อยากแปลงไฟเอง สอนหน่อยครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: อยากแปลงไฟเอง สอนหน่อยครับ

Junior Member ZaNDeR's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากแปลงไฟเอง สอนหน่อยครับ

ผมน้องใหม่หัดเล่นน่ะครับ ด้วยความไม่รู้จึงเชื่อช่าง จากกระทู้ที่เป็น 12 v ฟังแล้วเสียดายอยากแปลงกลับมาเป็น 6 v ดังแต่เก่า รบกวนพี่ๆที่ช่วยสอนหน่อยครับ เอาอย่างแรกเลย อุปกรณ์ที่ใช้แปลง มีไรบ้างครับ
    คือผมมี คอล์ย 6 v แล้ว , ชุดสายไฟก็รอเก็บเงินก่อน , คอนเดนเซอร์ (ใช้ ตัดไฟที่เกินมาใช่ไหมครับ) ต้องซื้อใหม่ไหมครับ , stator นี่ คือมัดข้าวต้มใช่ไหมครับ ต้องเปลี่ยนใหม่ไหมครับ, แบตฯ ลูกเท่าไรหรอครับ แล้วต้องตั้งหน้าทองขาวใหม่ไหมครับ หรือ พี่ๆ ที่อยู่ลพบุรี จะมาช่วยหน่อยก็ดีครับ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

1.คอยล์ไฟจุดระเบิด (ของเก่าน่าจะม๊อยู่แล้วมั่ง)
    2.ชุดทองขาว
    3.คอนเดนเชอร์ (ตัวนี้เป็นตัวเก็บประจุไฟฟ้านะครับ หน้าสัมผัสทองขาวเป็นตัวเปิด/ปิดไฟ ตามรอบ ไฟก็จะเข้าชาร์ตและ ดิสชาร์ตเข้าคอนแดนเชอร์
    กำเนิดคลื่นความถี่ขึ้นมา ความถี่ที่ได้จะถูกป้อนเข้าชุดคอยล์ไฟจุดระเบิด เพื่อแปลงเป็นไฟสูงในการจุดระเบิดนั้นเอง)
    ไม่แน่ใจว่าระบบที่เป็น CDI มีคอนแดนเชอร์มั้ย เพราะไม่เคยแปลงเหมือนกัน รอคนอื่นมาตอบละกัน

4.แบต 6v 11ah (แนะนำควรใช้แบตน้ำ อาจจะหายากสักหน่อย ลูกล่ะ 300-400 บาท)
    5.ฟิลคอยล์ไฟต่ำ หรือเรียกกันว่า มัดข้าวต้ม
    6.หลอดไฟ ก็เปลี่ยนใหม่หมดเป็น 6 v
    7.แฟรชไฟเลี้ยว
    8.ตัวชาร์ต

แค่นี้ก่อนมั่ง

อีกส่วนก็จะเป็นระบบสตาร์ทมือ ซึ่งยังไม่จำเป็นเท่าไหร่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 23-12-2010 เมื่อ 20:26

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    1.คอยล์ไฟจุดระเบิด (ของเก่าน่าจะม๊อยู่แล้วมั่ง)
    2.ชุดทองขาว
    3.คอนเดนเชอร์ (ตัวนี้เป็นตัวเก็บประจุไฟฟ้านะครับ หน้าสัมผัสทองขาวเป็นตัวเปิด/ปิดไฟ ตามรอบ ไฟก็จะเข้าชาร์ตและ ดิสชาร์ตเข้าคอนแดนเชอร์
    กำเนิดคลื่นความถี่ขึ้นมา ความถี่ที่ได้จะถูกป้อนเข้าชุดคอยล์ไฟจุดระเบิด เพื่อแปลงเป็นไฟสูงในการจุดระเบิดนั้นเอง)
    ไม่แน่ใจว่าระบบที่เป็น CDI มีคอนแดนเชอร์มั้ย เพราะไม่เคยแปลงเหมือนกัน รอคนอื่นมาตอบละกัน

4.แบต 6v 11ah (แนะนำควรใช้แบตน้ำ อาจจะหายากสักหน่อย ลูกล่ะ 300-400 บาท)
    5.ฟิลคอยล์ไฟต่ำ หรือเรียกกันว่า มัดข้าวต้ม
    6.หลอดไฟ ก็เปลี่ยนใหม่หมดเป็น 6 v
    7.แฟรชไฟเลี้ยว
    8.ตัวชาร์ต

แค่นี้ก่อนมั่ง

อีกส่วนก็จะเป็นระบบสตาร์ทมือ ซึ่งยังไม่จำเป็นเท่าไหร่
    คือ ขอถามหน่อยครับพี่ 12 v กับ CDI นี่คืออันเดียวกันหรอครับ ผมสตาร์ทมือได้อยู่ ....อย่างงี้ต้องตั้งหน้าทองขาวใหม่ด้วยจิครับ
    งบประมาณนี่คาดว่าเท่าไหร่หรอครับพี่

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

คิดดีๆคิดนานๆ หาช่างที่ฝีมือดีรับผิดชอบงาน ไม่มั่วว่างั้น ปรึกษาผู้รู้เยอะๆครับจะเจ็บตัวน้อย
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ไก่

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าขี่ๆไปก่อนก็ได้มั่ง

cdi ใช่ว่าจะไม่ดี cdi ก็ดี
    แค่ไม่ใช่ระบบเดิมๆของหมูแค่นั้น

ที่เขาหันไปแปลง CDI กันเพราะอุปกรณ์สำหรับไฟ 6V หรือระบบทองขาว
    นับวันจะหายาก และไม่ผลิตออกมาใช้กันแล้ว ดูอย่างแบต 6V สิหายากเข้าไปทุกที

cdi ก็คือระบบจุดระเบิดแบบใหม่ที่ไม่ต้องพึ่งทองขาว แต่ก็ยังใช้คาร์บูอยู่
    เป็นระบบที่มีการนำระบบประมวลผล(microprocesser)เข้า มาช่วย
    แน่นอนมันใช้ไฟ 12 V

ในการสร้างความถี่ในการจุดระเบิด จึงหมดปัญหาเรืองทองขาวซึ่งมีจุดอ่อนที่
    สร้างความถี่จุดระเบิดไม่ได้สม่ำเสมอ
    (ทุกวันนี้ระบบจุดระเบิดถูกพัฒนาไปไกลแว้ว ตอนนี้ ก็ PGM-FI ที่ได้ยินกันของ HONDA)

วิวัฒนาการพวกนี้ถูกพัฒนาไปพร้อมๆกับระบบอิเล็กทรอนิ กส์
    ที่พัฒนาไปเรื่อยๆ จากไป 6V ไป 12 V และรถยนต์ 48 V
    จาก คาร์บู มาเป็นหัวฉีด สังเกตุว่าระบบเครื่องยนต์จะพัฒนาช้สกว่าระบบคอมพิวเ ตอร์

แต่หมู ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อ CDI เพราะหมูเกิดก่อน CDI จะถูกค้นพบ
    แต่ก็ดัดแปลงใส่กันได้

ความรู้สึกในการขับขี่อาจจะแตกต่างไปแค่นั้น (ฟังๆรุ่นพี่แถวนี้ว่ามานะ)

ขี่ cdi หาประสบการณ์ไปก่อน บางทีอาจจะติดใจ

2 วันนี้หมูผมก็ไฟหน้าไม่ติด ตอนแรกนึกว่าหลอดขาด
    แต่พอเซ็คดูแล้ว ไฟ 35v ไม่มา สงสัยงานเข้า

คงต้องเปิดครอบเพื่อเซ็คคอยล์ฟิลดู เด๊วจะถือโอกาสถ่ายรูปมาให้ดู
    ถ้าคอยล์ฟิล ใหม้ คงเซ็งน่าดู แต่ไฟชาร์ตมา รถขับได้ปกติ
    เพราะก็อย่างที่รู้ๆ ไฟ 35v ของผมใช้เลี้ยงไฟหน้าอย่างเดียว

ถ้าฟิลคอยล์ 35 V ไหม้จริงๆ อาจจะไปศึกษาระบบไฟหน้า FINO มาใส่หมูไปเลย
    จะได้ยิงส่องเด็กแว๊น 5555 ขอเวลาศึกษาหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 24-12-2010 เมื่อ 09:06

ขอบคุณ
    0

ข้อมูลไฟหน้าเด็กแว๊น ไปแอบอ่านมา

http://www.mocyc.com/club/view.php?u...b&idboard=1920

Senior Member the_araamboy's Avatar
    สถานที่
    the aramboy club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    ผมว่าขี่ๆไปก่อนก็ได้มั่ง

cdi ใช่ว่าจะไม่ดี cdi ก็ดี
    แค่ไม่ใช่ระบบเดิมๆของหมูแค่นั้น

ที่เขาหันไปแปลง CDI กันเพราะอุปกรณ์สำหรับไฟ 6V หรือระบบทองขาว
    นับวันจะหายาก และไม่ผลิตออกมาใช้กันแล้ว ดูอย่างแบต 6V สิหายากเข้าไปทุกที

cdi ก็คือระบบจุดระเบิดแบบใหม่ที่ไม่ต้องพึ่งทองขาว แต่ก็ยังใช้คาร์บูอยู่
    เป็นระบบที่มีการนำระบบประมวลผล(microprocesser)เข้า มาช่วย
    แน่นอนมันใช้ไฟ 12 V

ในการสร้างความถี่ในการจุดระเบิด จึงหมดปัญหาเรืองทองขาวซึ่งมีจุดอ่อนที่
    สร้างความถี่จุดระเบิดไม่ได้สม่ำเสมอ
    (ทุกวันนี้ระบบจุดระเบิดถูกพัฒนาไปไกลแว้ว ตอนนี้ ก็ PGM-FI ที่ได้ยินกันของ HONDA)

วิวัฒนาการพวกนี้ถูกพัฒนาไปพร้อมๆกับระบบอิเล็กทรอนิ กส์
    ที่พัฒนาไปเรื่อยๆ จากไป 6V ไป 12 V และรถยนต์ 48 V
    จาก คาร์บู มาเป็นหัวฉีด สังเกตุว่าระบบเครื่องยนต์จะพัฒนาช้สกว่าระบบคอมพิวเ ตอร์

แต่หมู ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อ CDI เพราะหมูเกิดก่อน CDI จะถูกค้นพบ
    แต่ก็ดัดแปลงใส่กันได้

ความรู้สึกในการขับขี่อาจจะแตกต่างไปแค่นั้น (ฟังๆรุ่นพี่แถวนี้ว่ามานะ)

ขี่ cdi หาประสบการณ์ไปก่อน บางทีอาจจะติดใจ

2 วันนี้หมูผมก็ไฟหน้าไม่ติด ตอนแรกนึกว่าหลอดขาด
    แต่พอเซ็คดูแล้ว ไฟ 35v ไม่มา สงสัยงานเข้า

คงต้องเปิดครอบเพื่อเซ็คคอยล์ฟิลดู เด๊วจะถือโอกาสถ่ายรูปมาให้ดู
    ถ้าคอยล์ฟิล ใหม้ คงเซ็งน่าดู แต่ไฟชาร์ตมา รถขับได้ปกติ
    เพราะก็อย่างที่รู้ๆ ไฟ 35v ของผมใช้เลี้ยงไฟหน้าอย่างเดียว

ถ้าฟิลคอยล์ 35 V ไหม้จริงๆ อาจจะไปศึกษาระบบไฟหน้า FINO มาใส่หมูไปเลย
    จะได้ยิงส่องเด็กแว๊น 5555 ขอเวลาศึกษาหน่อย
    เป้นผลไงก็แจ้งกันไวไวนะครับคุณอ๊อฟ
    แล้วจะย้ายสัมโนครัว กลับอุบลวันไหนครับ
    รองเท้ายังมีคู่
    ต่างหูมีสองข้าง
    ตะเกียบมีสองอัน
    ส่วนตัวฉันคู่กับเธอ

the_aramboy@hotmail.com

กิบบบบ..กิ๊วววว Blackkaho's Avatar
    สถานที่
    ลุงสัน
    ขอบคุณ
    0

สำหรับผมแล้ว คิดว่า ทองขาวนะ ที่เค้าทำCDI กันเพราะช่างสมัยนี้ส่วนมาก วิชาไม่ค่อยถึงเรื่องระบบทองขาว เลยแปลงCDI

ส่วนแบต ไงก็แบตแห้งครับ อย่างที่เคยบอกพี่ไปแล้วอะครับ ว่าเอาแบตของตัวbackupไฟฉุกเฉินอะครับ ทำไมถึงต้องเอาแบตแห้ง เพราะ เป็นอะไรที่สำคัญที่สุดคือ แบตแห้งไม่มีน้ำกรดไหลออกมา ไม่ทำให้สีรถเราพัง แต่ แบตแห้ง คือต้องติดเครื่องชาต บ่อยๆ อาทิตละ2ครั้ง
    เบรกสะบัดโชกค์เสียเกียร์หลุด เครื่องสะดุดเพลาหักสลักหาย
    หัวเทียนบอดยางแฟบแหนบ ตาย ไดไม่จ่ายไฟไม่ชารว์สตาร์พัง

We Love C92

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Blackkaho อ่านข้อความ
    สำหรับผมแล้ว คิดว่า ทองขาวนะ ที่เค้าทำCDI กันเพราะช่างสมัยนี้ส่วนมาก วิชาไม่ค่อยถึงเรื่องระบบทองขาว เลยแปลงCDI

ส่วนแบต ไงก็แบตแห้งครับ อย่างที่เคยบอกพี่ไปแล้วอะครับ ว่าเอาแบตของตัวbackupไฟฉุกเฉินอะครับ ทำไมถึงต้องเอาแบตแห้ง เพราะ เป็นอะไรที่สำคัญที่สุดคือ แบตแห้งไม่มีน้ำกรดไหลออกมา ไม่ทำให้สีรถเราพัง แต่ แบตแห้ง คือต้องติดเครื่องชาต บ่อยๆ อาทิตละ2ครั้ง

ทองชาวดีที่สูดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ๆๆ

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

Bookmarks