บันทึกการเดินทางจากลพบุรีสู่สุดแคว้นแดนสยามนครพนม - หน้า 5

ชื่อกระทู้: บันทึกการเดินทางจากลพบุรีสู่สุดแคว้นแดนสยามนครพนม

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มันเป็นประสบการณ์ที่แสนล้ำค่าขอสดุดีหัวใจของท่านแล ะผู้ร่วมเดินทางเช่นกัน...เรื่องราวของท่านน่าติดตาม และสัมผัสถึงหัวใจจริงๆ...

ปล. หลานๆน่ารักมากครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    มันเป็นประสบการณ์ที่แสนล้ำค่าขอสดุดีหัวใจของท่านแล ะผู้ร่วมเดินทางเช่นกัน...เรื่องราวของท่านน่าติดตาม และสัมผัสถึงหัวใจจริงๆ...

ปล. หลานๆน่ารักมากครับ
    ขอบคุณจากใจจริงครับ ที่คอยเป็นห่วงผมตลอดการเดินทาง การเดินทางของน้องหยกก็ได้สิ้นสุดลงที่บ้านของผมที่ล พบุรีเป็นที่เรียบร้อยครับ น้องหยกไม่หายใจอีกแล้ว พยายามเท่าไหร่ก็ไม่สำเร็จ พรุ่งนี้จะเรียกหมอมาตรวจอาการแล้วต้องคอยลุ้นว่าจะต ้องโอเวอร์ฮอลหรือเปล่า งานการก็ไม่ต้องไปทำแล้ว เพราะไม่มีรถใช้ครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

เอาใจช่วยครับ
    คงไม่ถึงกับโอเวอร์ฮอลมั้งครับ
    น่าจะระบบไฟไม่ก็คาบูครับ
    ผมภาวนาช่วยท่านเจี๊ยบไห้เป็นแค่นั้นครับ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เอาใจช่วยครับ
    คงไม่ถึงกับโอเวอร์ฮอลมั้งครับ
    น่าจะระบบไฟไม่ก็คาบูครับ
    ผมภาวนาช่วยท่านเจี๊ยบไห้เป็นแค่นั้นครับ
    น้ำมันเครื่องมันทะลักออกมาจากเครื่องครับ แล้วยังทะลักเข้าหม้อกรองอากาศด้วย นองเต็มหม้อเลยครับ ช่างบอกว่าแหวนมันไม่กันน้ำมันเครื่องแล้ว

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ ผมก็พึ่งกลับมาจากการเดินทางไกลครับ เห็นมาสด้ามากมายและก็ได้ประสบการณ์ดีๆในการเดินทางเ ช่นกัน

ขอบคุณประสบการดีดีและให้ผมต้องเตรียมตัวอีกมากมายใน การวิ่งทางใกล
    เพราะผมก็จะวิ่งจาก ลําพูนไปสีสะเกตด้วยมาสด้า ครับท่าน

ท่านครับแม่นําทีท่านจอดถ่ายรูปซื่ออะไรครับ วันที่4ผมกลับมาจากสีสะเกตจะกลับลําพูนผ่านก็เเวะถ่า ยรูปครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โกเอ็ม อ่านข้อความ
    ขอบคุณประสบการดีดีและให้ผมต้องเตรียมตัวอีกมากมายใน การวิ่งทางใกล
    เพราะผมก็จะวิ่งจาก ลําพูนไปสีสะเกตด้วยมาสด้า ครับท่าน

ท่านครับแม่นําทีท่านจอดถ่ายรูปซื่ออะไรครับ วันที่4ผมกลับมาจากสีสะเกตจะกลับลําพูนผ่านก็เเวะถ่า ยรูปครับ
    แม่น้ำโขงครับ อยู่ในตัวเมืองนครพนม

บรรยากาศแบนี้ หายากในปัจจุบันครับ ประทับใจในความอบอุ่นของครอบครัวจริง โดยเฉพาะรอยยิ้มของ"น้องเด็น"
    สดใส จริงใจดีครับ วันหลังขอติดตามไปท่องเที่ยวตบรรยากาศนี้ด้วยเด้อ

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ วรา_บึงยี่โถ อ่านข้อความ
    บรรยากาศแบนี้ หายากในปัจจุบันครับ ประทับใจในความอบอุ่นของครอบครัวจริง โดยเฉพาะรอยยิ้มของ"น้องเด็น"
    สดใส จริงใจดีครับ วันหลังขอติดตามไปท่องเที่ยวตบรรยากาศนี้ด้วยเด้อ
    ได้ครับ ยินดีเสมอครับ...

สาเหตุที่น้องเด๊นท์ยิ้มสวยนั้นก็มาจากชื่อของเค้าเอ งครับ เดนท์ มาจากคำว่า dentist (เดนทีส) แปลว่าทันตแพทย์ ครับ แล้วคุณแม่ก็เป็นทันตแพทย์ด้วย...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมชอบบ้านแบบนี้มากเลย นึกถึงบ้านที่เวียงจันทน์ บ้านที่เวียงจันทน์จะมีโรงครัวที่มีกาต้มน้ำวางอยู่บ นขาเหล็ก มีคราบเขม่า มีฟืน มีควันโขมงทุกเช้า มีเตาแก๊สแต่ก็ไม่เห็นว่าจะใช้เท่าไหร่ และก็ห้องน้ำอยู่หลังบ้านแบบที่ต้องตักอาบ เรามีตู้กับข้าวก็จริงแต่ส่วนมากอาหารจะถูกครอบด้วยฝ าชีวางอยู่บนโต๊ะ เวลาที่กินข้าวจะต้องรอให้ทุกคนอาบน้ำครบให้หมดแต่ว่ าอาหารก็จะทำไปเรื่อยๆ พอป้าและลุงและหลานๆพร้อมหน้าพร้อมตาก็จะยกสำรับคล้า ยๆขันโตกมาวางบนเสื่อ (พูดง่ายๆก็คือมีโต๊ะอาหารแต่ไม่ได้ใช้ 555) มีกระติ๊บข้าวเหนียวยักษ์อยู่สองอันวางกันคนละมุม ทุกคนก็จะจ้ำข้าวเหนียวใส่จานของตัวเอง อาหารส่วนมากก็จะเป็นพวกปลา แจ่ว ผักต้มผักสด ลาบ มีไม่กี่อย่างแต่ข้อดีคือบรรยากาศแบบครอบครัวที่อบอุ ่นแบบที่ท่านเจี๊ยบถ่ายรูปมาให้ดูนี่แหละ ก็จะคุยกันไป เหย้าแหย่กันไป ส่วนมากผมจะถูกสัมภาษณ์มากที่สุดว่าที่เมืองไทยเป็นอ ย่างไรบ้าง 555

ตอนเช้าผมก็จะตามป้าไปใส่บาตรข้าวเหนียว สายๆก็จะเข้าไปเล่นในสวนเพราะว่าที่บ้านเป็นเรือนเพา ะชำต้นไม้ รายได้ส่วนหนึ่งของเรามาจากการขายพันธุ์ไม้และก็ร้าน ขายของชำนิดหน่อย ส่วนพี่ๆก็ไปทำงานในเมือง ตอนเย็นก็จะไปเเดินล่นตามทุ่งนา บางทีถ้ามีเวลาพี่ๆจะพาเข้าไปในเมืองไปดูสาวลาวออกมา เล่นกัน วิถีชีวิตที่โน่นของผมไม่ต่างจากการมีวิถีชีวิตที่แม ่สะเรียง ก็เลยเฉยๆแต่ก็สุขใจดี มีเพื่อนๆมาเล่นด้วย มาพูดมาคุย เล่าเรื่องที่เมืองไทยให้เพื่อนฟังดั่งว่าตัวเองมาจา กนอกเมือง....

ปล. อยากจะไปเบิ่งนครพนมเหมือนกัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

ที่หมู่บ้านนี้ในสมัยก่อนจะเป็นทางลูกรังครับ บรรากศตอนเช้า ๆ จะมีหมอกลงนิดหน่อย มีเสียงกระดิ่งวัว ควาย มีควันอ่อน ๆ จากในครัวของบ้านแต่ละหลัง หน้าบ้านทุกหลังจะมีชาวบ้านนั่งรอใส่บาตร เป็นบรรยากาศที่น่าอยู่มากครับ ผิดกับสมัยนี้ที่กล่าวมาข้างต้นเริ่มสูญหายไปตามกาลเ วลา...

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมชอบบ้านแบบนี้มากเลย นึกถึงบ้านที่เวียงจันทน์ บ้านที่เวียงจันทน์จะมีโรงครัวที่มีกาต้มน้ำวางอยู่บ นขาเหล็ก มีคราบเขม่า มีฟืน มีควันโขมงทุกเช้า มีเตาแก๊สแต่ก็ไม่เห็นว่าจะใช้เท่าไหร่ และก็ห้องน้ำอยู่หลังบ้านแบบที่ต้องตักอาบ เรามีตู้กับข้าวก็จริงแต่ส่วนมากอาหารจะถูกครอบด้วยฝ าชีวางอยู่บนโต๊ะ เวลาที่กินข้าวจะต้องรอให้ทุกคนอาบน้ำครบให้หมดแต่ว่ าอาหารก็จะทำไปเรื่อยๆ พอป้าและลุงและหลานๆพร้อมหน้าพร้อมตาก็จะยกสำรับคล้า ยๆขันโตกมาวางบนเสื่อ (พูดง่ายๆก็คือมีโต๊ะอาหารแต่ไม่ได้ใช้ 555) มีกระติ๊บข้าวเหนียวยักษ์อยู่สองอันวางกันคนละมุม ทุกคนก็จะจ้ำข้าวเหนียวใส่จานของตัวเอง อาหารส่วนมากก็จะเป็นพวกปลา แจ่ว ผักต้มผักสด ลาบ มีไม่กี่อย่างแต่ข้อดีคือบรรยากาศแบบครอบครัวที่อบอุ ่นแบบที่ท่านเจี๊ยบถ่ายรูปมาให้ดูนี่แหละ ก็จะคุยกันไป เหย้าแหย่กันไป ส่วนมากผมจะถูกสัมภาษณ์มากที่สุดว่าที่เมืองไทยเป็นอ ย่างไรบ้าง 555

ตอนเช้าผมก็จะตามป้าไปใส่บาตรข้าวเหนียว สายๆก็จะเข้าไปเล่นในสวนเพราะว่าที่บ้านเป็นเรือนเพา ะชำต้นไม้ รายได้ส่วนหนึ่งของเรามาจากการขายพันธุ์ไม้และก็ร้าน ขายของชำนิดหน่อย ส่วนพี่ๆก็ไปทำงานในเมือง ตอนเย็นก็จะไปเเดินล่นตามทุ่งนา บางทีถ้ามีเวลาพี่ๆจะพาเข้าไปในเมืองไปดูสาวลาวออกมา เล่นกัน วิถีชีวิตที่โน่นของผมไม่ต่างจากการมีวิถีชีวิตที่แม ่สะเรียง ก็เลยเฉยๆแต่ก็สุขใจดี มีเพื่อนๆมาเล่นด้วย มาพูดมาคุย เล่าเรื่องที่เมืองไทยให้เพื่อนฟังดั่งว่าตัวเองมาจา กนอกเมือง....

ปล. อยากจะไปเบิ่งนครพนมเหมือนกัน

ตอนนี้ที่บ้านผมก็ยังเป็นแบบนี้ครับ วางสำรับล้อมวงกินข้าวเปิบด้วยมือกันเหมือนเดิม
    แตกต่างที่เป้นข้าวเจ้าครับ
    เพิ่งไปเปิบข้าวกับน้ำพริกสะเดามาครับอิอิ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    น้ำมันเครื่องมันทะลักออกมาจากเครื่องครับ แล้วยังทะลักเข้าหม้อกรองอากาศด้วย นองเต็มหม้อเลยครับ ช่างบอกว่าแหวนมันไม่กันน้ำมันเครื่องแล้ว
    อาการเป็นไงบ้างครับท่านเจี๊ยบ ใกล้หายยัง

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NU1400 อ่านข้อความ
    อาการเป็นไงบ้างครับท่านเจี๊ยบ ใกล้หายยัง
    เมื่อวานเติมน้ำมันเครื่องครับ เพราะมันแห้ง แล้วใส่หัวเชื้อลงไปด้วย ก็สตาร์ทติดครับ ขับได้เหมือนเดิม เมื่อวานก็เลยเห่อครับ เอาไปขับเล่นซะหน่อยคิดถึงจัง 5555 แต่ยังไงก็ต้องรื้อเครื่องอยู่ดีครับ รื้อดูว่าจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง เพราะมันกินน้ำมันเครื่องครับ จะเข้าอู่วิลัยเทคนิควันจันทร์นี้ครับ งานนี้ใช้ช่าง 3 คน คนละ 500 ครับ ส่วนเรื่องอะไหล่ก็ให้อาจารย์สั่งให้ครับ งานนี้ไม่มีบวกเพิ่มแน่นอน

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นกรณีศึุกษาของเด็กช่างยนต์ไปครับ
    เด็กจบไปมีคุณภาพแต่นอนครับได้ลงมือซ่อมมาสด้า อิอิ

Bookmarks