ใบขับขี่เป็นทรัพ ย์สิน...ตำรวจยึดไม่ไ ด้ (อ่านด่วนสำคัญมาก )

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ใบขับขี่เป็นทรัพ ย์สิน...ตำรวจยึดไม่ไ ด้ (อ่านด่วนสำคัญมาก )

Junior Member Mr.Bank's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใบขับขี่เป็นทรัพ ย์สิน...ตำรวจยึดไม่ไ ด้ (อ่านด่วนสำคัญมาก )

ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้โปรดอ่าน...เพราะมีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ ในรายการ บันทึกสถานะการณ์ ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น.มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนตรีเรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจต้องออกใบสั่งให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจ ทางหลวงห รือตำรวจจราจรและแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจมักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้ทราบบางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจร จาบางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานีบางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจต่อไปนี้ถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์ เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล ้ว และใบสั่งมีความสำคัญมากผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ไปทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนนเมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้วกรุณาส่งต่อเพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์ ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย

เคยถามตำรวจจราจร...เรื่องนี้
    เค้าบอกว่าไม่ได้ลักทรัพย์ ไม่ได้ยึดครับ
    คุณตำรวจเค้าบอกว่าอายัดไว้ แล้วก็ออกใบสั่งให้
    ใบสั่งสามารถใช้แทนใบขับขี่ได้ 7 วัน...ไปเสียค่าปรับซะ

ผิดถูกยังไงไม่รู้นะ ผมถามตำรวจจราจรมาน่ะ
    แต่ถ้ารถถูกต้อง ขับขี่ตามกฏหมาย ก็ไม่มีอะไรต้องกลัวหรอก
    ไม่โดนโบก ไม่โดนลักทรัพย์แน่นอน สู้ๆครับพี่น้องงงงงง ง ง ง ^^
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    เคยถามตำรวจจราจร...เรื่องนี้
    เค้าบอกว่าไม่ได้ลักทรัพย์ ไม่ได้ยึดครับ
    คุณตำรวจเค้าบอกว่าอายัดไว้ แล้วก็ออกใบสั่งให้
    ใบสั่งสามารถใช้แทนใบขับขี่ได้ 7 วัน...ไปเสียค่าปรับซะ

ผิดถูกยังไงไม่รู้นะ ผมถามตำรวจจราจรมาน่ะ
    แต่ถ้ารถถูกต้อง ขับขี่ตามกฏหมาย ก็ไม่มีอะไรต้องกลัวหรอก
    ไม่โดนโบก ไม่โดนลักทรัพย์แน่นอน สู้ๆครับพี่น้องงงงงง ง ง ง ^^

กฎหมายดิ้นได้ครับ ยังไงเราก็ผิด เพราะไม่รู้กฎหมาย
    สำคัญที่สุด ดำรวจก็คน พูดจากะเขาดี ๆ ผมว่าสำคัญนะ บางทีเขาก็เดือดร้อน แบ่ง ๆกันไป 55555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crazyjoe อ่านข้อความ
    กฎหมายดิ้นได้ครับ ยังไงเราก็ผิด เพราะไม่รู้กฎหมาย
    สำคัญที่สุด ดำรวจก็คน พูดจากะเขาดี ๆ ผมว่าสำคัญนะ บางทีเขาก็เดือดร้อน แบ่ง ๆกันไป 55555
    ถ้าบอกว่ายังไงเราก็ผิด คงไม่ถูกต้องหรอกครับ กฏหมายจราจรเราๆก็รู้ๆกันอยู่ แต่ไม่ทำตามกันเอง
    ยืนยันครับว่า ถ้ารถเราไม่ผิดกฏหมาย ภาษีไม่ขาดต่อ ขับขี่ตามกฏจราจร ยังไงเราก็ไม่ผิดครับ

....รถอินวอย ท่อดัง ดัดแปลง วิ่งขวา ขึ้นสะพาน ลงอุโมงค์ ฯลฯ
    ถ้าทำผิดก็ต้องยอมรับแหละครับว่าผิด เจ้าหน้าที่ก็ทำไปตามหน้าที่ก็ถูกแล้ว ^^
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

อีกนิดครับ...
    เมื่อวานนี้เอง ตอนเที่ยงๆ ตีนสะพานแยกรัชโยธิน
    เจอด่านใหญ่ๆ ไม่ต้องรอให้โบก เข้าเองเลย ยังไงก็โดนแน่ๆ

ดูเอกสาร ภาษีไม่ขาด ขี่ชิดซ้าย เปิดไฟใส่หมวก ท่อไม่ดัง
    โดนแค่ตักเตือนเรื่องดัดแปลงสภาพรถ ท่อแต่ง บังโซ่ไม่มี
    และอีกอย่างที่เพิ่งเคยได้ยิน ยางใหญ่!!!......แต่ก็แค่ตักเตือน แล้วก็ปล่อยครับ

ใครที่บอกว่าตำรวจกลั่นแกล้ง ยัดข้อหา ลองคิดดูดีๆครับ ว่าผิดจริงรึเปล่า ?
    ถ้าไม่ผิดเค้าจะยัดข้อหาอะไรเราได้ครับ จริงมั๊ย ? ^^

Member phanupongha's Avatar
    สถานที่
    โบราณบิน
    ขอบคุณ
    0

พูดถึงไอ้ตะกวดจาลาจอนบางตัว(ย้ำนะ่ครับว่าบางตัว)ตู ล่ะเซ็งเป็ดว่ะอธิบายยังไงมันก็ไม่ฟังหรอก ทำเหมือนไม่มีหู หรือว่ามันคือปลาไหล ฮา ฮิ้ว ออ อีกอย่างใส่ยางใหญ่มันหนักรดกตูไม่ได้หนักหัวครัยแล้ วมันผิดกฏกบิลเมืองข้อใด ขอโทษพูดถึงไิอ้จอนนี่แล้วของขึ้น พอดีกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย phanupongha : 05-04-2011 เมื่อ 23:26

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phanupongha อ่านข้อความ
    พูดถึงไอ้ตะกวดจาลาจอนบางตัว(ย้ำนะ่ครับว่าบางตัว)กู ล่ะเซ็งเป็ดว่ะอธิบายยังไงมันก็ไม่ฟังหรอก ทำเหมือนไม่มีหู หรือว่ามันคือปลาไหล ฮา ฮิ้ว ออ อีกอย่างใส่ยางใหญ่มันหนักรดกูไม่ได้หนักหัวครัยแล้ว มันผิดกฏกบิลเมืองข้อใด ขอโทษพูดถึงไิอ้จอนนี่แล้วของขึ้น พอดีกว่า

ทำผิดก็ยอมรับผิดไปเถอะครับ จะไปอธิบายให้มันได้อะไรขึ้นมา
    เค้าทำตามหน้าที่ก็ถูกต้องแล้ว พี่เค้าตั้งด่านจับเด็กแว้น จับพวกทำผิดกฏจราจร
    ไม่อยากโดนจับ-ปรับ ก็ทำให้มันถูกต้องสิครับ
    เรื่องยางใหญ่ ถ้าเค้าจะจับจริงๆ ผมก็ต้องยอม จะไม่เถียงซักคำ
    รถแต่ง รถดัดแปลงสภาพ ถ้าโดนจับมันก็สมควรแล้ว

Member phanupongha's Avatar
    สถานที่
    โบราณบิน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ashira อ่านข้อความ
    ทำผิดก็ยอมรับผิดไปเถอะครับ จะไปอธิบายให้มันได้อะไรขึ้นมา
    เค้าทำตามหน้าที่ก็ถูกต้องแล้ว พี่เค้าตั้งด่านจับเด็กแว้น จับพวกทำผิดกฏจราจร
    ไม่อยากโดนจับ-ปรับ ก็ทำให้มันถูกต้องสิครับ
    เรื่องยางใหญ่ ถ้าเค้าจะจับจริงๆ ผมก็ต้องยอม จะไม่เถียงซักคำ
    รถแต่ง รถดัดแปลงสภาพ ถ้าโดนจับมันก็สมควรแล้ว
    ขับอยู่ดีๆรถเมล์มันก็เสือกจอดป้าย ถ้าเป็นคุณๆจะเลือกทางไหน ระหว่างจอดตรงตูดรถเมล์เพื่อสูดสารระเหยที่คุ้นเคยกั บออกขวาเพื่อแซงรถเมล์แล้วตบเข้าเลนน์ตามปกติ แต่ที่มันไม่ปกติคือมันตั้งด่านอยู่ข้างหน้า โดนโบกซิครับพี่น้องข้อหาขี่ไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย ไอ้เราก็อธิบายเหตุผลให้ฟังมันก็ไม่ได้ยินเหมือนไม่ม ีหู พูดเป็นอยู่คำเดียวเหมือนเด็ก8เดือนว่า ขี่ขวา ขี่ขวา ขี่ขวา โดนไป400ทำงานฟรีไป2วัน เจะใจชิหายกับพฤติกรรมแบบนี้ แหมวันนั้นถ้านามสกุลตูใหญ่คับประเทศหน่อยนะ่อยากจะต ะโกนกรอกหูมันว่า เฮ้ย คุณเก่งว่ะ พอแค่1ข้อหาก่อน บ๊าย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย phanupongha : 05-04-2011 เมื่อ 23:28

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phanupongha อ่านข้อความ
    ขับอยู่ดีๆรถเมล์มันก็เสือกจอดป้าย ถ้าเป็นคุณๆจะเลือกทางไหน ระหว่างจอดตรงตูดรถเมล์เพื่อสูดสารระเหยที่คุ้นเคยกั บออกขวาเพื่อแซงรถเมล์แล้วตบเข้าเลนน์ตามปกติ แต่ที่มันไม่ที่มันปกติคือมันตั้งด่านอยู่ข้างหน้า โดนโบกซิครับพี่น้องข้อหาขี่ไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย ไอ้เราก็อธิบายเหตุผลให้ฟังมันก็ไม่ได้ยินเหมือนไม่ม ีหู พูดเป็นอยู่คำเดียวเหมือนเด็ก8เดือนว่า ขี่ขวา ขี่ขวา ขี่ขวา โดนไป400ทำงานฟรีไป2วัน เจะใจชิหายกับพฤติกรรมแบบนี้ แหมวันนั้นถ้านามสกุลตูใหญ่คับประเทศหน่อยนะ่อยากจะต ะโกนกรอกหูมันว่า เฮ้ย คุณเก่งว่ะ พอแค่1ข้อหาก่อน บ๊าย
    อืมมม ม.....ลืมไปแล้วนะเนี่ยว่าเคยโดนแบบนี้เหมือนกัน ตั้งสองทีแน่ะ
    แต่ก็แค่ตักเตือนนะ คุยกับพี่เค้าดีๆ สุภาพหน่อย ไม่หยาบ ไม่สถุล เค้าก็ปล่อยครับ
    ใครโชคร้าย เจอเจ้าหน้าที่เข้มงวด(หรือแล้วแต่จะเรียก) คุยกันไม่รู้เรื่อง ก็แย่หน่อย...

มันมีกฏจราจรหลายข้อ ที่เป็นข้ออนุโลม เรียกถูกมั๊ยเนี่ย ที่เค้าจะแค่ตักเตือน
    (จริงๆแล้วต้องออกใบเตือน ตามกฏหมาย แต่ยังไม่เคยเห็นซักทีว่าหน้าตามันเป็นยังไง)
    อย่างเช่น แซงได้ แต่แซงแล้วต้องเข้าทันที ห้ามวิ่งแช่เลนส์ขวา จอดติดไฟแดงทับเส้น เลยเส้นได้ ไม่จับ
    และอีกหลายๆข้อที่เค้าอนุโลม จำได้ไม่หมด อะไรที่เป็นเรื่องหยุมหยิม ไม่หนักหนา เค้าจะไม่ปรับ
    ก็แล้วแต่กรณี แล้วแต่วิจารณญาณของเจ้าพนักงานครับ

***โพสข้อความใดๆในบอร์ดนี้ ใช้คำพูดสุภาพนิดนึงก็ดีนะ
    เพื่อนๆสมาชิกหลายท่านในเวปนี้ก็เป็นตำรวจ
    ถ้ามีปัญหาอยากร้องเรียน แจ้งที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติครับ

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

ขับอยู่ดีๆรถเมล์มันก็เสือกจอดป้าย ถ้าเป็นคุณๆจะเลือกทางไหน ระหว่างจอดตรงตูดรถเมล์เพื่อสูดสารระเหยที่คุ้นเคยกั บออกขวาเพื่อแซงรถเมล์แล้วตบเข้าเลนน์ตามปกติ แต่ที่มันไม่ที่มันปกติคือมันตั้งด่านอยู่ข้างหน้า โดนโบกซิครับพี่น้องข้อหาขี่ไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย ไอ้เราก็อธิบายเหตุผลให้ฟังมันก็ไม่ได้ยินเหมือนไม่ม ีหู พูดเป็นอยู่คำเดียวเหมือนเด็ก8เดือนว่า ขี่ขวา ขี่ขวา ขี่ขวา โดนไป400ทำงานฟรีไป2วัน เจะใจชิหายกับพฤติกรรมแบบนี้ แหมวันนั้นถ้านามสกุลตูใหญ่คับประเทศหน่อยนะ่อยากจะต ะโกนกรอกหูมันว่า เฮ้ย คุณเก่งว่ะ พอแค่1ข้อหาก่อน บ๊าย
    เดี๋ยวนี้ ตามตรูด รถเมล์ ไม่เหม็นควันแล้วน่ะครับ เพราะเค้าใช้ NGV ครับ สะอาดหมดจดครับ ลองสังเกตได้ครับ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ln-106 อ่านข้อความ
    เดี๋ยวนี้ ตามตรูด รถเมล์ ไม่เหม็นควันแล้วน่ะครับ เพราะเค้าใช้ NGV ครับ สะอาดหมดจดครับ ลองสังเกตได้ครับ
    ไม่เหม็นจริงป่าวเจมส์ ?

อยากลองดมนะ แต่............ขี่ตามรถเมล์ไม่ทัน 555+

Bookmarks