M1400 อยู่ดี ๆ ก้อสะอึกสะอื้น - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: M1400 อยู่ดี ๆ ก้อสะอึกสะอื้น

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีด้วยครับจบปัญหาซักที

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerdome อ่านข้อความ
    ยินดีด้วยครับจบปัญหาซักที
    ขอบคุณครับท่าน กว่าจะจบ เล่นเอาเหงื่อตกเหมือนกัน เพราะเจอมาหลายอู่

- nedkennoko's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

พึ่งกลับจากประจวบ
    ทะเลสวยมาก
    เฮอะๆ..บอกวิธีแก้ไขกะพี่ๆไป
    ดันเป็นเครื่องคนละแบบกัน อิอิ ปล่อยไก่เลยเรา
    แต่ถ้าหากมีสิ่งใดที่พอรู้ เชิญได้เรยครับอยากแบ่งปันความรู้ที่พอมีนิดน่อยครับ

....เอาแบบนมขาวๆ ผมยาวๆ
    ...........ไม่ใช่ผมขาวๆ นมยาวๆ
    ...........

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หายแล้วเหรอคับ *-*
    Mazda Club Thailand Southern Territory

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    .......ทำทุกอย่างแล้วก็อย่าลืมสิ่งเล็กๆๆที่เรียกว่ารักนะครับ.......กรองอากาศอ่ะครับ...ถ้ามันตันมันก็สะดุ ดเหมือนกันครับ.....
    รักจริงหรือเปล่าครับ อิอิ ถ้ารักจริงก็แต่งให้สวยเลยครับ รอชม...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    ไปทำมาแล้วครับ
    พอดีไปทำใบพัดเครื่องมาครับ
    ใส่ ฟรีปั้ม มาครับ รุ่นนี้ไม่มี (เจาะใส่สถานเดียว)
    อาการก้อคือ ติดเครื่องเปิดแอร์แล้วไม่ค่อยเย็น ถ้าวิ่งจะเย็น
    ดูแล้วใบพัดมันฟรีมากไปหน่อย เลยจัดการใส่ฟรีปั้มซะ
    แล้วใบพัด ไปโดนบังลม(สันนิฐานว่ายางแท่นเครื่องทรุด)
    เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ก้อเลยให้ช่างเค้าช่วยจัดการ อาการสะดุดให้ที
    ปรากฏว่า กรองเบนซิน (ใกล้จะตัน)
    ล้างคาร์บูใหม่ (ช่างว่า) ตะกอนข้างในก้อเพียบ ^_^"
    อาการที่ว่าก้อหายไปเลยครับ
    ฟรีปั้มเป็นไงเหรอครับ มีประโยชน์ยังไงครับ เผื่อผมจะได้ติดบ้าง ถ้ามีรูปให้ดูด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nedkennoko อ่านข้อความ
    พึ่งกลับจากประจวบ
    ทะเลสวยมาก
    เฮอะๆ..บอกวิธีแก้ไขกะพี่ๆไป
    ดันเป็นเครื่องคนละแบบกัน อิอิ ปล่อยไก่เลยเรา
    แต่ถ้าหากมีสิ่งใดที่พอรู้ เชิญได้เรยครับอยากแบ่งปันความรู้ที่พอมีนิดน่อยครับ
    ไม่เป็นไรครับท่าน ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ขอบคุณมากครับ
    ว่าแต่ว่า ระบบเบรคท่านได้ทำอะไรมาบ้างป่าวครับ (เครื่องแรง ระบบเบรคน่าจะเจ๋งอ่ะครับ)
    ของผมเดิม ๆ เหมือนจะไม่ค่อยอยู่เลยครับ (เหมือนจะวืด ๆ ยังไงไม่รู้)
    ผ้าเบรคเปลี่ยนแล้ว ทั้งหน้า หลัง หม้อลมดีครับ(ไม่รั่ว) ลมดูดจากเครื่องดีครับ
    หรือว่า เราขับแต่ ดิสเบรค พอมาเจอ ดรัมเบรค เหมือนจะไม่ค่อยอยู่อ่ะครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArtiiE อ่านข้อความ
    หายแล้วเหรอคับ *-*
    หายแล้วครับ ตอนนี้ก้อจะมาเก็บรายละเอียดของเบรคต่อครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คนสายใต้ เจียงใหม่ อ่านข้อความ
    ฟรีปั้มเป็นไงเหรอครับ มีประโยชน์ยังไงครับ เผื่อผมจะได้ติดบ้าง ถ้ามีรูปให้ดูด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ
    ก้อคือใบพัดหน้าเครื่องยนต์ครับ
    สังเกตุง่าย ๆ ตอนดับเครื่องยนต์ เอามือหมุนใบพัด ถ้ามันฟรีทิ้งมากเกินไป น้ำยาฟรีปั้มหมดครับ
    ส่วนฟรีปั้ม ก้อคือน้ำยา ซิลิโคน เอาไว้ใส่ดุมตรงกลางของใบพัดเครื่องยนต์ครับ
    มันจะช่วยใ้ห้ใบพัดของเรา หนืด ๆ อ่ะครับ ช่วยระบายความร้อนดีขึ้นครับ(แล้วก้อแอร์เย็นขึ้นด้ว ยครับ)
    แต่ m1400 มันจะไม่มีช่องให้ใส่น้ำยาฟรีปั้มครับ ต้องเจาะใส่สถานเดียว (รุ่นอื่นไม่แน่ใจนะครับ) น้ำยาหลอดล่ะ150 ใช้ไปหลอดกว่า ๆ ครับ
    ผมให้ร้านหม้อน้ำ(พรรคพวกกัน) เจาะใส่ใ้ห้ครับ
    ของผมโชคสองชั้น ยางแท่นเครื่องทรุด ใบพัดเครื่องไปตีใส่บังลม เปลี่ยนยางแท่นเครื่องอีกครับ (แต่เปลี่ยนก้อดีนะครับ)รถไม่ค่อยสั่น นิ่งดีครับ
    ยังไงท่านลองปรึกษาร้านหม้อน้ำ แถวบ้านท่านดูนะครับ ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนสอบถามได้ครับ (ดูกระทู้ทุกวันครับ)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    ไม่เป็นไรครับท่าน ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน ขอบคุณมากครับ
    ว่าแต่ว่า ระบบเบรคท่านได้ทำอะไรมาบ้างป่าวครับ (เครื่องแรง ระบบเบรคน่าจะเจ๋งอ่ะครับ)
    ของผมเดิม ๆ เหมือนจะไม่ค่อยอยู่เลยครับ (เหมือนจะวืด ๆ ยังไงไม่รู้)
    ผ้าเบรคเปลี่ยนแล้ว ทั้งหน้า หลัง หม้อลมดีครับ(ไม่รั่ว) ลมดูดจากเครื่องดีครับ
    หรือว่า เราขับแต่ ดิสเบรค พอมาเจอ ดรัมเบรค เหมือนจะไม่ค่อยอยู่อ่ะครับ
    ของผม m คันเก่าเคยเปลี่ยนเอาหม้อลมชั้นครึ่งใส่ แต่ลืมไปแล้วว่าเอาของยี่ห้ออะไรมาใส่ ช่วยได้เยอะครับ เพราะหม้อลมเดิมๆ หม้อมันเล็กไป ทำให้เราต้องใช้แรงในการเบรคเยอะ มีอีกอย่างนึงก็คือทำหม้อลมเสริมเข้าไปครับ ให้โรงกลึงทำให้ก็ได้ครับ ทำเป็นท่อกลมๆ ปิดหัวปิดท้าย แล้วเจาะรูหัวท้ายทำท่อให้ลมผ่านเข้าออกครับ เสร็จแล้วทำฐานติดไว้บนหม้อลมเดิมก็ได้ครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คนสายใต้ เจียงใหม่ อ่านข้อความ
    ของผม m คันเก่าเคยเปลี่ยนเอาหม้อลมชั้นครึ่งใส่ แต่ลืมไปแล้วว่าเอาของยี่ห้ออะไรมาใส่ ช่วยได้เยอะครับ เพราะหม้อลมเดิมๆ หม้อมันเล็กไป ทำให้เราต้องใช้แรงในการเบรคเยอะ มีอีกอย่างนึงก็คือทำหม้อลมเสริมเข้าไปครับ ให้โรงกลึงทำให้ก็ได้ครับ ทำเป็นท่อกลมๆ ปิดหัวปิดท้าย แล้วเจาะรูหัวท้ายทำท่อให้ลมผ่านเข้าออกครับ เสร็จแล้วทำฐานติดไว้บนหม้อลมเดิมก็ได้ครับ
    ขอบคุณมากครับท่าน ยังไงจะลองนำข้อมูลไปปรึกษาร้านยางดูนะคับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ที่ทำก็มีเปลี่ยนนำมันเบรค เปล่ยนลูกยางปั้มบน ถ้าจะให้ดีก็เปลี่ยน
    ให้หมดทั้งบนและล่างเลยครับ จะได้มั่นใจ
    พอดีเป็นรถเก๋ง มันมีดิสหน้าก็เลยพอใช้ดี อิอิ

...........ไม่ใช่ผมขาวๆ นมยาวๆ
    ...........

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 087684 อ่านข้อความ
    เครื่อง808 ลงได้พอดีเลยเหลอครับ แล้วราคาลูกละเท่าไหร่ครับพี่
    ชี้เป้า ลองดูกระทู้นี้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=483275&page=4
    น่าจะมีอยู่ ราคาน่าจะพอฟัง
    แต่มันเป็นเครื่องของ 808 ไม่แน่ใจว่าแท่นเครื่องตรงป่าว
    แตคิดว่าวางคงไม่ยากเท่าได เพราะพื้นฐานเครื่องก็คล้ายๆกันคับ

...........

Bookmarks