มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ - หน้า 82

หน้าที่ 82 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 32 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,216 ถึง 1,230 จากทั้งหมด 1666

ชื่อกระทู้: มาแชร์ความรู้เกี่ยวกับการทำรถ

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jirapat888 อ่านข้อความ
    เครื่องดรีม100จะใส่คาบูแดชใช้คอหรีดเดิมไหวปะครับหร ือต้องเปลี่ยนแล้วใช้ของอะไรดีครับ ขอบคุณมากครับ

ใส่ของเดิมไม่ได้ครับ ต้องเปลี่ยนแป้นใหม่ครับในแบบรูปที่แนบมาด้วย

หรือ ถ้าอยากให้หันด้านข้างได้ก็ต้องซื้อแบบยางครับที่หมุ นซ้าย-ขวาได้

Name:  yfbv1e.jpg
Views: 1032
Size:  21.5 KB
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

Drink Don't Drag

Tracker & motrd Club

Senior Member ต๋อง ลำพูน's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yossak อ่านข้อความ
    ผมอยากจะสอบถามเรื่องท่อรถ พอดีผมมีรถ Suzuki Tr-s แล้วชอบเสียงรถ หมูC95 เลยกะว่าจะเอาท่อบวบ มาใส่รถ อยากทราบว่าจะใส่ได้ไหม แล้วจะมีผลอะไรกับเครื่อง กับรถ และปัญหาที่ตามมา จะมีอะไรบ้างไหม.....หรือถ้าผมจะเปลี่ยนแค่ ปลายท่อ เอาคอท่อเดิมที่ติดรถมา จะได้ไหมครับ..... ยังไงรบกวนให้ ผู้รู้ ช่วยตอบทีนะครับ... ^^

ถามว่าใส่ได้ไหม ใส่ได้ครับ แต่..ต้องทำความเข้าใจกันก่อนว่ารถ2ยรุ่นนี้ต่างกันค รับ

คือ tr-s เป็นรถ2จังหวะ ส่วนc95 เป็นรถ4จังหวะ การคายไอเสียไม่เหมือนกันเรื่องผลเสียนั้น

อาจจะพบน้อยครับ แต่จะส่งผลถึงอัตราการเร่งเครื่องที่อาจจะพบปัญหาอยู ่บ้างถ้าไม่ขับขี่เร็วจนเกินไป

ก้ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ (เสียงที่ได้อาจจะแตกต่างกันไปแล้วแต่เครื่องยนต์ครั บ)
    สังคมจะดีได้..ถ้าเรารู้จักแบ่งปัน

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Road-Blue อ่านข้อความ
    ถ้า เครื่องวิง แปลงcdi ใส่ของอาไร ฟิว ดีม คอย rc100 ดีเปล่าคับ

คอยล์ rc100 ใส่ได้ครับ แต่ฟิลคอยล์ล่างใช้ของเดิมที่แปลงแล้ว หรือ ของแต่งที่มีจำหน่ายครับ

Senior Member Byboat's Avatar
    สถานที่
    MCขับช้าช้า
    ขอบคุณ
    0

พี่ต๋องครับ รถผมc70 เครื่องคัสต้อม ทำนิดหน่อย ใส่สเตอ 14-32 แล้วรู้สึกว่ารอบเหลือเยอะอ่ะครับ ถ้าขี่ความเร็ว 70-80 รอบเครื่องจะค่อนข้างสูง ผมอยากทราบว่าถ้าจะทด สเตอควรทดตัวไหนดีครับ ระหว่าง ทดหน้าเป็น15 หรือหลังเป็น30 ดีครับ
    ฺ ที่อยู่ได้เพราะ แรงยังมี
    นายพงศกร อันบุรี เลขบัญชี 476-0-30271-9 สาขาห้าแยก.มหาสารคาม
    ที่อยู่ 17/1 ซ.5 ถ.ธรรมวงศ์สวัสดิ์ ต.ตลาด อ.เมือง จ.มหาสารคาม

Junior Member Road-Blue's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ถามหน่อยคับ รถวิง แคปลง cdi และคับ คอยสตราท วิง คอยหัวเทียน kr

คาบู ลูกเดิม ไซค์75 เอ็นโปร นมหนูน้ำมัน 115 อากาศ 40 รถมันสดุด

คือ ขี่ช้าไม่ได้ แต่ปลาย วิ่งแรงเลย มีวิธีแก้เปล่าคับไม่ให้ สดุด หรือเป็น เพราะตั้งไฟแก่

Member k1shop's Avatar
    สถานที่
    นวนครคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับถามเรื่องวิธีการต่ออาร์มทักซิโด้หน่อยครับ
    ว่าใช้อาร์มอะไรมาต่อแล้วมีวิธีต่อยังไง ต่อซักกี่เซ็นต์ พอดีมีเครื่องมืออยู่ครับ
    TEL.0868379411 หนึ่งครับ
    *****Kawasaki Gto Nueng signature******
    -----------------------------------
    ที่อยู่จัดส่งของ
    นายวิโรจน์ อ่อนศรีชัย
    16/15445 บ้านเอื็ออาทรพหลโยธิน กม.44
    ม.10 ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 12120

-----------------------------------
    เลขที่บัญชี
    นายวิโรจน์ อ่อนศรีชัย
    ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาบิ๊กซีนวนคร
    เลขที่บัญชี 377-246739-0

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Byboat อ่านข้อความ
    พี่ต๋องครับ รถผมc70 เครื่องคัสต้อม ทำนิดหน่อย ใส่สเตอ 14-32 แล้วรู้สึกว่ารอบเหลือเยอะอ่ะครับ ถ้าขี่ความเร็ว 70-80 รอบเครื่องจะค่อนข้างสูง ผมอยากทราบว่าถ้าจะทด สเตอควรทดตัวไหนดีครับ ระหว่าง ทดหน้าเป็น15 หรือหลังเป็น30 ดีครับ

ถ้าแบบเดิมๆที่ติดรถมาก็ขนาด 14-34/36 ฟัน รถของคุณลง14-32 แน่นอนครับรอบปลายเหลือแน่ๆ

ถ้ายิ่งนั่ง2คน รอบปลายห้อยแน่ๆ ต้องถามความต้องการของคุณครับว่าอยากขับขี่แบบไหน

ถ้าวิ่งสบายๆก็ใช้แบบของเดิมคือ 14-34/36 หากต้องการเพิ่มสเตอร์หน้าขึ้น1ฟัน ก็ต้องลดหลังลง2ฟันครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการขับขี่แ บบไหน อีกอย่างน้ำหนักคนขี่ก็มีผลกับการไล่สเตอร์ครับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Road-Blue อ่านข้อความ
    ถามหน่อยคับ รถวิง แคปลง cdi และคับ คอยสตราท วิง คอยหัวเทียน kr

คาบู ลูกเดิม ไซค์75 เอ็นโปร นมหนูน้ำมัน 115 อากาศ 40 รถมันสดุด

คือ ขี่ช้าไม่ได้ แต่ปลาย วิ่งแรงเลย มีวิธีแก้เปล่าคับไม่ให้ สดุด หรือเป็น เพราะตั้งไฟแก่

นมหนูน้ำมัน 115 อากาส 40 แล้วจูนแบบไหนครับการเผาไหม้ดีไหม ลองถอดหัวเทียนออกมาดูครับ

ว่าดำหรือไม่ มีคราบน้ำมันติดไหม หากมีลองปรับเปลี่ยนนมหนูและจูนใหม่อีกที และลองปรับองศาไฟให้กลับมา

เป็นปกติครับ

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ต๋อง ลำพูน สำหรับกระทู้นี้ :

Road-Blue (16-11-2012)

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ k1shop อ่านข้อความ
    พี่ครับถามเรื่องวิธีการต่ออาร์มทักซิโด้หน่อยครับ
    ว่าใช้อาร์มอะไรมาต่อแล้วมีวิธีต่อยังไง ต่อซักกี่เซ็นต์ พอดีมีเครื่องมืออยู่ครับ

ค่อนข้างยากครับ คือ ต้องหาเหล็กที่มีขนาดเท่าของเดิมและต้องหนาเท่าของเด ิมครับ

หากมีและต่อได้ ผมว่าต้องลองไปถามที่ร้านอะไหล่ครับว่าในท้องตลาดมี โซ่ ยาวสุดกี่ข้อ

แล้วเราถึงจะมาคำนวณขนาดของความยาวได้ครับ

Junior Member Road-Blue's Avatar
    ขอบคุณ
    4

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    นมหนูน้ำมัน 115 อากาส 40 แล้วจูนแบบไหนครับการเผาไหม้ดีไหม ลองถอดหัวเทียนออกมาดูครับ

ว่าดำหรือไม่ มีคราบน้ำมันติดไหม หากมีลองปรับเปลี่ยนนมหนูและจูนใหม่อีกที และลองปรับองศาไฟให้กลับมา

เป็นปกติครับ
    หัวเทียนดำคับ ปรับหนึ่งรอบ ถามอีกคับ ลูกปืนคอ โครงcb125 ไส่ของอะไรได้บ้าง และแผ่นครัช

กับเสื้อครัชอะคับ ของ วิง เอา ของรุ่นไหนเทียบได้บ้าง ขอบคุณคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Road-Blue : 16-11-2012 เมื่อ 10:12

ขอบคุณ
    0
    2

หัวเทียนดำคับ ปรับหนึ่งรอบ ถามอีกคับ ลูกปืนคอ โครงcb125 ไส่ของอะไรได้บ้าง และแผ่นครัช

กับเสื้อครัชอะคับ ของ วิง เอา ของรุ่นไหนเทียบได้บ้าง ขอบคุณคับ

ลูกปืนคอส่วนมากเขาก็ใส่จารบีแล้วก็เรียงเม็ดครับ

แผ่นคลัชก็สามารถเทียบรุ่นกับรถในตระกูลฮอนด้าครับ เช่น โนวา แดช เทน่า ฯลฯ ครับ

ส่วนเสื้อคลัชนั้นผมไม่แน่ใจว่า เฟืองคลัชจะเหมือนกันไหมต้องลองเทียบดูอีกทีครับ

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ต๋อง ลำพูน สำหรับกระทู้นี้ :

Road-Blue (19-11-2012)

Senior Member Byboat's Avatar
    สถานที่
    MCขับช้าช้า
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ต๋อง ลำพูน อ่านข้อความ
    ถ้าแบบเดิมๆที่ติดรถมาก็ขนาด 14-34/36 ฟัน รถของคุณลง14-32 แน่นอนครับรอบปลายเหลือแน่ๆ

ถ้ายิ่งนั่ง2คน รอบปลายห้อยแน่ๆ ต้องถามความต้องการของคุณครับว่าอยากขับขี่แบบไหน

ถ้าวิ่งสบายๆก็ใช้แบบของเดิมคือ 14-34/36 หากต้องการเพิ่มสเตอร์หน้าขึ้น1ฟัน ก็ต้องลดหลังลง2ฟันครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการขับขี่แ บบไหน อีกอย่างน้ำหนักคนขี่ก็มีผลกับการไล่สเตอร์ครับ

ขอโทษทีคับผมชี้แจงผิด
    คือตอนนี้ผมใส่ 14-32 นั่ง2คนคับน้ำหนักรวม 90โล ปรากฏว่าพอขี่ไปสัก70-80แล้วรถเหมือนจะอั้นแล้วอ่ะครับ แล้วมันสั่นมากด้วย ผมเลยอยากทราบว่าถ้าทดสเตอลงอีก
    จะเพิ่มรอบปลายไหมครับ แล้วจะลดอาการสั่นได้ไหม
    ฺ ที่อยู่ได้เพราะ แรงยังมี
    นายพงศกร อันบุรี เลขบัญชี 476-0-30271-9 สาขาห้าแยก.มหาสารคาม
    ที่อยู่ 17/1 ซ.5 ถ.ธรรมวงศ์สวัสดิ์ ต.ตลาด อ.เมือง จ.มหาสารคาม

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Byboat อ่านข้อความ
    ขอโทษทีคับผมชี้แจงผิด
    คือตอนนี้ผมใส่ 14-32 นั่ง2คนคับน้ำหนักรวม 90โล ปรากฏว่าพอขี่ไปสัก70-80แล้วรถเหมือนจะอั้นแล้วอ่ะครับ แล้วมันสั่นมากด้วย ผมเลยอยากทราบว่าถ้าทดสเตอลงอีก
    จะเพิ่มรอบปลายไหมครับ แล้วจะลดอาการสั่นได้ไหม

ก็นั้นแระครับ ผมถึงบอกว่าสเตอร์หลังมันเล็กไปหรือเปล่าเพราะน้ำหนั กที่กดลงไป

ขนาดของยางและระยะทางในการขับขี่ ยังไงลองไล่เสตอร์ดูใหม่ครับผม

Member
    ขอบคุณ
    0

พี่ต๋องรบกวนสอบถามครับ ผมใช้รถ cg 125 อยู่ต้องการแปลงใส่สวิงอาร์ม wing ใส่ดุมของ cg ได้เลยมั้ยหรือว่าจะต้องดัดแปลงอะไรรึเปล่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jai-toon : 01-12-2012 เมื่อ 21:46

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jai-toon อ่านข้อความ
    พี่ต๋องรบกวนสอบถามครับ ผมใช้รถ cg 125 อยู่ต้องการแปลงใส่สวิงอาร์ม wing ใส่ดุมของ cg ได้เลยมั้ยหรือว่าจะต้องดัดแปลงอะไรรึเปล่าครับ

Name:  100_3129.jpg
Views: 1315
Size:  43.0 KB

Name:  100_5324.jpg
Views: 2049
Size:  62.8 KB

ดุมหลังของ วิง เขาออกแบบมาให้มีที่สอดล๊อคกับตัวสวิงอาร์มครับ

เพื่อความมั่นคงและยึดพอดีกับสวิงอาร์ม ถ้าหากคุณจะเปลี่ยนดุมตัวอื่นก็ต้องหาบู๊ทรองใหม่ครั บ

เพราะความยาวอาจจะไม่เท่ากันครับ

หน้าที่ 82 จากทั้งหมด 112 หน้า แรกแรก ... 32 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks