดุมไปพอกแล้วกลึงดุ มใหม่ให้มันใหญ่กว่าเดิมอีกสักครึ่งมิลหรือ1มิลอาจพอ ช่วยได้ครับ ผิดถูกไม่ว่ากันนะครับเป็นการแนะนำเฉยๆของคนอื่นอาจม ีวิธีแก้ที่ดีกว่านี้ก็ได้
    ข้อมูลแน่นๆเลยคับพี่ต้น ^^

น้ำมันไม่หมด ไม่"เข็น" สอดบัตร's Avatar
    สถานที่
    แน่นอน,ใต้ดิน,PXคลับ
    ขอบคุณ
    0

ของผมรุ่นนี้เปลี่ยนซีล ตรงไหนพี่

ปล.เข้ามาอำอย่างเดียวอย่าโกรธนะพี่นะ 55+

(ถ้ามีอะไรไปด่าพี่โต่งนะ.....เอิ๊กๆ)

ช่างต้นแขนเป็นอะไรหรอครับ หายไวๆนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สอดบัตร : 22-11-2010 เมื่อ 03:35
    สต๊ารท์ตีน - หลูปรวม
    THAILAND
    NEED DEFTONES

http://www.facebook.com/?sk=lf#!/home.php?sk=group_184706091544762&ap=1

กินได้! ....แต่ห้ามเป็นเจ้าของ เข้าใจ นะ ฮ้าฟ...

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    PX.Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สอดบัตร อ่านข้อความ
    ของผมรุ่นนี้เปลี่ยนซีล ตรงไหนพี่

ปล.เข้ามาอำอย่างเดียวอย่าโกรธนะพี่นะ 55+

(ถ้ามีอะไรไปด่าพี่โต่งนะ.....เอิ๊กๆ)
    อ้าว....เกี่ยวไรกับตูว่ะเนี่ย ซะงั้น...

ขอบคุณทุกๆการช่วยเหลือคับ.....
    รถทำเสร็จเรียบร้อยแล้วคับ
    พร้อมจาไปบางแสนไบค์วีคแล้ว
    ทีนี้เบรคยางแทบระเบิด......
    ขอบคุณอีกครั้งคับ

Senior Member Immortal_rock's Avatar
    สถานที่
    Px Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naklua อ่านข้อความ
    ขอบคุณทุกๆการช่วยเหลือคับ.....
    รถทำเสร็จเรียบร้อยแล้วคับ
    พร้อมจาไปบางแสนไบค์วีคแล้ว
    ทีนี้เบรคยางแทบระเบิด......
    ขอบคุณอีกครั้งคับ
    ไปพร้อมกันกับพวกเพื่อนๆผมก็ได้นะครับชาวพัทยา
    086-8640706 อาร์ตครับ

Bookmarks