ทำไมเค้าไม่เล่น Cosa กันครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ทำไมเค้าไม่เล่น Cosa กันครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทำไมเค้าไม่เล่น Cosa กันครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Vespa เท่าไหร่ครับ ขอความรู้หน่อยนะครับ ทำไมเค้าไม่เล่น Cosa กันครับ ตอนนี้ผมมีงบประมาณ 25,000-30,000 ยังลังเลอยู่ว่าอยากได้ Cosa เพราะราคาไม่แพงมากนัก และก็ชอบด้วย และอยากได้ Spin V หัวกลม เพราะชอบอีกนั่นแหละ แต่ราคายังแพงไปอยู่ครับ (ต้องการที่มีทะเบียนนะครับ) เป็นเพราะอะไรเค้าถึงไม่เล่น Cosa กันครับ อะไหล่แพง หายาก ปัญหาจุกจิก หรือ เหตุผลประการใดครับ ขอบคุณครับ

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

ส่วนตัวนะ ครับ คือเท่าที่ผมมองว่ารุ่น
    Cosa ผมว่าเป็นรถที่ว่าราคาถูก และคุณภาพดีเลยทีเดียว เพราะเป็นรถที่รุ่นไม่เก่ามาก มีสตาร์คมือ มีช่องสำหรับใส่หมวกกันน็อก มีช่องที่ใส่ล้ออะไหร่เป็นสัดส่วน มีเก๊ะหน้า ไฟหน้าไฟหลังสว่าง มีช่องออโต้ลูปแยก ระบบเบรคเยี่ยม คนซ้อนนั่งสบาย ถ้าเทียบกับความแรงรุ่นอื่นที่แบบเดิมๆ แล้วถือว่ารุ่น Cosa ทนและแรงทีเดียว
    ส่วนข้อเสียก็คงเป็น เรื่องอะไหร่แพงมากเลยทีเดียว เช่นอุปกรณ์ ที่เสีย เช่นระบบเบรค ระบบสตาร์ท หรือของที่ติดรถ ถ้ามันชำรุด ถ้าซื้อใหม่ถือว่าแพงเลยทีเดียว แต่ถ้ารถได้มาสภาพดีๆ คงจะเสียยาก รุ่นนี้ทน แต่ซ่อมแพง เหมาะสำหรับใช้งาน ขี่ทางไกลๆ เวสป้ารุ่นอื่นชิดซ้ายอื่นๆ
    แต่คิดว่าที่เขาไม่ค่อยเล่นกัน ก็มีหลายสาเหตุ อาจเป็นเพราะรุ่น Cosa มันรูปร่างไม่ คลาสสิก ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นๆ และความหายยาก ราคาขายที่เห็นก็มีตั้งแต่18000- 20000-25000-28000 แล้วแต่สภาพ สมมุติว่าคุณซื้อรุ่น Cosa มาในราคา25000 ใส่นู้นทำนี่ใหม่ ยังไงก็ขายไม่ได้ราคา เพราะราคาขายมันไม่ถึง ไม่เหมือนรุ่น64 ซื้อมา50000 ทำเครื่องทำสีหมดไป10000 ขี่ไป เก่าไปทะหลอกไป กับขายได้ 60000 สรุปไม่มีขาดทุนเลย กำไรใช้ แต่สำหรับผมอยากได้ไว้ใช้อีกคันเลยทีเดียวขี่ไปไหนมา ไหนสบายสตาร์ติดง่าย
    ***นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับโปรดใช้วิจารณญาณ ์ในการฟัง***
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    boylammania@hotmail.com
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

ขอบคุณ
    0

ส่วนตัวผมว่าอลั่ยมันหาง่ายกว่ารถปีเก่าๆ แต่ติดอยู่ที่ว่ามันค่อยข้างแพง

ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็นคนอิตรี่เค้าว่ากันว่าคอซ่ามานเป็นพาสติกมานไ ม่ใช่เวสป้าในสายเลือดเวสมานต้องเหล็ก

ผมว่าน่าจาเริ่มมาจาก คนชอบเวสป้า รุ่นมีเก่าๆ เพราะว่าชอบรูปทรงที่คลาสสิค มากกว่า ส่วน cosa นั้น ถึงเเม้ว่าจะได้ชื่อว่าเปนเวสป้าเหมือนกัน เเต่ว่ารูปทรงมันได้พัฒนาไปตามยุคสมัย ส่วนเรื่องสมรรถนะนั้น ต้องยอมรับว่า cosa เหนือกว่ารุ่นปีเก่าๆ เเต่ผู้ที่ชื่นชอบรถโบราณนั้น ไม่ได้หวังถึง สรรถนะมากนัก เเต่ขี่ไปไหนได้เเล้ว เเล้วไม่ไปเสียกลางทางก็พอเเล้ว ผู้ใหญ่ที่ขี่ cosa บางคนเค้าบอกว่า เค้าขี่เวสป้ามาตั้งเเต่รุ่นเก่าๆ จนได้มาขี่ cosa เเล้วติดใจ ก็เลยนำมาขี่ใช้งานประจำวัน เพราะไม่ชอบรถตลาดทั่วไป คลัชมือ เกียร์ อยูที่เท้า (ไม่นิยมเสพ mass)

เเต่ไม่ว่าจะเป็น cosa รึว่า รุ่นอื่นๆ มานก็เจ๋งทั้งนั้น ถ้าชอบก็ขี่ เอาที่เราซื้อไหว ซ่อมไหว ดูเเลมันไหว ก็พอ
    ขออย่างเดียว ขี่เเล้วอย่าเก๊ก

ความเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาน ในการรับฟัง
    /\
    " กิ เ ล ส . . . ล้ น "

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

พี่เอ็ก นู๋ชอบคำพูดสุดท้ายที่สุดเลย ค่ะ

ขี่เเล้วอย่าเก๊ก
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Junior Member PUNK's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากจะบอกให้โลกรู้ว่า.........cosa

อยากจะบอกให้โลกรู้ว่า.COSA..........ไม่ใช่......VA SPA..........โว้ย.........เป็นรถยี่ห้อ...PIAGGIO.. ...รุ่น....COSA.......
    จะเอามาเปรียบเทียบกับเวสป้าไม่ได้ เค้ายังคงมีความคาสสิคของเค้า...เลิกพูดถึงเค้าไปเลย ....จะมาบอกว่าโคซ่าได้ขึ้นชื่อว่าเป็นเวสป้าเหมือนก ัน...นี้ฟังแล้วหงุดหงึด....ฟังมานานแล้ว....
    ผมเป็นคนหนึ่งที่ขับโคซ่า...ทำไมต้องขับขี่เค้าเพราะ
    + เป็นคนขับรถเก่าๆมานานๆมากๆขับไปซ่อมไป แต่ก็รักนะแล้วเกิดความรู้สึกเหนื่อยกับเค้า เพราะเราคนจนมีรถก็ต้องเอาไว้ใช้งานจริงๆ ผมได้ลองขับโคซ่ารู้สึกว่าโอ้ข้าเจอแล้ว..ชอบๆเจ๋งหว ะไม่ใหม่มาและไม่เก่ามากยังมีความเป็นกลิ่นไอของscoo terบ้างถึงจะไม่มากที่สุด
    +ถามว่าชอบเวสป้าไหมชอบมากเท่มาก แลมก็ชอบ GS ก็ชอบแต่ทำไม...มันแพงครับไม่มีเงินที่จะซื้อเค้าหลอ ก..สมุติว่าผมเป็นคนรวยนะครับ ผมจะทำแบบคุณลีโอพุฒครับ.....มีเค้าทุกรุ่นเลยแต่ผมจ ะมีโคซ่าอาไว้ใช้งาน
    +จะว่าโคซ่าเท่มันก็เท่นะครับ เป็นรอยต่อระหว่างยุคนะครับต้องใช้ใจในการมองเยอะครั บ

ทำไมผมต้องออกมาพูดครับ!
    ผมไม่มีเจตนาไม่ดีนะครับ ผมไม่อยากให้เพื่อนๆเป็นแบบนี้ครับ
    วันหนึ่งที่รัชดาไนท์ ผมพาลูกและภรรยาไปเดินเล่นครับผมไปหยุดที่ร้านขายอะไ หล่สกูตเตอร์ครับ
    มีลูกค้าหยิบอะไหล่ขึ้นมาแล้วถามพ่อค้าว่าใส่ได้ทุกร ุ่นไหมเพ่
    พ่อค้าตอบ....ใส่เวสป้าได้ทุกรุ่น.!.......
    ลูกค้าถามอีก.......ใส่GSได้ปล่าว.....
    พ่อค้าตอบ....โมโหนิดๆ...ก็บอกว่าใส่เวสป้าได้ทุกรุ่ นไม่เค้าใจหลอGSใส่ไม่ได้
    ลูกค้าว่างของแล้วเดินไปอย่างงงๆ แล้วคุยกับเพื่อน.....แล้ว********บอกว่าใส่เวสป้าได้ทุก รุ่น!
    อย่างนี้ใครครับ!....
    ผมมาเล่าให้ผู้รู้ฟังเค้าบอกครับโคซ่าก็เหมือนกันไม่ ใช่เวสป้านะเป็นเพียงรุ่นหนึงของพีจิโอ
    เช่นฮอนด้าจะมี ซีวิค แอคคอต ซิดตี้ เค้าจะเรียกแค่ชื่รุ่น
    เวสป้าจะแยกย่อยออกไปอีกมากมายPX 'SUPER เก้าลอเก้า
    โคซ่าเป็นรถที่ดีครับน่าใช่ครับราคาไม่แพงอดทน อะไหร่อาจแพงไปหน่อย(มาก) แต่ซ่อมเปลี่ยนแล้วจบครับ
    ยกเว้นระบบเบรคครับ!โคตรแพงแล้วไม่ยอมจบง่ายๆอีก
    สุดท้ายนี้มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับโคซ่าขอเชิญที่COSA CLUB
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=87
    มีเพื่อนๆมากมายรอช่วยตอบคำถามด้วยความเต็มใจ และน้ำใจงามทุกคนเลยครับ
    แล้วเจอกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PUNK : 25-01-2006 เมื่อ 11:16
    TURN ON TUNE IN DROP OUT
    TURN ON = การผลักดันตัวตนเข้าในสภาพมึนเมาเพื่อค้นหาทรรศนะกว้ างไกลของชีวิต
    TUNE IN = การสัมพันธ์กับผู้อื่นด้วยความเมตตากรุณา
    DROP OUT= การละทิ้งโลก

...........................การสูบกัญชาเป็นการกระทำ ถูกต้องตามกฎหมาย
    ......................................มันไม่ใช้ยาเ สพติด .............................
    ........................มันเป็นพาหนะวิเศษพาเราไปสู ่แสงสว่าง

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

โห ใจเย็นไว้ค่ะ พี่ อย่าน้อย ก็ สกู้ตเตอร์ เหมือน กาน ค่ะ................ อิอิ
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PUNK
    อยากจะบอกให้โลกรู้ว่า.COSA..........ไม่ใช่......VA SPA..........โว้ย.........เป็นรถยี่ห้อ...PIAGGIO.. ...รุ่น....COSA.......
    จะเอามาเปรียบเทียบกับเวสป้าไม่ได้ เค้ายังคงมีความคาสสิคของเค้า...เลิกพูดถึงเค้าไปเลย ....จะมาบอกว่าโคซ่าได้ขึ้นชื่อว่าเป็นเวสป้าเหมือนก ัน...นี้ฟังแล้วหงุดหงึด....ฟังมานานแล้ว....
    ผมเป็นคนหนึ่งที่ขับโคซ่า...ทำไมต้องขับขี่เค้าเพราะ
    + เป็นคนขับรถเก่าๆมานานๆมากๆขับไปซ่อมไป แต่ก็รักนะแล้วเกิดความรู้สึกเหนื่อยกับเค้า เพราะเราคนจนมีรถก็ต้องเอาไว้ใช้งานจริงๆ ผมได้ลองขับโคซ่ารู้สึกว่าโอ้ข้าเจอแล้ว..ชอบๆเจ๋งหว ะไม่ใหม่มาและไม่เก่ามากยังมีความเป็นกลิ่นไอของscoo terบ้างถึงจะไม่มากที่สุด
    +ถามว่าชอบเวสป้าไหมชอบมากเท่มาก แลมก็ชอบ GS ก็ชอบแต่ทำไม...มันแพงครับไม่มีเงินที่จะซื้อเค้าหลอ ก..สมุติว่าผมเป็นคนรวยนะครับ ผมจะทำแบบคุณลีโอพุฒครับ.....มีเค้าทุกรุ่นเลยแต่ผมจ ะมีโคซ่าอาไว้ใช้งาน
    +จะว่าโคซ่าเท่มันก็เท่นะครับ เป็นรอยต่อระหว่างยุคนะครับต้องใช้ใจในการมองเยอะครั บ

ทำไมผมต้องออกมาพูดครับ!
    ผมไม่มีเจตนาไม่ดีนะครับ ผมไม่อยากให้เพื่อนๆเป็นแบบนี้ครับ
    วันหนึ่งที่รัชดาไนท์ ผมพาลูกและภรรยาไปเดินเล่นครับผมไปหยุดที่ร้านขายอะไ หล่สผมตเตอร์ครับ
    มีลูกค้าหยิบอะไหล่ขึ้นมาแล้วถามพ่อค้าว่าใส่ได้ทุกร ุ่นไหมเพ่
    พ่อค้าตอบ....ใส่เวสป้าได้ทุกรุ่น.!.......
    ลูกค้าถามอีก.......ใส่GSได้ปล่าว.....
    พ่อค้าตอบ....โมโหนิดๆ...ก็บอกว่าใส่เวสป้าได้ทุกรุ่ นไม่เค้าใจหลอGSใส่ไม่ได้
    ลูกค้าว่างของแล้วเดินไปอย่างงงๆ แล้วคุยกับเพื่อน.....แล้ว***บอกว่าใส่เวสป้าได้ทุกร ุ่น!
    อย่างนี้ใครครับ!....
    ผมมาเล่าให้ผู้รู้ฟังเค้าบอกครับโคซ่าก็เหมือนกันไม่ ใช่เวสป้านะเป็นเพียงรุ่นหนึงของพีจิโอ
    เช่นฮอนด้าจะมี ซีวิค แอคคอต ซิดตี้ เค้าจะเรียกแค่ชื่รุ่น
    เวสป้าจะแยกย่อยออกไปอีกมากมายPX 'SUPER เก้าลอเก้า
    โคซ่าเป็นรถที่ดีครับน่าใช่ครับราคาไม่แพงอดทน อะไหร่อาจแพงไปหน่อย(มาก) แต่ซ่อมเปลี่ยนแล้วจบครับ
    ยกเว้นระบบเบรคครับ!โคตรแพงแล้วไม่ยอมจบง่ายๆอีก
    สุดท้ายนี้มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับโคซ่าขอเชิญที่COSA CLUB
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=87
    มีเพื่อนๆมากมายรอช่วยตอบคำถามด้วยความเต็มใจ และน้ำใจงามทุกคนเลยครับ
    แล้วเจอกันครับ
    เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ ไปซื้ออะไหล่บอกใส่ได้ทุกรุ่นกลับมาบ้านใส่ไม่ได้เอา ไปเปลื่ยนมันก็ยังยืนยันว่าใส่ได้ เลยฝากเจ้าของร้านเอาไปทิ้งที

00