น้องใหม่รายงานตัว มาพร้อมกับปัญหาครับพี่ๆ ช่วยหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: น้องใหม่รายงานตัว มาพร้อมกับปัญหาครับพี่ๆ ช่วยหน่อยครับ

Senior Member kradook's Avatar
    สถานที่
    นักบิดไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้องใหม่รายงานตัว มาพร้อมกับปัญหาครับพี่ๆ ช่วยหน่อยครับ

ผมชื่อ ยศครับ อยู่ที่ปราจีนบุรี ตอนนี้สังกัดกลุ่ม prachinburi classic club
    พอดีเพิ่งได้มีโอกาสได้หมูมาสักตัว เมื่อวานนี้เอง ราคาค่าตัวอยู่ที่ 13000 บาท ตอนเอามาวิ่ง 80 กว่า(เวฟยันมาครับ)
    ด้วยราคาค่าตัวที่ไม่ค่อยสูงมาก จึงมีปัญหาแถมมาอีกประมาณหนึ่ง
    รายละเอียดของรถนะครับ เป็นรถ c92 ครับ สภาพเด๋วจะถ่ายภาพมาให้ได้ชมกันนะครับ
    ระบบไฟน่าจะ cdi นะครับ เพราะลองเหยียบๆดูมีไฟออก แต่แบตไม่มีไฟ

ขอเริ่มปัญหาเลยนะครับพี่ๆ
    -รถมีไฟออกหัวเที่ยน (ทั้งสองข้าง) แต่ไม่ติดครับ เลยอยากจะทราบสาเหตุคร่าวๆที่พอจะเป็นไปได้ ว่าทำไม มันถึงไม่ติดครับ เย็นนี้จะลองล้างถังดูครับ รู้สึกน้ำในถังมันกลิ่นแปลกๆ เจ้าของบอกว่าทำมาแล้วไม่ได้ขี่นาน
    -แกนเกียร์ที่เชื่อมมา พอจะมีวิธีแก้บ้างไหมครับ เพราะรู้ดีว่าหนทางสุดท้ายคือการเปลี่ยนแกนเกียร์ แต่เผื่อพี่ๆจะมีวิธีแก้ขัดให้ครับ
    -ล้อหน้าเอียงครับ ไม่รู้ว่าผมควรจะซื้ออะไรมาเปลี่ยนมันดี ตะเกียบไม่เบี้ยวนะครับเท่าที่ผมดู
    เท่าที่ไปยันมา ปัญหาเจอเท่านี้ครับ
    -เจ้าของแถมคาร์บูมาให้อีกตัว แต่ไม่รู้มันเป็นของอะไร บนฝามันเขียนเลข 22 ไว้อ่ะครับ เดี๋ยวมาลงรูปให้พี่ๆดูอีกทีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kradook : 17-12-2010 เมื่อ 15:00
    ----- จาก c-70 => c-105 => Vespa Sprint =>CD 125=>C200=>Vespa 64 & C 92 & C70K2 -----
    Kmit'NB..ID49..
    เริ่มต้นกับโปรเจค หมูๆ
    +++++++++ "จมปลัก" กับ "สิ่งที่เป็นไปได้ ยากก" +++++++++

Senior Member tid_champ's Avatar
    สถานที่
    independence
    ขอบคุณ
    0

ถ้ามีไฟแล้วก็ดูที่น้ำมันล่ะครับว่าลงหรือเปล่าถ้าลง ก็น่าจะติดนะ

---ไฟมีแต่ไม่ติด...น้ำมันเข้าไหมครับ...ถ้าไม่เข้าก็เป ็นที่คาบู...
    แต่ถ้าลองดูน้ำมันเข้าแล้วแต่ไม่ติด..น่าจะเป็นที่วา วล์....
    แต่...เท่าที่คิด...น่าจะเป็นที่คาบูมากกว่านะครับ.. .เพราะรถมันทิ้งไว้นาน
    ลองเอามาล้างดูก่อนละกันนะครับ....

---แกนเกียร....ถ้าใช้ได้ใช้ไปก่อนครับ...ถ้าใช้ไม่ได้ก ็เชื่อมตันตายไปก่อน...แต่ถ้าใช้ไม่ได้ก็ผ่าเครื่องเ ปลี่ยน..

---ล้อหน้าเบี้ยว...ถ้าตะเกียบไม่เบี้ยวก็เป็นที่ล้อ... ครับ...เอาขาตั้งคู่ขึ้นแล้วหมุนดูถ้าล้อเบี้ยก็ถอดอ อกมาตั้งใหม่...ลูกปืนแตกก็เปลี่ยนซะ...

---ลองไล่ไปตามอาการนะครับ...ผิดถูกประการใดขออะภัยด้วย นะครับ

ล้างคาบู ดูนมหนู ว่าตันหรือไม่ ตั้งหน้าทองขาวใหม่ เช็คไฟแบตว่าแรงไม๊ ไฟหัวเทียนสีอะไร เปลี่ยนหัวเทียนใหม่

ล้อหนาอาจเป็นที่บู๊ทขาไก่ สึกหมดแล้ว ลูกปืนอะหลั่ยเล็กๆน้อยๆครบหรือไม่

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

รถไม่ติดมีแค่สองอย่าง ไม่ไฟ ก็น้ำมัน

ขอดูรูปหน่อย อยู่ปราจีนแถวไหนครับ ลองปรึกษาโบ้ดูดิใกล้ๆๆ

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

สุดยอดครับทุกท่าน น้ำใจจริงๆ
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

Senior Member หมูบ้านนอก's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีปัญหาอะไรโทรมาเลยครับอยู่ปราจีนครับน่าจะพอช่วยได ้
    รับทำ CDI สตาร์ทมือ สตาร์เท้า ระบบไฟชาร์ต พันมัดไฟสั่งได้ 6V 12V เดินระบบไฟทั้งคัน
    รับซ่อมเครื่อง C95 C92 CD125 ปรึกษาได้ มีบริการรับ-ส่งรถถึงบ้าน ไปทุกที่ที่อยากทำและไม่มีรถมา
    วิริยะ สุขอรุณ (ช่างโบ้)
    9/1 ม.8 ต.ดงพระราม อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
    เลขบัญชี 588-236-278-3
    ไทยพาณิชย์ปราจีนบุรี
    เบอร์นี้ 088-9792434หมูบ้านนอก

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

บอร์ดหมูเริ่มคึกคักดีใจจัง

ยังไงใครพอรู้อะไรก็ช่วยๆกันนะครับ ถูกผิดไม่เป็นไร
    แชร์ความรู็กัน

เมื่อวานขับกลับบ้าน รู้สึกหมูผมเริ่มมีควัน...

แต่พอเมื่อเช้า สตาร์ทบิดแรงๆดู ดันไม่มี
    ไม่รู้ว่าเป็นที่เพราะยังไม่ได้เข้าเกียร์หรือเปล่า. ..

หลังๆคงจอแช่ไว้ก่อน กลัวรถโทรม ขับในกทม รถติดที่ไร หมูโทรมทุกที

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

ขอตอบเฉพาะแกนเกียร์ แล้วกันนะครับ
    แกนเกียร์ของหมูมันจะยาวมากครับ
    มันเป็นข้อดี คือสามารถตัดต่อได้ครับ
    ของผมใช้วิธีตัดต่อเอาครับ
    ผมเอาของ เวฟมาตัด แล้วก็เจาะรูที่แกนเกียร์ของเวฟ
    และกลึงบอกที่ ตัวแกนเดิม โดยให้มันสวมเข้ากันได้และ
    ได้ขนาดความยาวเดิม จากนันก็เชื่อมพอก แล้วทำการกลึง
    ให้ได้ขนาด รับลองไม่มีขาดครับผม แต่ไม่เแนะนำกับแกน
    สตาร์ทนะครับ เพราะมันจะขาดได้ครับ แกนสตาร์ท มันรับแรงบิด
    และแรงกระชากมาขนะที่สตาร์ท ครับ
    มีข้อควรระวัง คือ ต้องมีช่องว่างระหว่างชิ้นงานทั้ง 2ชิ้นประมาณ 3 มม.
    ครับเพราะการเชื่อมต้องอาศัยการซึมลึกครับ และเราก็ต้องกลึงออกด้วย
    ถ้าการเชื่อมไม่ซึมลึก เมื่อกลึงออกแล้ว มันก็จะหลุดจากกลันครับ
    แล้วก็อย่าลืมดูบริเวณที่สัมผัสกลับตัวซีลนะครับ ว่ามันสึกมากหรือเปล่า
    ควรวัดดูจากขนาดของตัว แกนบริเวณที่ สัมผัสกลับตัวซีลนะครับ
    ว่ามีขนาดเท่าไหร่ ขนาดก้เทียบจากตัวซีลครับ ซีลจะมีขาดบอกอยู่ที่ด้านข้างของซีลครับ
    ขนาดของเพราะจัเท่ากับขนาดรูในของซีลครับ ถ้าขาดมันเล็กลงไปมากก็ควรจะเชื่อมพอกแล้ว
    กลึงออกครับผม ดูผิวเพลาของ ด้วยนะครับว่าเรียบเป็นมันหรือเปล่า ขาดได้ตามที่ต้องการหรือไม่ครับ
    เดี๋ยวมันจะใส่มะได้

ถ้าเอาไปให้ร้านกลึงก็ควรจะดูเวลาเขาทำด้วยนะครับ
    เพราะเขาจะไม่ค่อยใส่ใจกับงานเล็กแบบนี้ครับ
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

Senior Member
    สถานที่
    2b classic club
    ขอบคุณ
    0

1.ไฟออกมันไม่ได้บอกว่ามันจะติด - ไปเช็คการจุดระเบิดว่าจุดที่องศาเท่าไหร่ จุดถูกจังหวะรึป่าว
    2. น้ำมันควรถ่ายทิ้ง ล้างถังแล้วเติมใหม่ - น้ำมันเก็บไว้นานจะทำปฏิกิริยากับสนิม+อากาศที่มีควา มชื้น ช่างเก่าๆ เค้าเรียก"น้ำมันบูด"
    ลองไปแก้ดูเผื่อมันดีขึ้น แค่แนะนำ อย่ามาถือสา คนบ้าหมูพลังอย่างผมเลย 555 ลองดูนะ

รูป รูป  

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pontara อ่านข้อความ
    1.ไฟออกมันไม่ได้บอกว่ามันจะติด - ไปเช็คการจุดระเบิดว่าจุดที่องศาเท่าไหร่ จุดถูกจังหวะรึป่าว
    2. น้ำมันควรถ่ายทิ้ง ล้างถังแล้วเติมใหม่ - น้ำมันเก็บไว้นานจะทำปฏิกิริยากับสนิม+อากาศที่มีควา มชื้น ช่างเก่าๆ เค้าเรียก"น้ำมันบูด"
    ลองไปแก้ดูเผื่อมันดีขึ้น แค่แนะนำ อย่ามาถือสา คนบ้าหมูพลังอย่างผมเลย 555 ลองดูนะ
    ใส่บังลมแหล่มจริงๆครับ ไอเดียบรรเจิด สวยไม่ง้อของแท้ที่แพงบ้าเลือด หุหุ
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

Senior Member kradook's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ ขี่หมูแล้วอบอุ่นจริงๆ

ตอนนี้รถติดแล้วครับ หัวเที่ยนปรากฎว่าเสีย 1 ข้าง คาบูตัน+น้ำมันเก่าค้างรวมกับน้ำ
    ตอนนี้ขี่ได้ปกติแต่ต้องคอยเบิล ระบบไฟใช้ได้ครับ ไฟเลี้ยว ไฟสูง-ต่ำ ไฟเบรคติดหมด ระบบเป็น CDI ครับ

ตอนนี้มีปัญหาใหม่แล้วครับพี่ๆ

-เดินเบาไม่ได้ อันนี้น่าจะเป็นที่คาร์บู
    -โซ่ราวลิ้น (ไม่รู้เรียกถูกหรือไม่นะครับ อันที่มันจะอยู่ตรงฝาสูบอ่ะครับ) มันหย่อน เวลาวิ่งมันจะดังอ่ะครับ ไม่รู้มันตั้งยังไง

อันนี้เป็นสภาพรถผมครับ 13000 แพงไม่แพงไม่รู้ รู้แต่ว่าอยากได้มานานนนน

ขอบคุณทุกๆคนอีกครั้งนะครับ ขอให้ทุกๆท่านประสบความสำเร็จทุกๆด้านเลยนะครับบบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kradook : 20-12-2010 เมื่อ 10:49
    ----- จาก c-70 => c-105 => Vespa Sprint =>CD 125=>C200=>Vespa 64 & C 92 & C70K2 -----
    +++++++++ "จมปลัก" กับ "สิ่งที่เป็นไปได้ ยากก" +++++++++

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

กว่าจะได้ถ่ายรูป นั่งไล่กว่าจะติดก็จวนจะมืดซะแล้ว ที่จอดไม่ค่อยมี เลยจอดมันในห้องเลยคร๊าบบ

ดีใจด้วยนะครับ....
    -----
    ถึงพี่ pontara ครับ...ผมอยากเห็นรูปรถพี่ที่แปลงบังลมใส่เต็มๆหน่อย ได้ไหมครับ

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kradook อ่านข้อความ
    กว่าจะได้ถ่ายรูป นั่งไล่กว่าจะติดก็จวนจะมืดซะแล้ว ที่จอดไม่ค่อยมี เลยจอดมันในห้องเลยคร๊าบบ
    ถูกมากครับคุณน้อง ของพี่ซื่อมา 16000 เป็นซากมาเลย
    เรียน พระจอมหรอครับ เราก็รุ่นพี่รู่นน้องกันครับ ผม
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

[email protected]

Bookmarks