M1400 อยู่ดี ๆ ก้อสะอึกสะอื้น

ชื่อกระทู้: M1400 อยู่ดี ๆ ก้อสะอึกสะอื้น

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

มาตรฐาน M1400 อยู่ดี ๆ ก้อสะอึกสะอื้น

หลังจากที่ได้มาจะสองเดือนแล้ว
    ก้อใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร
    แต่เมื่อวานใช้เยอะไปหน่อย(วิ่งทั้งวัน) เข้า ๆ ออก ๆ ไม่ได้พักเลย
    วิ่งอยู่ดี ๆ ก้อเหยียบไม่ขึ้น ซะงั้น รอบเครื่องยนต์ สวิง ประมาณสองพันรอบ ตลอดเลยครับ ไม่มีแรง
    แต่เครื่องไม่ยอมดับนะครับ (วัดดวง) ถ้าดับก้อกินข้าวลิงแน่เลย (ห่างเมืองตั้งสิบกว่าโล)
    อาการมันเหมือนน้ำมันไม่ขึ้นอ่ะครับ ซักพัก(เป็นนานเหมือนกัน) พอเริ่มเบิ้ลเครื่องซัก สี่ห้าพันรอบ เริ่มดีขึ้นมา
    อาการสะดุด เริ่มลดลง จนกระทั่งหายไป

ประวัติรถนะครับ(เป็นรถมือสองนะครับ)
    ยังไม่เคยเช็คเครื่อง นอกจากถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คช่วงล่าง น้ำมันเกียร์ เฟืองท้ายถ่ายหมด
    น้ำมันใช้ แก๊สโซฮอล์91 ของ ปตท. ตลอดครับ
    ควรจะเริ่มแก้จากตรงไหนก่อนดีครับ ล้างคาร์บู หรือว่า เปลี่ยนกรองเบนซิน
    หรือต้องถอดถังมาล้างครับ(กลัวเป็นสนิมในถังเหมือนกั น)....ขอบคุณครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อาการนี้ไม่บอกก็รู้...อกหักครับ......อิอิอิอิล้อเล ่น
    ก็ลองทำเหมือนที่ท่านเกริ่นไว้เเหละครับล้างคาบูเปลี ่ยนกรองเบนซิล
    ล้างถัง
    อย่าลืมเปลี่ยนท่อยางน้ำมันทั้งหมดด้วยนะครับ..รุ้สึ กว่าของพี่ติ่งกะเเป้กจะเป้นเเบบท่านนี่แหละกระตุกยึ กๆๆๆๆแต่ไม่ดับ
    ของผมไม่มีอาการนี้เลยครับ...กินแกสล้วนๆๆ555+
    อ่ออย่าลืมเชคปั๊มacดว้ยนะครับ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ผมว่าลองเช็คกรองเบนซินดูก่อนว่ามีสนิมหรือเปล่า แล้วค่อยไปดูคาร์บูฯ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อาการแบบนี้ผมเคยเป็นครับ
    น้ำมันไม่ขึ้น อาจเป็นที่สายอุดตัน หรือตะกอนที่กรองเบนซิน ลองเช็คดู หากมีตะกอนมากก็เปลี่ยนเลยครับ แล้วลองไล่ลมที่สายน้ำมันครับ ถ้ายังไม่หายก็ถอดถังออกมาล้างครับ 500 บาท หรือน้อยกว่านั้น และอย่าลืมล้างคาบูร์ด้วยนะครับ

ผมเคยเป็นแบบนี้อยู่ครึ่งปี เช็คจนปวดหัว สุดท้ายมาจบที่หน้าทองขาวห่างกันเกินไป...ยังไงก็ลอง เช็คหน้าทองขาวด้วยก็ดีนะครับ

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    หลังจากที่ได้มาจะสองเดือนแล้ว
    ก้อใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร
    แต่เมื่อวานใช้เยอะไปหน่อย(วิ่งทั้งวัน) เข้า ๆ ออก ๆ ไม่ได้พักเลย
    วิ่งอยู่ดี ๆ ก้อเหยียบไม่ขึ้น ซะงั้น รอบเครื่องยนต์ สวิง ประมาณสองพันรอบ ตลอดเลยครับ ไม่มีแรง
    แต่เครื่องไม่ยอมดับนะครับ (วัดดวง) ถ้าดับก้อกินข้าวลิงแน่เลย (ห่างเมืองตั้งสิบกว่าโล)
    อาการมันเหมือนน้ำมันไม่ขึ้นอ่ะครับ ซักพัก(เป็นนานเหมือนกัน) พอเริ่มเบิ้ลเครื่องซัก สี่ห้าพันรอบ เริ่มดีขึ้นมา
    อาการสะดุด เริ่มลดลง จนกระทั่งหายไป

ประวัติรถนะครับ(เป็นรถมือสองนะครับ)
    ยังไม่เคยเช็คเครื่อง นอกจากถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คช่วงล่าง น้ำมันเกียร์ เฟืองท้ายถ่ายหมด
    น้ำมันใช้ แก๊สโซฮอล์91 ของ ปตท. ตลอดครับ
    ควรจะเริ่มแก้จากตรงไหนก่อนดีครับ ล้างคาร์บู หรือว่า เปลี่ยนกรองเบนซิน
    หรือต้องถอดถังมาล้างครับ(กลัวเป็นสนิมในถังเหมือนกั น)....ขอบคุณครับ
    ผมว่าท่าคุณพี่ทำการล้างทุกส่วนที่พี่กล่าวมาแล้ว
    ลองเปลี่ยนน้ำมันด้วยก้อดีนะครับ
    จริงอยู่ที่แก๊ส91ราคาถูกแต่คุณภาพน้ำมันยังไม่ชัวร์
    กับรถเครื่องคาร์บูร์อย่างเราๆเอ่อลองเปลี่ยนมาใช้แก ๊ส95 ผสมกับ เบนซิน91นะครับ

แพงหน่อยแต่ชัวร์กว่าครับอย่าใช้แต่แกสโซฮอล์อย่างเด ียวนะครับ
    ควรใช้เบนซินธรรมดาปนด้วยก้อดีนะครับแล้วลองเช็คหัวเ ทียนด้วย
    นะครับว่าสีเป็นยังงัย ลองเปลี่ยนทั้งชุดเลยครับ(หรืออาจเป็นที่หัวเทียนบอด ครับ ท่าน้ำมันไม่ขึ้นเครื่องน่าจะดับไปเลย)
    ก้อลองทำดูนะครับผมท่ามีปัญหาอันไดเกิดขึ้นลองโพสอีก นะครับจะได้มาช่วยกันครับ

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 087684 อ่านข้อความ
    ผมว่าท่าคุณพี่ทำการล้างทุกส่วนที่พี่กล่าวมาแล้ว
    ลองเปลี่ยนน้ำมันด้วยก้อดีนะครับ
    จริงอยู่ที่แก๊ส91ราคาถูกแต่คุณภาพน้ำมันยังไม่ชัวร์
    กับรถเครื่องคาร์บูร์อย่างเราๆเอ่อลองเปลี่ยนมาใช้แก ๊ส95 ผสมกับ เบนซิน91นะครับ

แพงหน่อยแต่ชัวร์กว่าครับอย่าใช้แต่แกสโซฮอล์อย่างเด ียวนะครับ
    ควรใช้เบนซินธรรมดาปนด้วยก้อดีนะครับแล้วลองเช็คหัวเ ทียนด้วย
    นะครับว่าสีเป็นยังงัย ลองเปลี่ยนทั้งชุดเลยครับ(หรืออาจเป็นที่หัวเทียนบอด ครับ ท่าน้ำมันไม่ขึ้นเครื่องน่าจะดับไปเลย)
    ก้อลองทำดูนะครับผมท่ามีปัญหาอันไดเกิดขึ้นลองโพสอีก นะครับจะได้มาช่วยกันครับ
    เอ่อไอเรื่องหัวเทียนบอดนะคับ ถึงเราเร่งเครื่องให้ตายมันก้ไม่หายคับ แต่ไออาการที่น้ำมันไม่ขึ้นนั้นรถมันไม่ก้ไม่ดับเสมอ ไปคับเพราะว่าในคาบูเรามันมีน้ำมมันเกบไว้อยุ่ในห้อง ลูกลอย อาจจะเป็นทที่ปั๊ม ac ก้ได้คับอาจจะเริ่มเสื่อมแล้วมันเลยปั๊มน้ำมันแบบขาด ตอนไป แล้วอีกเรื่องนะคับ ไอเรื่องแก๊สโซฮอลถ้าท่านใช้มานานแล้วมันไม่เป็นปัญห าอะไรท่านก้ใช้ไปเถอะคับมันไม่เกี่ยวอะไรกันหรอกคับป ัญหาน่าจะมาจากกส่วนอื่นมากกว่า ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่กรองเบนซิลหรือไม่ก็ระบบไฟคับ คาบูขอให้เป็นจุดสุดท้ายที่รื้อมันนะคับไล่จากจุดที่ ง่ายไปหายาก อย่าข้ามขั้นตอน
    Mazda Club Thailand Southern Territory

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArtiiE อ่านข้อความ
    เอ่อไอเรื่องหัวเทียนบอดนะคับ ถึงเราเร่งเครื่องให้ตายมันก้ไม่หายคับ แต่ไออาการที่น้ำมันไม่ขึ้นนั้นรถมันไม่ก้ไม่ดับเสมอ ไปคับเพราะว่าในคาบูเรามันมีน้ำมมันเกบไว้อยุ่ในห้อง ลูกลอย อาจจะเป็นทที่ปั๊ม ac ก้ได้คับอาจจะเริ่มเสื่อมแล้วมันเลยปั๊มน้ำมันแบบขาด ตอนไป แล้วอีกเรื่องนะคับ ไอเรื่องแก๊สโซฮอลถ้าท่านใช้มานานแล้วมันไม่เป็นปัญห าอะไรท่านก้ใช้ไปเถอะคับมันไม่เกี่ยวอะไรกันหรอกคับป ัญหาน่าจะมาจากกส่วนอื่นมากกว่า ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่กรองเบนซิลหรือไม่ก็ระบบไฟคับ คาบูขอให้เป็นจุดสุดท้ายที่รื้อมันนะคับไล่จากจุดที่ ง่ายไปหายาก อย่าข้ามขั้นตอน
    สุดยอดเลยครับชัดเจนแหมมีอู่อยู่ที่บ้านมันดีอย่างนี ้นี่เองครับ
    อิอิ อยากฝากตัวเป็นศิษย์ คริคริ

ขอบคุณ
    2

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    ที่มาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน
    ยังไงจะลองนำไปลองปฏิบัติดูครับ
    ได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครัีบ
    แต่ตอนนี้อาการนั้นก้อยังไม่กลับมาเป็นอีกนะครับ แปลกดีเหมือนกัน

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    ที่มาแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน
    ยังไงจะลองนำไปลองปฏิบัติดูครับ
    ได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครัีบ
    แต่ตอนนี้อาการนั้นก้อยังไม่กลับมาเป็นอีกนะครับ แปลกดีเหมือนกัน
    อาการที่ว่าจงอย่ากลับมาอีกเลย สาธุ อิอิ

เพิ่งเข้ามาโพสเมื่อวาน ตกเย็นรถผมเป้นอาการคล้ายๆ กับคุณ oh_nan เลย เดินเบาปกติอยู่ที่ 1200 กลับมาอยู่ที่ 800 แล้วเร่งไม่ค่อยขึ้นครับ เดี๋ยวเลิกงานต้องกลับไปดูอีกที

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 087684 อ่านข้อความ
    อาการที่ว่าจงอย่ากลับมาอีกเลย สาธุ อิอิ
    ขอให้สมพรปากครับท่าน

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คนสายใต้ เจียงใหม่ อ่านข้อความ
    เพิ่งเข้ามาโพสเมื่อวาน ตกเย็นรถผมเป้นอาการคล้ายๆ กับคุณ oh_nan เลย เดินเบาปกติอยู่ที่ 1200 กลับมาอยู่ที่ 800 แล้วเร่งไม่ค่อยขึ้นครับ เดี๋ยวเลิกงานต้องกลับไปดูอีกที
    เอาข้อมูลในกระทู้นี้ ลองไปตรวจเช็คดูนะครับ หนักจะได้เป็นเบา เอาใจช่วยครับท่าน

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คนสายใต้ เจียงใหม่ อ่านข้อความ
    ลองสังเกตุการเดินของเครื่องดูคับว่ารอบมันลงมาที่ 800 แล้วเครื่องมันเดิมนึ่งหรือเปล่า ถ้าไม่นิ่งผมว่าหัวเทียนน่าจะบอดคับไม่งั้นก้ลองตั้ง ทองขาว อีกอย่างถ้าหัวเทียนบอดแล้วรถท่านทำปลายท่อมา ลองไปฟังเสียงที่ท่อดูคับ ถ้าเราสังเกตเสียงมันจะเปลี่ยนไปคับ
    Mazda Club Thailand Southern Territory

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ artiie อ่านข้อความ
    ลองสังเกตุการเดินของเครื่องดูคับว่ารอบมันลงมาที่ 800 แล้วเครื่องมันเดิมนึ่งหรือเปล่า ถ้าไม่นิ่งผมว่าหัวเทียนน่าจะบอดคับไม่งั้นก้ลองตั้ง ทองขาว อีกอย่างถ้าหัวเทียนบอดแล้วรถท่านทำปลายท่อมา ลองไปฟังเสียงที่ท่อดูคับ ถ้าเราสังเกตเสียงมันจะเปลี่ยนไปคับ
    ขอบคุณครับ ดูกรองเบนซินแล้ว ไม่มีตะกอนสนิม เวลาขับไปไม่สดุด มีแต่ช่วงออกตัวที่คอยจะวูบ พอวิ่งไปก็ปกติดี เดี๋ยวลองไปแกะหัวเทียนดูอีกที ไม่ทราบรถรุ่นผมเป็น cdi หรือเปล่า ปี40 ซื้อมายังไม่ได้ทำอะไรเลย

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

.......ทำทุกอย่างแล้วก็อย่าลืมสิ่งเล็กๆๆที่เรียกว่ ารักนะครับ.......กรองอากาศอ่ะครับ...ถ้ามันตันมันก็ สะดุดเหมือนกันครับ.....

Bookmarks