คือจะทำเครื่องjx 110 ทั้งชุดอ่ะครับ

ชื่อกระทู้: คือจะทำเครื่องjx 110 ทั้งชุดอ่ะครับ

Senior Member AntiModern's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คือจะทำเครื่องjx 110 ทั้งชุดอ่ะครับ

รถผมjx110บิดแล้วควันออกอยากจะผ่า เครื่องใหม่ที่เดี่ยวอ่ะคับ อยากทราบ
    รายละเอียด ของ ของที่ต้องเปลี่ยน ทั้งชุดบนชุดล่าง ทุกชิ้นเลยอ่ะครับว่ามีอะไรบ้าง
    เอาทุกชิ้นเลยนะคับ อยากรู้เรื่อง ราคาด้วยครับบบ:D อะไหล่แท้นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย AntiModern : 25-12-2010 เมื่อ 23:29
    จงอย่ามองคนเพียงเปลือกนอก จงมองด้วยจิตใจที่แท้จริง !!!

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...8#post11216308

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ราคาผมไม่แน่นอนแล้วแต่ครับ ร้านอะไหล่แต่ละร้านขายไม่เหมือนกันครับ
    คุณะทำเครื่องใหม่ ฟิตเครื่องให้เป๊ะทีเดียวอยู่ ต้องเริ่มตั้งแต่ตอนรื้อครับ แล้วเช็คหาความเสียหายทีละส่วน ตั้งแต่
    ฝาวาล์ว มีรอยสึกแตกหรือเปล่า
    วาล์วจะแยกเป็น ก้านวาล์วคดงอสึกสกปรกแค่ไหน บ่าวาล์วสึกหรือไม่ สปริงยกวาล์วมองหารอยแตกร้าว กระเดื่องวาล์วเช็คความสึกหรอของหน้าสัมผัสทั้งหมด ก้านกระทุ้งหัวท้ายยังกลมมนหรือไม่
    เสื้อสูบ มองหารอยขูดขีดว่าลึกหรือไม่
    ลูกสูบ ดูแหวนยังเลื่อนได้หรือไม่ แหวนหมดหรือยัง ในส่วนเสื้อสูบคว้านใหม่ พร้อมลูกและแหวนเลย แล้วก็เปลี่ยนสลักด้วย
    ข้อเหวี่ยง ลองโยกดูว่าหลวมหรือยัง
    เพลาแกนข้อเหวี่ยง มองหาจุดสึกหรอแกนจะต้องไม่คดงอ จุดนี้จะมีลูกปืนเปลี่ยนไปเลย
    แผ่นคลัช ถ้ารถใช้มานานก็เปลี่ยนเลย
    จานคลัช ต้องดูว่ามีรอยกินของรองล็อกแผ่นมากหรือไม่ถ้ามากเปล ี่ยน ถ้าไม่มา ก็ขัดใหม่
    คลัชก้อน ลองยกแล้วสังเกตุสปริงว่ายังดึงดีหรือไม่ถ้าไม่เปลี่ ยนยกชุดเลย
    ชุดเฟืองเกียร์ ไม่ค่อยมีปัญหาล้างให้สะอาดก็พอ
    เฟืองสตาร์ท สปริงสตาร์ทตรงนี้สำคัญนะ รถใช้นาน ๆ โดยเฉพาะ CG JX GL wing สปริงจะแตกนะ
    แกนสตาร์ท แกนเกียร์ แกนสเตอร์ ดูร่องฟันว่าสึกหรือยังถ้าสึกเปลี่ยนเลย
    ก้านกดคลัชสึกหรือไม่ ยังกดได้ดีหรือไม่ ไม่คดไม่งอ
    ดูให้หมดครับ ลองเช็คดูครับไล่ทีละส่วนนะ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

Bookmarks