วิเศษไชยชาญ: ฉัน เธอ เราและคนวิเศษ

ชื่อกระทู้: วิเศษไชยชาญ: ฉัน เธอ เราและคนวิเศษ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

Thumbs up วิเศษไชยชาญ: ฉัน เธอ เราและคนวิเศษ

อ่างทองไรด์วิธไพรด์ก็ไม่มีอะไรมากครับ เรื่องราววุ่นวายของชาวสหายมาสด้าที่แค่จะไปเอากันชน หน้าที่บ้านท่านต้น แต่ขนกันไปเหมือนจะเป็นsoft meeting ก็เริ่มจากมารวมตัวกันที่บางแคตอน7โมงเช้าครับแล้วก็ ออกไปวิเศษไชยชาญถึงราวๆ9โมงเช้าน่าจะได้ สหายร่วมทริปก็มีอุ้ยหนวด วินเบนซินและก็คุณตาล เชิญชมเรื่องราวอย่างย่อครับ

6โมงเช้าขี้ตายังคาตา ตื่นขึ้นมาไปเข้าห้องน้ำ อาบน้ำแต่งตัวก็ได้ยินเสียงหมาหอนต้อนรับอุ้ยหนวดที่ มาถึงเร็วมากครับ ถามไถ่สารทุกข์สุขดิบก็ดื่มกาแฟไป...คุยกันไป ผมดื่มนะ อุ้ยไม่ดื่ม - -"

ก็มานั่งคุยกันในโรงรถรอวินเบนซินกับคุณตาลครับ พอรวมตัวกันได้ราวๆ7โมงกว่าๆก็ออกเดินทัพไปวิเศษไชยช าญครับ ระหว่างทางมันก็เหมือนการเดินทางของทุกท่านที่พูดคุย กันไปตลอดทางเลยรู้ความลับมากมายของกันและกัน 555 เรื่องราวที่คุยก็มีตั้งแต่รักครั้งเก่ายันขี้แตกครั บ - -"

มาแวะที่ปั้มระหว่างทางก็เติมพลังด้วยข้าวเหนียวหมูป ิ้งครับ และก็ไม่ลืมที่จะมาอธิฐานที่น้ำบ่อของปั้มที่เขาให้ผ ู้มีจิตศรัทธาได้บริจากเงินด้วยการโยนเหรียญลงบ่อน้ำ ครับ แต่ละท่านก็โยนกันไป ส่วนผมก็โยนกับเขาด้วย ไม่ขออะไรมากครับ ขอให้เรารักกันแบบนี้ตลอดไปนะพี่น้องมาสด้าทุกท่านๆๆ ๆๆ

อุ้ยหนวดกำลังหลับอย่างมีความสุขครับ

ระหว่างทางเจอรถเก่าๆอยากจะเอามาโมใหม่ครับ 555

ซื้ออาหารมาทานเช้านี้

ทำบุญช่วยเหลือเด็กๆด้วยการโยนเงินลงบ่อนี้ครับ

อุ้ยหนวดรักเด็กมากครับ มีน้องๆมาจากจังหวัดเลย มาทัศนาจร อุ้ยหนวดสัมภาษณ์เสียจนเด็กๆวิ่งหนีครับ นี่เป็นตัวอย่างที่ดีนะครับ ถ้าเด็กเห็นหน้าพี่อุ้ยแล้วไม่วิ่งแปลว่าเด็กคนนั้นม ีขี้ตาบังตาอยู่ครับ - -"

เป็นกู กูก็วิ่ง ถามยังกะจะกินตับเด็ก 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ระหว่างทางก็กระหนุงกระหนิงกันไปครับ อุ้ยหนวดก็แอบป้อนผลไม้เข้าปากไป...ไม่ต้องอิจฉานะคร ับ ส่วนคุณตาลและวินเบนซินก็หัวสั่นหัวคลอนไปตลอดทาง เรื่องจะนอนหลับเอาแรงคงไม่ต้องพูดถึง แค่แตโมมีสองสี สีเหลืองกับสีแดง ก็เป็นเรื่องราวใหญ่โต

ทำไมแตงโมมีสีเหลือง
    แตงร้านโว้ย
    แล้วข้างในเป็นสีอะไร
    ไอ้ฟายข้างในก็เป็นสีเหลืองไง
    เขาเรียกแตงร้านไม่เคยกินเหรอ
    ไม่ใช่มั้ง
    จอดถามซิ
    เขาจะได้ด่า มึ ง ไม่ซื้อแค่จอดถามเนี่ยนะ
    ขับโฉบดูก็พอ
    เฮ้ยๆๆๆจอดๆๆกูจะลงไปถาม
    ดูก็พอ
    โทรไปถามปลัดโอก็ได้ว่าแตงสีเหลืองข้างในสีอะไร
    จะโทรไปตอน8โมงเช้าเนี่ยนะแค่ถามว่าข้างในสีอะไร 5555

ก็อะไรประมาณนี้แหละครับ ตลอดทางของชาวมาสด้าก็มีแต่เรื่องไม่เป็นเรื่องเอามา คุยกัน ตั้งแต่รักครั้งเก่า ยันขี้แตกบนทางด่วน.....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาถึงบ้านท่านต้นก็นั่งคุยกัน นอนเล่น ชมรถ แล้วก็เพ้อเจ้อว่า พวกเราคงได้เดินทางรอนแรมมาที่เมืองนี้กัน จึงต้องได้กลับมาอีกครั้ง 5555

ระหว่างนั้นท่านต้นก็ชวนไปลงเรือเที่ยวแม่น้ำน้อย... .เย้ๆๆๆ ไปๆๆๆๆ

ทางเทศบาลวิเศษไชยชาญได้จัดทำเรือล่องแม่น้ำน้อยไว้บ ริการนักท่องเที่ยวในวันเสาร์และอาทิตย์นะครับ ส่วนรายละเอียดเดี๋ยวทยอยลงให้ครับ

บรรยากาศน่านั่งมากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 13-12-2010 เมื่อ 11:59

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

นั่งติ๋มมากเหมือนหน้าตา - -"

ทริปนี้ท่านต้นดูแลเป็นอย่างดีมากกกกกกกกกก ขอบคุณท่านต้นและน้องเอ๋มา ณ โอกาสนี้อีกครั้งครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

กัปตันเรือของเราครับ ทีมงานของเรือลำนี้เป็นทีมงานจากเทศบาลวิเศษไชยชาญนะ ครับ

นักท่องเทียวชาวมาสด้าในเรือลำนี้ครับ

แม่น้ำน้อยครับ

บ้านนายอำเภอครับ สวยมากๆครับ

บ้านนายกเทศบาลครับ สวยเหมือนกัน

บ้านเก่าๆริมน้ำน้อยครับ

ชาวมาสด้า

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

แค่เพียงแผ่นฟ้าที่ว่างเปล่าก็ทำให้มีน้ำตา....

วัดที่ผ่านสองริมแม่น้ำน้อยมีเยอะมากครับ แต่ละวัดก็เป็นวัดเก่าแก่ของวิเศษไชยชสญอยู่ในยุคอยุ ธยากันทั้งนั้น การเดินทางได้ความรู้และประโยชน์มากครับ พี่ที่ให้ข้อมูลได้บรรยายตลอดทางที่ผมว่าคุ้มค่ามากๆ ในการมาเที่ยวครั้งนี้

จะเอาหัวมาชนกันแบบนี้กับอุ้ยหนวดก็กระไรอยู่ เดี่ยวเด็กๆวัยใสจะอ๊วกก็เลยได้แต่มองวิวไปเรื่อยๆ สวยแบบชาวบ้านๆ ซึมซับความรู้สึกเหมือน ที่ๆจิตวิญญาณเป็นส่วนหนึ่งกับเมือง...มันอธิบายยากค รับ ไม่มีห้องแอร์แต่มีสายลมเย็นและความเป็นนิรันดร์ก็คื อ...หลับตาแล้วมีความสุขครับ

โรงสีข้าวเก่าครับ

ผมชอบภาพแบบต้นหญ้าล้อเล่นลมครับ มองแล้วเมาดิบๆได้ครับ - -"

ตลอดสายแม่น้ำน้อยก็จะมีบ้านเรือนอยู่เต็มทั้งสองฝั่ ง ส่งหนึ่งที่เห็นตลอดสายน้ำนี้ก็คือชาวบ้านที่ใช่ชีวิ ตหาปลาในแม่น้ำครับ ก็จะมีทั้งเรือเล็กและการยกยอ กระชังปลาแบบนี้เป็นต้นครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 13-12-2010 เมื่อ 14:33

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมชอบภาพนี้ครับ ถ่ายด้วยกล้องมือถือก็งั้นๆ แต่ภาพที่จดจำผ่านสายตาแล้วมาค้างอยู่ในจิตใจก็คือมั นพอเพียงและนิรันดร์ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

วัดสี่ร้อยในอำเภอวิเศษไชยชาญอยู่ริมฝั่งแม่น้ำน้อย ชื่อตำบลสี่ร้อยและชื่อวัดเป็นชื่อที่สันนิษฐานว่าตั ้งขึ้นเป็นอนุสรณ์แก่ขุนรองปลัดชู และชาวบ้านวิเศษชัยชาญ 400 คน ที่เสียชีวิตในสงครามระหว่างไทยกับพม่าที่เมืองกุย ในรัชสมัยสมเด็จพระเจ้าเอกทัศน์แห่งกรุงศรีอยุธยา พ.ศ.2302 วัดแห่งนี้ มีพระพุทธรูปปางป่าเลไลยก์ สูง 21 เมตร หน้าตักกว้าง 6 เมตรเศษ นามว่า “หลวงพ่อโต” ในปี2530ได้มีข่าวใหญ่ว่วาหลวงพ่อโตมีโลหิตไหลออกมาจ ากพระนาสิก เดี๋ยวเรามากราบนมัสการกันครับ

วัดต่อมาชื่อวัดน้ำพุนะครับ

วัดนี้สร้างในสมัยอยุธยาราวๆปี2250ครับ ตามประวัติศาสตร์กล่าวว่าพระเจ้าเสือได้ปลอมพระองค์โ ดยใช้ชื่อว่านายเดื่อมาชกมวยกับนายสิงห์ในงานวันเพ็ญ ที่วัดแห่งนี้นะครับ แล้วต่อมาราวๆปี2420ก็มีพระเถรสงฆ์ได้เข้ามาจำวัดและ ก็บูรณะวัดให้เจริญรุ่งเรืองต่อไป พระปรางค์ตามรูปนั้นได้สร้างทับเวทีมวยพระเจ้าเสือแล ะบ่อน้ำพุครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

บ้านเรือนเก่าๆที่น่ารักมากๆครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

แล้วเรือของเราก็พามาที่วัดสี่ร้อย ได้กราบนมัสการหลวงพ่อโต...ขนลุกครับ เหล่าชาวมาสด้าทั้งหมดทั้งปวงเราเคยมาทำอะไรกัน ณ ที่แห่งนี้หรือเปล่า...

แต่ที่แน่ๆ ไม่ว่าผมจะเคยมาหรือไม่เคยมาในอดีต วันนี้ผมได้มายืนตะลึงในกวีข้างฝาที่จะคอยเตือนสติไป ตลอดกาล...

ปล. ผมไม่ได้ขี้นะครับ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขอขยายภาพนี้ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อุ้ยหนวดกำลังปิดทองครับ

พระบาทของหลวงพ่อโต

อุ้ยหนวดกำลังเรงที่จะปิดทองครับ หน้าตาเรียบร้อยและจิตใจดีโคตรๆ ปากหวานครับ พูดจาไพเราะหู...5555

ส่วนวินเบนซิน ก็หาที่ปิดทองอยู่ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ในปี2530เกิดมีข่าวใหญ่ว่าหลวงพ่อโตท่านร้องไห้เป็นเ ลือดจนเป็นข่าวโด่งดังทำให้ผู้คนที่ศรัทธาพากันมากรา บไหว้และเป็นที่เคารพต่อชาววิเศษไชยชาญมาก ต่อมาก็เป็นข่าวอีกว่าหลวงพ่อโตเอาหลังรับคมมีดจากมา รรังควาญโดนที่เลือดของท่านไหลออกมาเหมือนยางไม้ ซึ่งก็เป็นความเชื่อของคนในท้องถิ่น โปรดใช้วิจาณญาณและระวังเรื่องความคิดเห็นครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขณะที่เยี่ยมชมในวัดก็เจอคุณลุงคนนี้ขับVolvoเข้ามาส ภาพสวยมาก ลุงภูมิใจมากๆครับที่ได้ครอบครองรถสภาพดีและเครื่องเ ดิมๆ เปิดให้ชมด้วย ใจดีจริงๆ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

จริงๆแล้วเราต้องนั่งรถรางแต่ว่าผมไม่ค่อยได้ถ่ายรูป เรื่องราวมันเลยกระโดดไปมา ก็ไปเยี่ยมอนุเสาวรีย์นายดอกและ
    นายแก้วที่เป็นที่เคารพของชาววิเศษไชยชาญครับ

รูปนี้เป็นรูปที่เราลงจากรถรางแล้วเดินเข้าไปขึ้นเรื อข้ามฝากครับ ก็เดินไปกับน้องๆวัยใสๆ สมัยที่ผมอายุเท่าเด็กพวกนี้ ผมยังขี้รดกางเกงอยู่เลย - -"

ตอนที่ผมอายุ14ขวบมีเพื่อนร่วมชั้นไปขึ้นครูกันหมดแล ้ว 5555 แต่ผมมีแฟนคนแรกตอนอายุ18ปีในวัยที่ทำงานสารพัด...แต ่หลังจากนั้น.........ผมก็เป็นเหมือนแรดติดสเก๊ตครับ - -"

Bookmarks