"กำเมือง" ถ้าคนเมืองบ่อู้แล้วใผจะอู้เจ้า - หน้า 7

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 12 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: "กำเมือง" ถ้าคนเมืองบ่อู้แล้วใผจะอู้เจ้า

เป๋นจะใดกั๋นผ่องครับ ได้ข่าวแผ่นดินไหว แล้วใจ๋หายขนาด (น้องผมไปเฮียนพิเศษเจียงใหม่) บ้านเฮาบ่ตกเทรน ^^

อ้ายๆ ดูแลตัวเอง ครอบครัว และรถถีบกั๋นดีๆ เด้อครับ บ่ดีอื้อรถถีบโก้นเด้อ แฮนด์มันจะก๊ด ดัดยาก555
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Senior Member ongla's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    สูมาเตอะ ต่าน ผอ. หยังมาขี้ลืมแต้ว่านา ก่อนว่าได้เข้าเจียงฮาย จะขอไปกินน้ำเย็นๆซักแก้วครับ
    บ่อต้องสูมาก่อได๊

เอาชุดหลัง สามล้อไปแลกก็เป๋นที่ปอใจ๋หลายเลยหล่ะ
    ส่วนน้ำเย็นๆนั้น จะเอาแบบใด มีสีก๊ะว่าบ่อมี สีเข้มก๊ะว่าสีจ๋าง
    มีปวกก๊ะว่าบ่ามีปวก บอกมาเลย

ท่านอาจารย์ครับ เจียงฮายเป็นจะใดผ่องครับ กลับถึงบ้านหรือยังครับ

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ongla อ่านข้อความ
    บ่อต้องสูมาก่อได๊

เอาชุดหลัง สามล้อไปแลกก็เป๋นที่ปอใจ๋หลายเลยหล่ะ
    ส่วนน้ำเย็นๆนั้น จะเอาแบบใด มีสีก๊ะว่าบ่อมี สีเข้มก๊ะว่าสีจ๋าง
    มีปวกก๊ะว่าบ่ามีปวก บอกมาเลย
    เปิ้นอู้เรื่องอะหยังกั๋นนะ..

จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

Junior Member rodtheepthon's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0

สูมาเตอะอ้าย มันเป๋น รถอะหยังครับ บ่อเกยหันe11

Yoon's Avatar
    สถานที่
    Rama ๕-Club
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rodtheepthon อ่านข้อความ
    แนบเอกสาร 2339780สภาพของ รถถีบแก๋นล๊อนบ่ฮู้ว่าแปล๋เป็นไทยว่าอะหยังจ๊วยบอกซักกำลอ
    โห ไอ้ตัวเล็ก มาอยู่นี่ อาบน้ำซะน่าถีบ เลยนะ

Junior Member rodtheepthon's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0

Name:  SAM_0968.jpg
Views: 121
Size:  72.7 KB
    แฟนผมชอบมากครับพี่
    ไอ่ตัวเล็ก ขอบคุณกับสิ่งดีๆ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    เปิ้นอู้เรื่องอะหยังกั๋นนะ..

อย่างอี้แหล่ะ ตี่ใค่ได้
    จะส่งมาเมื่อใด
    ขอบใจ๋ล่วงหน้า

(อิ๊บแล้วหน๋า)

ขอบคุณ
    67
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rodtheepthon อ่านข้อความ
    สูมาเตอะอ้าย มันเป๋น รถอะหยังครับ บ่อเกยหันe11
    เดียวรอหื้อเจ้าเปิ้นมาตอบดีกว่าครับ
    ผมแค่คนส่งสาร
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    เดียวรอหื้อเจ้าเปิ้นมาตอบดีกว่าครับ
    ผมแค่คนส่งสาร

จีบผ่อแล้ว
    บ่อได้
    เปิ้นว่า 90% แล้ว
    กะลังจะขึ้น เลย อด
    เฝ้าต่อไป

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ท่านอาจารย์ครับ เจียงฮายเป็นจะใดผ่องครับ กลับถึงบ้านหรือยังครับ
    บ่อตันผ่อถี่ ว่ารักษ์ถาม

ตกลงว่าถึงเรียบร้อยแล้ว ขอบใจ๋ตี่ถามถึง
    บ้านบ่อเป็นหยั๋ง เพราะเป็นบ้านจั๊นเดียว (กำลังทรัพย์มันน้อย)
    วันนั้นเครื่องกำลังจะแลนด์ดิ่ง(จะลงก่อว่าเต๊อะ)
    มันไหวพอดี คนอยู่ในอาคารสนามบิน หันว่าล่นหนีกันวุ่นวะวุ่นวาย
    (รวมตึงนายอ๋อม-ommy ตี่กะลังจะกลับกุ๋งเทพฯ)
    เป๋นดีไค่หันท่าวิ่งนายอ๋อมขนาด
    จะเท่เหมือนท่าปั่นรถถีบเฒ่าก่อบ่อฮู้
    ๕๕๕...
    เจ็ดโมงป๋าย ตะกี้นี่ก็ไหวแห๋ม

มันไหวตังเหนือนะดีละ จะไปหื้อมันไหวตี่กุ๋งเทพฯละกั๋น
    บ่ออยากจะกึด เพราะอาคารบ้านเฮามันจะฮับบ่อไหว
    แล้วสภาพมันจะขนาดไหน บ่ออยากกึด

เฮ้อ...ธรรมชาติกะลังเอาคืน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ongla : 27-03-2011 เมื่อ 08:11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ongla อ่านข้อความ
    บ่อตันผ่อถี่ ว่ารักษ์ถาม
    ตกลงว่าถึงเรียบร้อยแล้ว ขอบใจ๋ตี่ถามถึง
    บ้านบ่อเป็นหยั๋ง เพราะเป็นบ้านจั๊นเดียว (กำลังทรัพย์มันน้อย)
    วันนั้นเครื่องกำลังจะแลนด์ดิ่ง(จะลงก่อว่าเต๊อะ)
    มันไหวพอดี คนอยู่ในอาคารสนามบิน หันว่าล่นหนีกันวุ่นวะวุ่นวาย
    (รวมตึงนายอ๋อม-ommy ตี่กะลังจะกลับกุ๋งเทพฯ)
    เป๋นดีไค่หันท่าวิ่งนายอ๋อมขนาด
    จะเท่เหมือนท่าปั่นรถถีบเฒ่าก่อบ่อฮู้
    ๕๕๕...
    เจ็ดโมงป๋าย ตะกี้นี่ก็ไหวแห๋ม

มันไหวตังเหนือนะดีละ จะไปหื้อมันไหวตี่กุ๋งเทพฯละกั๋น
    บ่ออยากจะกึด เพราะอาคารบ้านเฮามันจะฮับบ่อไหว
    แล้วสภาพมันจะขนาดไหน บ่ออยากกึด

เฮ้อ...ธรรมชาติกะลังเอาคืน
    บ่าตกเทรนแต้ๆ ครับ 55555 :ไม่ตกเทรนจริงๆครับ

จะใดก็ฮักษาตั๋วฮื้อดีเด้อครับท่านอาจ๋ารย์ : จะเป็นยังไงก็ขอให้ท่านอาจารย์ ดูแลตัวเองดีๆ

เผื่อว่าผมไปตังเจียงฮาย จะขอไปผ่อคลังแสง อุ้ย!คลังรถถีบ^^ : เผื่อมีโอกาสผ่านไปเชียงราย จะขอเข้าไปดูคลังจักรยาน

ปล. พอดีว่า มีคนเข้ามาอ่านแล้วบ่าฮู้เรื่องว่าเขาอู้อะหยังกัน เลยต้องแปล๋เหฮียน้อยนึง เปิ้ลขอมา^__^

ปี่ๆ น้องๆ ตังเหนือ อ้ายๆ ทั้งหลาย จะใดก็ดูแลตัวเองฮื้อดีเด้อครับ ุ6ุ.7 literมันใช้ได้เลย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    บ่าตกเทรนแต้ๆ ครับ 55555 :ไม่ตกเทรนจริงๆครับ

จะใดก็ฮักษาตั๋วฮื้อดีเด้อครับท่านอาจ๋ารย์ : จะเป็นยังไงก็ขอให้ท่านอาจารย์ ดูแลตัวเองดีๆ

เผื่อว่าผมไปตังเจียงฮาย จะขอไปผ่อคลังแสง อุ้ย!คลังรถถีบ^^ : เผื่อมีโอกาสผ่านไปเชียงราย จะขอเข้าไปดูคลังจักรยาน

ปล. พอดีว่า มีคนเข้ามาอ่านแล้วบ่าฮู้เรื่องว่าเขาอู้อะหยังกัน เลยต้องแปล๋เหฮียน้อยนึง เปิ้ลขอมา^__^

ปี่ๆ น้องๆ ตังเหนือ อ้ายๆ ทั้งหลาย จะใดก็ดูแลตัวเองฮื้อดีเด้อครับ ุ6ุ.7 literมันใช้ได้เลย

รักษ์ ตัวสีแดงนั้นมันคือหน่วยวัดปริมาตร
    1 litre(liter) = 1,000 cc

ส่วนมาตราวัดแผ่นดินไหว คือ ริกเตอร์

ฝากอ่านกันหน่อย

มาตรวัดแผ่นดินไหว

มาตราวัดขนาดและความรุนแรงของแผ่นดินไหว

นักธรณีวิทยาประมาณว่า ทุกวันจะมีเหตุการณ์แผ่นดินไหวเกิดขึ้นบนโลกนับ 1,000 ครั้ง แต่คนส่วนมากจะไม่รู้สึก เพราะมันสั่นและแผ่วเบาจนเกินไป เมื่อเหตุผลเป็นเช่นนี้นั่นก็หมายความว่า 50% ของคลื่นแผ่นดินไหวอาจจะมีคนตรวจรับได้ แต่อีก 50% ที่เหลือที่เกิดในบริเวณที่ไม่มีคนอาศัยก็จะไม่มีใคร รู้สึกอะไรเลย

ขนาด (Magnitude) เป็นปริมาณที่มีความสัมพันธ์กับพลังงานที่พื้นโลก ปลดปล่อยออกมาในรูปของการสั่นสะเทือน
    คำนวณได้จากการตรวจวัดค่าความสูงของคลื่นแผ่นดินไหวท ี่ตรวจวัด ได้ด้วยเครื่องมือตรวจแผ่นดินไหวโดยเป็นค่าปริมาณที่ บ่งชี้ขนาด ณ บริเวณศูนย์กลางแผ่นดินไหว มีหน่วยเป็น " ริกเตอร์"

ในปี พ.ศ. 2178 ริกเตอร์ (C.F. Richter)
    ได้เสนอมาตรการระบุความรุนแรงของภัยแผ่นดินไหวที่ผู้ คนทั่วไปรู้จักกันจนทุกวันนี้ โดยริกเตอร์ได้แบ่งสเกลความรุนแรงออกหลายระดับ เช่น ระดับ 2 แสดงว่า ดังและเป็นภัยได้มากเท่าๆ กับเหตุการณ์ฟ้าผ่า ระดับ 4 แสดงว่า มีความเสียหายเล็กน้อย เกิดขึ้น ระดับ 6 คือรุนแรงเทียบเท่าการระเบิดของลูกระเบิดปรมาณูที่สห รัฐฯ ทิ้งลงฮิโรชิมา และระดับ 8.5 คือระดับโลกแตกซึ่งแยกเป็นตารางได้ดังนี้

มาตราริกเตอร์

ขนาด ความสัมพันธ์ของขนาดโดยประมาณกับความสั่นสะเทือนใกล้ ศูนย์กลาง
    1-2.9 เกิดการสั่นไหวเล็กน้อย ผู้คนเริ่มมีความรู้สึกถึงการสั่นไหว บางครั้ง รู้สึกเวียน ศีรษะ
    3-3.9 เกิดการสั่นไหวเล็กน้อย ผู้คนที่อยู่ในอาคารรู้สึกเหมือนรถไฟวิ่งผ่าน
    4-4.9 เกิดการสั่นไหวปานกลาง ผู้ที่อาศัยอยู่ทั้งภายในอาคาร และนอกอาคารรู้สึกถึงการสั่นสะเทือนวัตถุห้อยแขวนแกว ่งไกว
    5-5.9 เกิดการสั่นไหวรุนแรงเป็นบริเวณกว้าง เครื่องเรือน และวัตถุมีการเคลื่อนที่
    6-6.9 เกิดการสั่นไหวรุนแรงมาก อาคารเริ่มเสียหาย พังทลาย
    7.0 ขึ้นไป เกิดการสั่นไหวร้ายแรง อาคาร สิ่งก่อสร้างมีความเสียหายอย่างมาก แผ่นดินแยกวัตถุที่อยู่บนพื้นถูกเหวี่ยงกระเด็น

ส่วนความรุนแรงแผ่นดินไหว (Intensity) แสดงถึงความรุนแรงของเหตุการณ์แผ่นดินไหวที่เกิดขึ้น วัด
    ได้จากปรากฎการณ์ที่เกิดขึ้น ขณะเกิด และหลังเกิดแผ่นดินไหว เช่น ความรู้สึกของผู้คน ลักษณะที่วัตถุหรือ
    อาคารเสียหายหรือสภาพภูมิประเทศที่เปลี่ยนแปลง เป็นต้น ในกรณีของประเทศไทยใช้ มาตราเมอร์แคลลี
    สำหรับเปรียบเทียบอันดับ ซึ่งมีทั้งหมด 12 อันดับ เรียงลำดับความรุนแรงแผ่นดินไหวจากน้อยไปมาก ดังนี้

มาตราเมอร์แคลลี่

อันดับที่ ลักษณะความรุนแรงโดยเปรียบเทียบ
    I เป็นอันดับที่อ่อนมาก ตรวจวัดโดยเครื่องมือ
    II พอรู้สึกได้สำหรับผู้ที่อยู่นิ่ง ๆ ในอาคารสูง ๆ
    III พอรู้สึกได้สำหรับผู้อยู่ในบ้าน แต่คนส่วนใหญ่ยังไม่รู้สึก
    IV ผู้อยู่ในบ้านรู้สึกว่าของในบ้านสั่นไหว
    V รู้สึกเกือบทุกคน ของในบ้านเริ่มแกว่งไกว
    VI รู้สึกได้กับทุกคนของหนักในบ้านเริ่มเคลื่อนไหว
    VII ทุกคนต่างตกใจ สิ่งก่อสร้างเริ่มปรากฎความเสียหาย
    VIII เสียหายค่อนข้างมากในอาคารธรรมดา
    IX สิ่งก่อสร้างที่ออกแบบไว้อย่างดี เสียหายมาก
    X อาคารพัง รางรถไฟบิดงอ
    XI อาคารสิ่งก่อสร้างพังทลายเกือบทั้งหมด ผิวโลกปูดนูนและเลื่อนเป็นคลื่นบน พื้นดินอ่อน
    XII ทำลายหมดทุกอย่าง มองเห็นเป็นคลื่นบนแผ่นดิน

ทั้งนี้ เครื่องมือสำหรับวัดการสั่นสะเทือนของแผ่นดินไหว เรียกว่า “ไซสโมกราฟ” (Seimograph) แต่ในปัจจุบันใช้ทั้งระบบเครือข่ายสถานีตรวจวัดแผ่นด ินไหวในระดับแต่ละประเทศ และเครือข่ายในระดับโลกเพื่อการวิเคราะห์ตำแหน่ง ขนาดและเวลาเกิดของเหตุการณ์แผ่นดินไหวได้อย่างรวดเร ็ว

ประเทศไทยเริ่มมีการตรวจแผ่นดินไหว เมื่อปี พ.ศ. 2506 สถานีตรวจแผ่นดินไหวแห่งแรกของกรมอุตุนิยมวิทยา ติดตั้ง ณ จังหวัดเชียงใหม่ โดยเข้าร่วมอยู่ในเครือข่ายระบบมาตรฐานโลก Worldwide Standardized Seismograph Network : WWSSN และต่อมาปรับเปลี่ยนเป็นระบบเครือข่าย Incorporated Research Institution of Seismology : IRIS ซึ่งเป็นเครือข่ายโดยความร่วมมือของสถาบันการศึกษาหล ายแห่ง ในสหรัฐอเมริกาและบุคคลทั่วไปสามารถเข้าถึงข้อมูลผ่า นเครือข่ายอินเทอร์เน็ต

ขอบคุณ
    67
    1

คืนนั้นกำลังยกได้สองแก้ว ถ้าบ่ถึง 1 litre(liter) ดี ฮู้สึกว่าเมาหัว กึ๊ดในใจ๋ของเปิ้นแฮงขนาด
    ตี้แต๊มันสั่นในดิน เป็น ริกเตอร์ ปอจะตกโต๊ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย T13 : 27-03-2011 เมื่อ 22:39

ขอบคุณครับท่านอาจ๋ารย์ ได้ความฮู้แหมเยอะเลย : ขอบคุณท่านอาจารย์ ได้ความรู้อีกเยอะเลย

อ้ายเอก สงสัย ว่าจ่าต้องไปขอลองสักแก้วละ ว่ามันจะแฮงแต้ก่อ 5555: พี่เอกสงสัยต้องไปขอลองสักแ้ก้ว ว่าจะแรงจริงไหม

หน้าที่ 7 จากทั้งหมด 12 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks