วิ่งไปดับไป พอสตาร์ทใหม่ก้อติด แล้วขี่สักพักก้อดับอีก

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: วิ่งไปดับไป พอสตาร์ทใหม่ก้อติด แล้วขี่สักพักก้อดับอีก

Junior Member Zeal_13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน วิ่งไปดับไป พอสตาร์ทใหม่ก้อติด แล้วขี่สักพักก้อดับอีก

รบกวนตอบคำถามด้วยนะครับ
    คืออาการมันเป็นอย่างนี้ครับ
    - รถเพิ่งผ่าเครื่องมาครับ ขี่เดือนแรกไม่มีปัญหาอะไร สตาร์ททีเดียวติด
    - ผ่านมาแล้วหนึ่งเดือน เริ่มมีปัญหาคือต้องสตาร์ทหลายที ทั้งๆที่เติมออโต้ลูปในปริมาณเท่าเดิม
    - พอมาถึงอาทิตย์ที่แล้วถึงเมื่อวาน สตาร์ทติดแต่ต้องสตาร์ทหลายทีแล้วขับมาเหมือนไม่มีอะ ไร แต่ขับมาได้สักครึ่งโลก้อดับ ลักษณะจะดับวูบ ดังวู้ๆไปเลย พอจอดแล้วสตาร์ทใหม่สักสองสามทีก้อติด เมื่อวานนี้ดับไป ห้ารอบ ดีที่บ้านอยู่ใกล้ที่ทำงาน
    - มาถึงเมื่อเช้าสตาร์ทไม่ติดลย(เหงื่อโชก) เสียงเหมือนหัวเทียนไม่ทำงาน แต่พอเปิดฝาข้างดูเหมือนน้ำมันจะท่วม พอดีผมดูเครื่องไม่เป็นอ่ะครับ รบกวนตอบให้ทีแล้วต้องทำยังไงบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มาตรฐาน ลองทำแบบนี้ดูนะ

ลองขันหัวเทียนออกมาดูก่อนนะครับ ว่าหัวเทียนมีอะไรผิดปกติมั้ย เช่น เยิ้ม หรือเขม่าดำ อาการพวกนี้ จะทำให้เราทราบสาเหตุครับ ลองจูนใหม่ดูถ้าทำเป็น ถ้าทำไม่เปนก็หาอ่านจากกระทู้ที่มีการตอบไปแล้ว ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็หาช่าง

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ลองถอดปลั๊กหัวเทียน(วิธีถอดก็ดึงสายไฟที่ต่อกับตัวป ลั๊กออกมาได้เลยอันนี้คุณน่าจะทราบแล้ว)
    แล้วเอา มาจ่อแถวๆ ฝาครอบใบพัด หรือไม่ก็แถวๆแคร้งเครื่อง แล้วสตาร์ทดู
    ดูว่ามีไฟมารึเปล่า(ปล.ระวังไฟดูดควรหาผ้าหรืออะไรที ่ไม่เป็นสื่อ ไฟไม่แรงหรอกแต่สะดุ้งได้เหมือนกัน) ถ้าไฟไม่มา อาจจะเกิดอะไรสักอย่างเกี่ยวกับระบบไฟของรถคุณ อาจจะควอยไฟพัง ทองขาวเคลื่อน มัดข้าวต้มเก่าจนหมดสภาพการใช้งาน หรือ อาจจะเกิดจากสายไฟในรถเดินมาไม่ดีทำให้สปาร์คกัน(อัน นี้ผมก็เคยเป็นขับๆอยู่มันก็วื้อ..........ดับไปเลยส ตาร์ทไงก็ไม่ติด)
    แล้วถ้าไฟมา ก็อาจจะเป็นปัญหาที่คาร์บู อาจจะนมหนูตัน จูนคาร์บูไม่ลงตัว(ข้อนี้ไม่น่าจะใช่เพราะมันไม่น่าจ ะสตาร์ไม่ติด) หรือ เข็มลูกลอยเสีย(ข้อนี้มีแนวโน้มเพราะถ้าสตาร์ไม่ติดแ ต่เหมือนมีอาการน้ำมันท่วมก็น่าจะใช่) หรือ ไม่ก็คาร์บูถึงแก่กรรม ต้องเปลี่ยนใหม่ได้แล้ว
    แต่สำหรับความเห็นส่วนตัวของผมน่าจะเป็นปัญหาที่ระบบ ไฟมากกว่า
    ลองดูคับ ผมไม่ใช่เซียนแค่ทำเป็นเฉพาะหน้านิดหน่อยเหมือนกัน
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

ALKAIDAH's Avatar
    สถานที่
    บังอาร์ตแลมแบร็ตต้า&เวสป้า
    ขอบคุณ
    0

คอนเดนเซอร์ ครับ....

/\/\/\โปรด...ดูและศึกษา กรุณา...วาจาอย่าเป็นเซียน /\ /\/\

รับซ่อม..ทําสี..ประกอบ...vespa&lambretta&HONDAตระก ูลC ( สุขาภิบาล2 ) และ..ละแวก
    ใกล้เคียง...084-0770493..คุยกันครับ
    e-mail : lambertta@hotmail.com

sure sleep - 70club - เครียร์

Junior Member Zeal_13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ
    ปรากฏว่าตอนนี้มันสตาร์ทติดและวิ่งเป็นปกติ
    โดยที่ยังไม่ได้ทำอะไรมันเลย
    งงมาก

มีใครไปหมุนก๊อกน้ำมัน เล่นรึป่าวคับ รถผมก็เคยโดน

Bookmarks