c70 เร่งไม่ขึ้น

ชื่อกระทู้: c70 เร่งไม่ขึ้น

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน c70 เร่งไม่ขึ้น

คือว่าอยากจะรบกวนถามหน่อยหน่ะครับ คือรถผมวิ่งได้แค่ 40-50 อ่ะครับ เครื่องเดิม
    อยากให้วิ่งได้สัก 70-80 ต้องทำอะไรบ้างครับ แต่ไม่อยากเปลี่ยนเครื่องอ่ะครับ มือใหม่หนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

yenmarsay's Avatar
    สถานที่
    KMITL
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hotaru อ่านข้อความ
    คือว่าอยากจะรบกวนถามหน่อยหน่ะครับ คือรถผมวิ่งได้แค่ 40-50 อ่ะครับ เครื่องเดิม
    อยากให้วิ่งได้สัก 70-80 ต้องทำอะไรบ้างครับ แต่ไม่อยากเปลี่ยนเครื่องอ่ะครับ มือใหม่หนะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    ลองทำความสะอาดหรือตั้งหน้าทองขาวใหม่ ถ้าจะให้ดีแปลง CDI ใหม่เลยครับ
    เนื่องจาก c70 สภาพมันเก่าแล้ว ผ่านมือใครต่อใครมาบ้างก้ไม่รู้ ถ้าจะให้ดีลองถอดเสื้อฝามาดูครับ ว่าแหวนลูกสูบ + ลูกสูบสึกหรอบ้างไหม เปลี่ยนใหม่จะดีครับ ทำความสะอาดเสื้อ ฝา ให้สะอาดครับ ทีนี้ 70-80 แน่ครับ
    "อย่าดูถูกคนด้วยการศึกษา เพราะใบปริญญาไม่ได้บ่งบอกถึงสันดารคน"
    " Tel 0 8 3 - 2 7 8 - 5 4 1 6 ช่างแมค" Truemove
    ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ เอ่อ ของผมมันเป็น cdi อยู่แล้วอ่ะครับ ถ้าสมมติเปลี่ยน เป็น คาร์บู เวฟ 100 จะดีไหมครับ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็น Cdi อยู่แล้ว ลองเช็คลูกสูบกับแหวนหรือยัง หลวมหรือเปล่า เคยฟิตเครื่องหรือยัง ถ้ายังลองถอดเสื้อสูบมาดูถ้าเสื้อสูบยังดีไม่เป็นรอย ก็ขัดลื่นสักหน่อย เปลี่ยนลูกสูบกับแหวนใหม่ ก็โอเค อีกอย่างนะครับ เปลี่ยนใส่กรองเปลือยไปเลยนะ หรือไม่ก็หาคอยางใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิม ถ้าคุณคิดจะเปลี่ยนคาร์บูเวฟ เพราะอากาศจะดูดไม่พอถ้าใช้คอเดิม
    รถลูกค้าผมเป็นมาแล้ว คาร์บูดรีม คอยางเดิม กรองเดิม cdi แล้ว คว้านเสื้อ 50 วิ่งไม่ออก ถอดใส่กรองเปลือยวิ่งสบาย ๆ เลยครับ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ เคยฟิตเครื่องมาแล้วอ่าครับ

ขอบคุณ
    0

อีกนิดนึงครับ แล้วถ้าจะให้มันไหลปลายต้องทำยังไงบ้างอ่ะครับ ขอแบบเครื่องเดิมไม่ต้องเปลี่ยนลูกอ่ะครับ

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ไหลปลาย เน้นสเตอร์ หน้าหลัง โซ่ 420 + ล้อ ลองดู
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ

Senior Member Indy_life's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณ เพชรเกษม คลับ
    ขอบคุณ
    0

ไม่เห็นต้องทำอะไร
    แค่ฟิตเครื่อง3000บาท ไม่เกินนี้
    ก็วิ่ง70-80 แล้ว
    หากจะเพิ่มอีกนิดตั้งไฟอีก100บาท

แค่นี้เอง ไม่ต้องไปทำอะไรเยอะแยะ
    เพียงแค่เข้าใจรถคราสสิค เท่านั้นคุณก็จะเป็นคนรักรถคราสสิค

ยอมรับตัวตน ,, นี่แหละคนมีอุดมการณ์

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Indy_life อ่านข้อความ
    ไม่เห็นต้องทำอะไร
    แค่ฟิตเครื่อง3000บาท ไม่เกินนี้
    ก็วิ่ง70-80 แล้ว
    หากจะเพิ่มอีกนิดตั้งไฟอีก100บาท

แค่นี้เอง ไม่ต้องไปทำอะไรเยอะแยะ
    เพียงแค่เข้าใจรถคราสสิค เท่านั้นคุณก็จะเป็นคนรักรถคราสสิค

ถ้าฟิตเครื่องแล้วขี่ไปนานๆ มันจะเป็นเหมือนเดิมไหม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ฟิตเครื่องใหม่ถ้าไม่ขี้เหนียว ใช้ของดีของแท้ทุกอย่าง รับรองยาวครับ

แต่ว่าบอกไว้ก่อนนะ หลังจากทำเครื่องมาใหม่ให้รันอินประมาณ 500-1000 โลนะ

วิธีคือ
    1.เริ่มแรก ออกตัวช้า ๆ วิ่งไม่เกิน 40 ในระยะ 100 กม.แรก
    2.ออกตัวช้า ๆ วิ่งไม่เกิน 60 ในระยะไม่เกิน 300 กม.แรก
    3.ออกตัวช้า ๆ วิ่งไม่เกิน 80 ในระยะไม่เกิน 500 กม.แรก
    4.หลัง 500 ถ่ายน้ำมันเครื่อง 1 ครั้ง และวิ่งได้เกิน 80 กม./ชม

วิธีนี้คือแบบพวกใจเร็วอยากบิดอยากแซง
    อีกวิธีคือพวกต้องการให้อยู่ยาว
    1.ออกตัวช้า ๆ วิ่งไม่เกิน 40 ในระยะ 200 กม.แรก
    2.ออกตัวช้า ๆ วิ่งไม่เกิน 60 ในระยะ 500 กม.แรก
    3.ออกตัวช้า ๆ วิ่งไม่เกิน 80 ในระยะ 1000 กม.แรก

หลัง 500 กม. ถ่ายน้ำมันเครื่อง 1 ครั้ง และหลัง 1000 ถ่ายน้ำมันเครื่อง 1 ครั้ง รับรองยาว
    แล้วหลังจากสตาร์ทให้สโลว์ไว้ก่อนเพื่อให้น้ำมันวิ่ง ทั่วเครื่อง เวลาสตาร์ทเป็นไปได้อย่าบิดคันเร่ง เพราะเมื่อติดลูกสูบทำงานเร็วทั้ง ๆ ที่น้ำมันเครื่องยังไม่หล่อเลี้ยง งานนี้มีัสึกสะบัดจีวรกันเร็วแน่

ผมแนะนำนะ
    หัวเชื้อเติมน้ำมันเครื่อง JPV เดิมเป็น J-speed ใช้ได้ชัวร์ เติมมอเตอร์ไซต์ ขวดเล็ก 250 บาทต่อน้ำมันเครื่อง 1 ลิตร รับรองเห็นผลชัวร์ เร่งดีขึ้น ประหยัดขึ้น สตาร์ทง่าย หัวเชื้อนี้จะทำปฏิกิริยาให้น้ำมันเกาะติดกับโลหะชิ้ นส่วนทุกส่วนในห้องเครื่อง ทำให้ลดการสึกหรอ แม้น้ำมันแห้ง ยืดอายุน้ำมันเครื่องจาก 1000 กม. เป็น 3000 กม.ถ่ายครั้งนึง(ถ้าไม่มีน้ำมันรั่วจากเครื่องนะ) ผมใช้มาตลอดและแนะนำให้ทีมงานใช้ แต่กลัวเติมเข้าไปแล้วไม่แน่ใจ ก็หันไปคบกับน้ำมันเครื่องสูตรใหม่ คาสตรอลกระป๋องลิตรละ 600 หรือMOTUL กระป๋องลิตรละ 530 จะมีสารที่อยู่ใน JPV ผสมอยู่แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย konhaha : 05-01-2011 เมื่อ 20:56

Senior Member Indy_life's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณ เพชรเกษม คลับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ lazezero อ่านข้อความ
    ถ้าฟิตเครื่องแล้วขี่ไปนานๆ มันจะเป็นเหมือนเดิมไหม
    รถใช้งานมีการสึกหลอเป็นเป็นธรรมดา
    อะไหล่โคตรแท้ ใช้วัตถุดิบจากสวิตเซอแลนด์ ก็สึกหลอเป็น
    ระยะเวลานาน ขึ้นอยู่กับการใช้งานและการดูแล
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อย่าให้แห้ง เพราะมันจะไหม้ และเสื่อมไว
    ขับแต่พองาม มีรถสวยๆ จะไปขับเร็วทำไม
    ญิ๋งมองไม่ทันพอดี ^^

โดยส่วนมาก 3 ปี ฟิต เครื่องก็โอเคแล้ว
    โดยเฉลี่ย ปีละ1000 มันไม่ได้แพงเลย
    กินเหล้าทีควักไปหลายร้อย ยังไม่รู้สึกเสียดาย
    365วัน หยุดกินเหล้าแค่3วัน ก็ได้ค่าฟิตเครื่องแระ

ยอมรับตัวตน ,, นี่แหละคนมีอุดมการณ์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ถ้า 365 วันกินแต่เหล้า แล้วจะมีชีิวิตไปทำไม จริงป่าว

รถต้องดูแลให้ดีรับรองใช้ยาว ๆ บางคนคิดว่าจอดไว้รถจะได้ไม่เสื่อมแต่ที่จริงผิดครับ รถจดตั้งไว้ คลุมผ้าอย่างดี ขัดเช็ดทุกวัน สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ 5 นาที แต่ไม่ขับไปไหน เสื่อมเร็วกว่ารถที่ขับอีก ขับพอเหมาะ จอดไว้พอประมาณ นะพี่น้องนะ

Bookmarks