ดรีม๑๐๐ ครับ

ชื่อกระทู้: ดรีม๑๐๐ ครับ

มาตรฐาน ดรีม๑๐๐ ครับ

คือ ผมพึ่งซื้อรถมา เปนสตาร์ทมือด้วย ผมก็เลยเปลี่ยนแบตใหม่ แต่ใช่มา๓ วัน เหมือนแบตจะเริ่มหมด เป็นเพราะอะไรหรอ ครับ ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ แล้วผมควรแก้ปัญหายังไงดีครับ
    c23

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

รถใหม่หรือรถมือสองครับ ถ้ารถใหม่เข้าศูนย์ ถ้ารถมือสองต้องเช็คดูครับ
    1. สายไฟ โดยเฉพาะพวกสายที่เกี่ยวข้องกับไฟแบต
    2. แผ่นชาร์ต ลองเอามิเตอร์วัดไฟวัดดูว่าไฟมีเท่าไหร่
    - ลองวัดก่อนสตาร์ทรถ อาจจะขึ้นมา 3-9 โวลท์
    - สตาร์ทรถแล้ววัดค่า ถ้าเข็มวัดขึ้น คือมีการชาร์ต อาจจะอยู่ระดับเดิมเหมือนก่อนสตาร์ท หรืออาจจะเพิ่มมาเล็กน้อย ประมาณ 12 โวลท์
    - ลองบิดคันเร่งสักครึ่งหนึ่งค้างไว้แล้ววัดค่าไฟชาร์ต อาจจะอยู่ระดับเดิมเหมือนก่อนสตาร์ท หรือเพิ่มขึ้นมาเป็น 13.6 โวลท์ ถ้าเหมือนเดิม แผ่นชาร์ตเสีย ถ้าเป็น 13.6 ไม่เสีย แต่ถ้าเกินกว่านั้นไปถึง 14-17 แผ่นชารต์เสียครับ
    ถ้าเป็นอาการแผ่นชาร์ต ต้องดูด้วยนะ เช่น แบตใหม่ใช้แป๊บเดียวหมด ไฟหน้าไฟท้ายสว่างมากเกินไป เปลี่ยนแผ่นชาร์ตตรงรุ่นก็ใช้ได้
    3. ถ้าแผ่นชาร์ตดีปกติ แบตเสื่อมคุณภาพเพราะร้านบางร้านสั่งแบตมาเก็บไว้แบบ ประจุไฟแล้วแต่ตั้งไว้นานไม่มีลูกค้ามาซื้อ จนเราดวงซวยไปสอยมาใช้เอง
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

ขอบคุนครับ แต่วันนี้ผมไปแอบถามช่างมา เหนเค้าบอกถ่าน หมด ผมก็งง ถ่านไรหรอครับ
    c23

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

มันจะมีถ่านชาร์จด้วย แต่ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับน้อยนะ เช็คได้จากร้านอะไหล่ ไม่ค่อยมีเจ้าพวกนี้มาขาย
    เอาที่แน่ ๆ ลองเช็คแผ่นชาร์ตดูก่อน หละกัน
    คล้าย ๆ แบบในภาพนะ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

ขอบคุนมากครับ ขอบคุนจิงๆ
    c23

Bookmarks