"กำเมือง" ถ้าคนเมืองบ่อู้แล้วใผจะอู้เจ้า - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 12 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: "กำเมือง" ถ้าคนเมืองบ่อู้แล้วใผจะอู้เจ้า

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rodtheepthon อ่านข้อความ
    คนเมือง ของทุ่งบางกะปิ เสนอกำว่า ลูกกํ๋าผา แป๋ว่า ลูกปืน(จักรยาน) จาวเวียงฝาง ขอรายงานเป๋นเตื่้อแรก ธนต์ วงค์คำ ยินดีนักๆ อ้ายสุรแผน ตี้ วงค์คำ ฮักรถถีบเฒ่าเหมียนกั๋น

อ้าวผมมีญาติ ด้วยแหละ 555 เป็นญาตินี่ยืมตังได้ป่าวครับ 555

ลูกก่ำผาย นี้ขอบอกว่าโครตเมืองจริงๆ ผมได้ยินคำนี้ครั้งสุดท้าย ก้อตอนยังเล็กๆ ไม่นึกว่าจะมาได้ยินอีก อิอิอิอิ

ไหนๆก้อมาขอเสนอคำเมืองอีก

ไก่เผ่อ แปลว่า ไก่กำลังแสดงท่าดุร้าย โดยการกางปีก ขู่แล้วกระโดด จิกหรือดีด ศัตรูด้วย เดือย ส่วนใหญ่ จะแสดงออกทางแม่ไก่ ที่พยายามปกป้องลูกไก่ ตอนเล็กๆผมโดน เผ่อประจำ เพราะ อยากเอาลูกไก่ ไป เล่น

แมงแสนตีน แปลว่ากิ้งกือ(อันนี้แปลง่ายๆตัวไรมีหลายเท้า)

แมงเวา แปลว่า แมงป่อง(บางที่ก้อเรียกเฉพาะแมงป่องช้าง)

แมงก่ำปุ้ง แปลว่า แมลงมุม ไยก่ำปุ้ง ก้อคงแปลเองไม่ยาก

แมงก่ำเบ้อ แปลว่า ผีเสื้อ

แมงก่ำบี้ แปลว่า แมลงปอ บี้เดอะสตาร์ ชื่อเล่น เต็มๆก้อคือ ก่ำบี้ เดอะสตาร์

จักเขบ แปลว่า ตะขาบ

จั๊กกะเล้อเกลี้ยง (อ่านยากหน่อย) แปลว่า จิ้งเหลน

จ่อน เข้าใจว่า เป็นสัตว์ ลักษณะแบบ พังพอน ส่วนใหญ่จะใช้เหน็บแนมกันเสียมากกว่า เช่น ไอ้/อี หน้าจ่อน

จั๊กกิ้ม แปลว่า จิ้งจก

แมงบ้ง หรือแมงโบ้ง แปลว่า ในสมัยนี้น่าจะเหมารวม หนอนและตัวบุ้ง ไว้ด้วยกัน

มีดยับ (ญาติทางลำพูน เรียกว่า มีดแซม) แปลว่า กรรไกร

เหล็กจี ค....ว.....ย. หมู (เคยได้ยินช่างไม้เรียกแบบนี้จริงๆสมัยเด็ก ) จีแปลว่า เจาะ ส่วนอวัยวะเพศของหมู ตัวผู้ มีลักษณะ เป็นเกลียวๆ เพราะงั้น เหล็กจี ....หมู ของช่างไม้รุ่นเก่าหมายความ ว่า ดอก สว่านนั้นเอง 555

ขอลาไปนอนคิดคำเมืองก่อนเน้อครับ พี่น้อง

/\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

รถถีบโค่งโย่ง

เป็นศัพย์ของชาวบ้านทั่วไปที่ไม่ได้เล่นรถเหมือนเราๆ ความหมายของคำนี้เป็นที่รู้จักกันดีในหมู่ชาวบ้าน
    ซึ่ง โค่งโย่ง เป็นคำขยายความของคำว่าสูง เช่นสูงโค่งโย่ง ซึ่งถ้าแปลจากคำนี้น่าจะประมาณว่ารถถีบที่สูงมาก หรือรถ 28 นั่นเอง

มายะหยังครับอ้าย (มาทำไม่ครับพี่,มีธุระอะไรครับพี่)
    มาเซาะซื้อรถถีบโค่งโย่งครับ (มาหาซื้อจักรยานเก่าล้อ 28 ครับ)
    มีบ้านอุ้ยตาหั้นกัน เปิ้นจะขายบ่าขายบ่าฮู้เน้อ (มีที่บ้านตาอยู่คันหนึ่ง แต่แกจะขายหรือเปล่าไม่รู้นะ)
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

อ่านของท่าน สุรแผนแล้วม่วนขนาด คิดมานักๆเน้อ

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

คักขะหนาดคับปี๋น้อง.....
    เวลาติดต่อ 08.00-18.00น.
    .
    .
    จำหน่ายจักรยานยนต์BMW R50 R60 R69S

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=268516

###########ขายอะไหล่ BMW Pre1969###########

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=370731

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TheJYL อ่านข้อความ
    กระทู้นี้ดีเนาะ ผมคนเหนือแต่มาอยู่ใต้เมินแล้วขอร่วมสนุกตวยเนาะ
    คำว่า ขอบล้อ

ทางใต้เรียก ด้อง

ทางเหนือ (แพร่) เรียก ปากนกแก้ว
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ
    คักขะหนาดคับปี๋น้อง.....
    ยินดีจ๊าดนักครับอ้าย

หลองเข้า ใช้เรียก ยุ้งฉาง

หลองเข้านอกจากจะเอาเก็บเข้าเปลือกแล้ว มักเป็นตี้เก็บรถถีบ เก็บได้ตึงบนตึงลุ่ม บางกันเก็บจนลืม

รูป รูป  
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

ขอเสนอคำว่า

กึ้ดเติงหา หมายถึง คิดถึง

ผะเลิดฮู้ขี้ตั่งป่อด หมายถึง ลื่นตูดกระแทกพื้น
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

[IMG][/IMG]

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 255289;5224109
    [SIZE=4
    ผะเลิดฮู้ขี้ตั่งป่อด หมายถึง ลื่นตูดกระแทกพื้น[/SIZE]
    กำนี้บ่าได้ยินเมินละ 5555+

วันนี้เสนอ "รถราเล่ห์ลงหลิ่งละหลิ่งเล้ หลุบๆ" หมายถึง รถจักรยานราเล่ห์ลงทางชันแล้วเอียงข้าง อย่างรวดเร็ว
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

ผมบ่ค่อยได่เข้ามาผ่อ บอร์ด เต่าไดเลยว่างนี้

ไปเปิดผ่อเมล์ อ้ายโยส่งข่าวมาบอกว่ามีที่สิงสถิต ที่เป็นของคนเมียงแล้ว

เลยถะไจ๋ เข้ามาผ่อ โอ้เปิ้ล ม่วนกั๋นขนาดเลย

ผมก็บ่ฮู้จะมาอู้อะหยังดีเกี่ยวกับรถถีบ กิดบ่ออกฮ้าๆๆๆ

เอาเป็นว่า ยินดีจาดหลายเด้อครับ อ้ายๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 23-12-2010 เมื่อ 21:33
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

อู๋มืองเพราะนะคับผมก็พอพูดได้ฟังพอรู้เรื่องผมได้เช ื้อแม่ผมคับ

Senior Member ongla's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ

มีนี้กำจะว่าถามต่าน ผอ. กำว่า"เอ่อนั้น ฮานี่บ่าเฮ้ย" เป๋นกำอุทานแบบไหนครับ
    เอ่อนั้น ฮานี่บ่าเฮ้ย เป๋นกำหลุดปาก(อุทาน)เชิงผิดหวัง/ผิดความคาดหมาย
    เอ่อนั่น เต่อะบ่ะ ก้อน่าจะหมายความคล้ายๆกัน

ถ้าผิดก่อขอสูมาเต๊อะเน้อ เค เน้อ
    เพราะอยู่มาจ๋นป่านนี้บ่ก่อยได้อู้กำเมือง เพราะตี่บ้านอู้แต่กำบ่าก้วย
    บ่าก้วย(บ่าก้วยแก๋ว/บ่าก้วยก๋า) = ฝรั่ง
    555...

สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ongla อ่านข้อความ
    เอ่อนั้น ฮานี่บ่าเฮ้ย เป๋นกำหลุดปาก(อุทาน)เชิงผิดหวัง/ผิดความคาดหมาย
    เอ่อนั่น เต่อะบ่ะ ก้อน่าจะหมายความคล้ายๆกัน

ถ้าผิดก่อขอสูมาเต๊อะเน้อ เค เน้อ
    เพราะอยู่มาจ๋นป่านนี้บ่ก่อยได้อู้กำเมือง เพราะตี่บ้านอู้แต่กำบ่าก้วย
    บ่าก้วย(บ่าก้วยแก๋ว/บ่าก้วยก๋า) = ฝรั่ง
    555...
    บ่าก้วย บ่าก้วยก๋า บ่าหมั้น ต่างที่ เรียกต่างกัน แต่ความหมายเดียวกัน =ผลไม้ชนิดหนึ่งชื่อฝรั่ง
    บ้านอาจารย์เรียก Guava 55

หงีบ แปลว่า ขมับ
    ง่อน แปลว่า ท้ายทอย หรือเหนือท้ายทอยขึ้มมาหน่อบ

[IMG][/IMG]

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

ชอบกระทู้นี้มากครับ ได้ความรู้ดี(เผื่อไว้ได้ไปเที่ยวจะได้มาอ่านทบทวนไว ้กันเหนียวบ้าง จะได้ไม่เขินครับ ) ปล.วรรณยุคที่ใช้ถูกต้องตามเสียงแล้วหรือปล่าวครับจะ ได้ถูกต้อง
    จากหนุ่มใต้...
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ classic lism อ่านข้อความ
    ชอบกระทู้นี้มากครับ ได้ความรู้ดี(เผื่อไว้ได้ไปเที่ยวจะได้มาอ่านทบทวนไว ้กันเหนียวบ้าง จะได้ไม่เขินครับ ) ปล.วรรณยุคที่ใช้ถูกต้องตามเสียงแล้วหรือปล่าวครับจะ ได้ถูกต้อง
    จากหนุ่มใต้...
    ใช้ครับพี่ อ่านตาม วรรณยุค เป๊ะๆ ครับ

เคยมีเพื่อน อยู่ภาคใต้ครับ คุยทางmsn อยู่ๆเราก้อคุยกัน เรื่องท้องเสีย

ผมบอกว่า คำเมือง แปล ว่า หลุ ต๊อง หลุแปลว่าเสีย เช่นรถหลุ ก้อแปลว่ารถเสีย ต๊อง ก้อแปลว่าท้อง หลุต๊อง ก้อคือท้องเสีย คนไทยพูดบ้านๆ ก้อคือ ขี้แตก

แล้วผมก้อถามว่า ท้องเสียภาษาใต้ พูดว่าไง เพื่อนบอกว่า ขี้รั่ว 555 ผมว่าเป็นคำที่ตรง ประเด็นจิงๆครับ ขี้รั่ว
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 255289 อ่านข้อความ
    บ่าก้วย บ่าก้วยก๋า บ่าหมั้น ต่างที่ เรียกต่างกัน แต่ความหมายเดียวกัน =ผลไม้ชนิดหนึ่งชื่อฝรั่ง
    บ้านผมเขาฮ้อง : ม่าแก๋ว ครับ จังหวัดแป้ (แพร่ )

ผมขอเสนอกำว่า:ม่าป้าวฮ้าว คือ มะพร้าวที่แก่เต็มที่

ม่าตัน: พุดทรา
    ม่าค้อนก้อม:มะรุม
    ม่าลิดไม้: เพกา
    ม่า หตืน ม่าต้อง :กระท้อน
    เก๊าไม้:ต้นไม้

จิ้งหรีด : จิ้กุ่ง,จิ้**ด
    ค้างคก : ค้างคาก กบตู่
    ลูกอ๊อด :อีฮวก
    ปลาไหล : ปลาเอี่ยน ปลาเหยี่ยน
    จิ้งจก :จั๊กกิ้ม
    ตุ๊กแก : ต๊กโต.ต๊ดโต

ไปเที่ยว : ไปแอ่ว

พูด : อู้
    รัก : ฮัก
    รู้ : ฮู้
    ลื่นล้ม :ผะเลิด
    วิ่ง : ล่น,หก
    สวมรองเท้า :ซุบแข็บ, สุบเกิบ

555555555จาดม่วนดีกระทู้นี้ เนอะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 23-12-2010 เมื่อ 21:50
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

เมื่องาย หมายถึง ช่วงสายๆ
    เมื่อตอน หมายถึง ช่วงเที่ยง
    เมื่อแลง หมายถึง ช่วงเย็น

เช่น กิ๋นข้าวตอนหละ หมายถึง กินข้าวเที่ยงหรือยัง

[IMG][/IMG]

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 12 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks