ของฝากจากสมุยและปักษ์ใต้ 2554 - หน้า 4

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ของฝากจากสมุยและปักษ์ใต้ 2554

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ เจ้าตาลเป็นตัวที่เฝ้าของที่ดีที่สุดครับแต่เจ้าย้วย ชื่อพันธ์มันแปลกๆนะครับมันอ่านออกกุ๊ยๆยังไงไม่ทราบ ข้าวต้มกุ๊ยก็ไม่ใช่?

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mix&Max10 อ่านข้อความ
    เมื่อวานหยุดงาน พอมีเวลาว่าง เลยได้โอกาสไปปิดทองไหว้พระ ปล่อยนก ทำให้จิตใจสบายขึ้น

แนบเอกสาร 2395660แนบเอกสาร 2395666
    แนบเอกสาร 2395685
    ดีครับเราชาวพุทธเขัาวัดทำบุญดีที่สุด คืนไหนถ้าผมนอนไม่หลับท่องนะโม3จบ ไม่เคยถึงจบที่3เอวังหลับไม่รู้เรื่อง ไปวัดแล้วขากลับอย่าแวะดูรถเดี๋ยวจะเป็นทุกข์ ให้ดูขาไปครับ

เอารูปมาฝากตามชื่อกระทู้หน่อยครับ
    ผมไปนั่งคอยรับของที่ท่าเรือหน้าทอน ระหว่างรอ ไม่รู้จะทำอะไร เป็นกลุ่มที่อยู่นิ่งๆไม่ค่อยได้ พอดีติดกล้องไปด้วย ก็เลยถ่ายเล่นๆมาครับ

มันเป็นช่วงบ่ายๆเย็นๆ วิถีชีวิตเดิมๆของชาวประมงที่นี้ จะเอาเรือเข้ามาจอด เพื่อส่ง-ขาย น้องกุ้ง,น้องหอย,น้องปู,น้องปลา,น้องติ๊ก(อันนี้ไม่ เกี่ยว)^^

มันเหมือนชีวิตเราอะครับ เมื่ออยู่ท่ามมหาสมุทรนานๆหรือต้องจากบ้านไปไกลๆ ก็หวังคิดจะกลับคือมาหาฝั่ง มาหาที่สักที่ แหล่งที่มันอุ่น บางครั้งเหนื่อยล้า อยากจะพัก อยากจะวางสมอลงหลักที่ไหนสักแห่ง...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iamfree : 11-02-2011 เมื่อ 13:52
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

วิถีชีวิตเดิมๆของที่นี่ หากินอยู่ในสายลมแสงแดดและธรรมชาติ บ้างออกทะเล บ้างทำสวนมะพร้าว
    เคารพและศรัทธาในเครื่องมือทำกิน ธรรมชาติเป็นผู้มีพระคุณต่อเรา หากเราไม่เอาเปรียบธรรมชาติกันเกินไป ธรรมชาติก็ให้เราไม่มีวันหมด

แต่แล้ววันหนึ่ง วิถีก็เปลี่ยนไป จากที่เคยอยู่หากินสอดคล้องสมดุลกับธรรมชาติพึ่งพาเก ื้อกูลกันอยู่เสมอ
    รายได้หลักของสมุยก็กลายเป็นแหล่งท่องเที่ยว ฝรั่ง,แขก,จีน ก็เข้ามา

ไงผมต้องเลี้ยวเข้าพงเรื่องอย่างนี้ทุกที ขึ้นต้นเสียดีแล้ว ขอโทษครับ พฤติกรรมเดิมๆมันชอบออก แก้ไม่หายสักที^^
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ชอบแบบไหนก็ทำไปเถิด แต่อย่าให้คนอื่นเขาหัวใจวายนะลูก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamfree อ่านข้อความ
    วิถีชีวิตเดิมๆของที่นี่ หากินอยู่ในสายลมแสงแดดและธรรมชาติ บ้างออกทะเล บ้างทำสวนมะพร้าว
    เคารพและศรัทธาในเครื่องมือทำกิน ธรรมชาติเป็นผู้มีพระคุณต่อเรา หากเราไม่เอาเปรียบธรรมชาติกันเกินไป ธรรมชาติก็ให้เราไม่มีวันหมด

แต่แล้ววันหนึ่ง วิถีก็เปลี่ยนไป จากที่เคยอยู่หากินสอดคล้องสมดุลกับธรรมชาติพึ่งพาเก ื้อกูลกันอยู่เสมอ
    รายได้หลักของสมุยก็กลายเป็นแหล่งท่องเที่ยว ฝรั่ง,แขก,จีน ก็เข้ามา

ไงผมต้องเลี้ยวเข้าพงเรื่องอย่างนี้ทุกที ขึ้นต้นเสียดีแล้ว ขอโทษครับ พฤติกรรมเดิมๆมันชอบออก แก้ไม่หายสักที^^
    ของฝากจากสมุยดูจะคล้ายๆเกือบทุกที่ที่มีทะเล ความเป็นอยู่การทำมาหากินแหล่งท่องเที่ยวในปักษ์ใต้ร วมถึงแถวจันทรบูร แต่ก็ซ่อนปัญหาอยู่ภายในมากมายเมื่อก่อนอารยธรรมที่บ ้านผู้หญิงนุ่งผ้าถุงถึงตาตุ่มเข้าวัดมีของใช้หลายอย ่างที่บ่งบอกของสมุยแท้ๆ แต่เดี๋ยวนี้ฝรั่งทั้งหญิงชายเดินถนนนุ่งกางเกงในตัว เดียว(แล้วใครนุ่งกางเกงใน2ตัวล่ะ)ไม่แน่ใจว่าอีก50ป ีข้างหน้าคนสมุยอาจจะตายด้านหมดทั้งเกาะหมดความรู้สึ กเฉยๆแต่ขออย่างเดียวพวกเราอย่าทำแบบพวกเขาคงเห็น..ต ูดดำๆน่าเกลียดตายห่า แหมรูปสุดท้ายทำเอาคน40กลางๆใจละลายไปกับรถถีบโชคดีท ี่นั่งบนจักรยานไม่งั้นหลุดโผไม่เกี่ยวกับรถถีบสงสัย จะเข้าเรต น. แนะนำครับ สนุกๆกันไปครับแต่ใครมีความเห็นอย่างไรบอกไดัครับ ธรรมดาของผู้ชายก็ต้องเป็นอย่างนี้ แต่ถ้าวันไหนสามีคุณแอบส่งตาหวานให้ผู้ชายด้วยกันแล้ วละก้อ....ตัวใครตัวมัน55มันจะไม่too much so much อิ อิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 12-02-2011 เมื่อ 09:06

พี่วิทูรวันนี้หยุดเปล่าครับ ไม่แน่บ่ายๆอาจจะเข้าไปเที่ยวที่บ้านครับ

trip เล็กๆ ไหว้พระวัดพระพุทธฉาย สระบุรี

แนบเอกสาร 2409280
    แนบเอกสาร 2409274แนบเอกสาร 2409284
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mix&Max10 : 14-02-2011 เมื่อ 12:37

ขอบคุณ
    0

ครอบครัวนี้น่าอิจฉาจัง มีเวลาสันธนาการร่วมกันเข้าวัดทำบุญไหว้พระดีที่สุดเ ลยครับ รักครอบครัวให้มากไม่วอกแว๊กทำอะไรก็เจริญเจริญ รูปที่ลงสวยนิ่งสงบดีครับไหนๆก็ไหนๆอวยพรกันสักหน่อย ....วันวาเลนไทน์นี้ ขอให้มีความรักในในครอบครัวตลอดไป ....เฮๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 14-02-2011 เมื่อ 14:54

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamfree อ่านข้อความ
    พี่วิทูรวันนี้หยุดเปล่าครับ ไม่แน่บ่ายๆอาจจะเข้าไปเที่ยวที่บ้านครับ
    เอ้าเมื่อวานลืมบอกว่าหยุดนึกว่าเข้ามาเลย วันวาเลนไทน์นี้ขอให้รักกันมากๆ....แต่อย่าหักโหม เดี๋ยวเลนไทน์ปีหน้าจะเบื่อ อิ อิ

ไม่ว่าวันนี้หรือวันใหนๆ ก็ขอให้รักกันทุกวันนะครับ

ขอบคุณ
    0

มีบ้าน มีรถ มีครอบครัวน่ารักน่ารักแล้วคุณยังจะหาอะไรอีกกกกกกกก ........แฮ้ แฮ๊...อะไหล่รถถีบโบราณงัย(อย่าเอ็ดไปเดี๋ยวฝ่ายค้าน รู้55555) แหมแฟนท่านอยู่เหมือนลูกเทวดา1(ลูกคนโต)ผมเลยนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman : 14-02-2011 เมื่อ 23:34

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลูกๆเทวดา///

นี่ก็สมาชิกรถถีบโบราณของกลุ่มสมุยนอรฺ์แมนอีก1คนครั บผลุ๊บๆโผล่ๆลูกเทวดา1 นานๆจะได้กลับมาถีบสักทีเลยขออนุญาตพี่ป้าน้าอาลงรูป สักหน่อยในวันวาเลนไทน์ความรักในครอบครัวพื้นฐานของค วามรักและห่วงใย อยู่ห่างไกลกันก็เป็นห่วงมากธรรมดาลูกผู้หญิงเนาะ แล้วยังมีอีกลูกเทวดา2ก็จะจบม.6อีกคนท่านเอ๊ย นึกแล้วมันหนาว2คนรวดพวกเราผัวๆเทวดาหากันตาเหลือก นี่แอ๊คกับนอร์แมนพ่อก่อนกลับธรรมดาให้ขี่ราเล่ห์26อ ยู่ ไอ้ยักษ์สูงมากพ่อยังไม่อยากจะถึงเลย55เสียใจด้วย

รูป รูป    

หน้าที่ 4 จากทั้งหมด 25 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks