The Engine of EPAULLA:เครื่องยนต์อีพรหล้า - หน้า 15

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 19 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: The Engine of EPAULLA:เครื่องยนต์อีพรหล้า

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ขอตัวก่อนท่าน ฮุหยินเรียก บอกว่าเหงานักมานี่มาดูซีรี่เป็นเพื่อนหน่อย....เฮ้ย !!เวณกรรม
    5555 ด้านหลังของผมก็กำลังดูอยู่ครับ Full House ครับ เพิ่งเริ่มตอนแรก 5555 เวรกรรม แล้วเมื่อไหร่จะจบเนี่ย...

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ใช้ได้ครับ...เก็บไว้เป็นของตัวเองดีนักแล ยามคับขันจักได้มีใช้คล่องมือ ใช้บานท่อเบรค ท่อทองแดง ในมาสด้าได้เป็นร้อยๆคันเลยครับ
    โอเคครับ ขอตัวไปทำงานก่อนนะครับ งานเข้าแล้วครับ - -"

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuay009 อ่านข้อความ
    เยี่ยมไปเลยครับกระทู้นี้ มีแนวทางแล้วเรา
    ขอถามพี่นาวีครับว่า ห้องยิงทรายสามารถใส่ชิ้นงานได้ไม่เกิน
    ขนาด กว้าง/ยาว เท่าไรครับ

แนบเอกสาร 2533044

เป็นไปได้ไหมครับพี่นาวี
    ที่เราจะใส่เครื่องยนต์ลงไป
    ในห้องยิงทรายในครั้งเดียว
    โดยไม่ต้องถอดเป็นชิ้นๆ เล็ก
    เอาแต่ชิ้นใหญ่ๆ เริ่มตั้งแต่

-ฝาครอบวาล์ว
    -ฝาสูบ
    -เสิ้อสูบ
    -อ่างน้ำมันเครื่อง

ถ้าถอดเป็นชิ้นๆ อย่างพี่ผมกลัวว่าเรื่องจะยาวครับ
    ส่วนชิ้นเล็กๆ ไม่มีปัญหาอะไร
    ว่าแต่ไม่รู้ว่าร้านยิงทรายใน จ.พิษณุโลก จะมีหรือเปล่าเนาะ

แนบเอกสาร 2533049
    พี่นวยครับร้านยิงทรายพิดโลกมีหลายร้านก่อนถึงพานิชพ ิดโลกก็มี1ร้าน
    ถ้าจัยัดเครื่องลงไปทั้งลูกแนะนำที่บางระกำครับ เป็นร้านรถเกียวข้าวรับยิงทรายด้วยครับเคยไปสมัยก่อน นู่นนนน
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    พี่นวยครับร้านยิงทรายพิดโลกมีหลายร้านก่อนถึงพานิชพ ิดโลกก็มี1ร้าน
    ถ้าจัยัดเครื่องลงไปทั้งลูกแนะนำที่บางระกำครับ เป็นร้านรถเกียวข้าวรับยิงทรายด้วยครับเคยไปสมัยก่อน นู่นนนน

เปลี่ยนลายเซ็นต์บ่อยจังนะครับ ผมชักจะตามไม่ทันแล้ว 5555 หรือเป็นเพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย ????c23

Senior Member tikker's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยครับ
    แต่ ชอบ ชะมัดเลย สวยงามครับ
    .... สัต**บ มีทะเล และความจริงใจ ...

nuay009's Avatar
    สถานที่
    Daihatsu Club Thailand
    ขอบคุณ
    128

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    เรียนท่านนวยครับ ถ้าผมแนะนำได้ขอแนะนำว่าใช้วิธีล้างก่อนดีกว่าครับ ใช้พวกน้ำยาล้างเครื่องคราบไคลต่างๆ ล้างภายนอกก็ช่วยถนอมผิวโลหะได้ดีกว่าหรือจะโซดาไฟที ่เขานิยมก็ดีนักแล

แต่ถ้าทนแรงเสียดทานของตัวเองไม่ไหว ก็ถอดเข้าเครื่องยิงทรายเลยครับ ส่วนตู้หรือห้องพ่นทรายก็แล้วแต่ร้านครับ เกรงว่าจะบอกไม่ได้เพราะแต่ละร้านก็มีลักษณะงานแตกต่ างกันออกไป ส่วนที่ท่านนวยบอกว่าใส่เข้าไปเป็นก้อนเโดยไม่ถอดเคร ื่องเลยนั้น ผมก็ว่าเข้าท่าดีคือพ่นแค่บอดี้ด้านนอก ส่วนที่ไม่ต้องการให้โดนก็ใช้เทปกาวปิดบังไว้ก็ได้คร ับ

ลองปรึกษากับร้านพ่นทรายดูก่อนก็ได้ครับว่าเราต้องกา รแบบนี้เขาทำให้เราได้หรือเปล่า งานแบบอีพรหล้ามันหนักไปครับชิ้นงานพังหมด 555

ปล. ยินดีต้อนรับด้วยไมตรีและขอแสดงความยินดีDaihatsu Club Thailandเช่นกันครับ
    ถึงพี่นาวี พวกคราบน้ำมันเครื่องและคราบไคล ผมได้ล้างทำความสะอาดไปแล้วรอบหนึ่งครับ
    แต่มันไม่เป็นที่หน้าพอใจ อยากได้ห้องเครื่องที่ดูสะอาดตา ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    เป็นประโยชน์กับผมจริงๆ The Engine of EPAULLA
    ส่วนรายละเอียดของผมต้องไปคุยกับร้านอีกครั้งหนึ่ง

จะเข้ามาขอคำแนะนำจากพี่ๆ ต่อไปเรื่อยๆ นะครับ และขอสมัครเป็นเพื่อนในบอร์ด Mazda Club ด้วยคนครับ
    เวลาผมเข้ามาขอคำแนะนำจะได้ไม่รู้สึกขัดเขินครับ ขอบคุณ

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ คุณณรงค์ศักดิ์ หรือ ท่านบอย ใช้หรือไม่ครับ (ขอใช้เวลาศึกษาชื่อเพื่อนใหม่นะครับ)
    และแล้วท่านณรงค์ศักดิ์ก็มาตอบผมจริงๆ (ผมแอบรอคำตอบจากท่านอยู่ครับ) สำหรับเครื่องยนต์ของผม
    จะเป็นได้อย่างใจฝันหรือไม่ อนาคตคงต่องพึ่งพิงท่านณรงค์ศักดิ์แล้วละครับ

ว่างๆ เชิญเพื่อนสมาชิค Mazda Club เข้าไปเยี่ยมพวกเราชาว Daihatsu Club บางนะครับ และแวะกระทู้
    ของผมบางยิ่งดีครับ มีเรื่องอะไรจะได้สอบถามจากในนั้นเลย
    ขอบคุณครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuay009 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ คุณณรงค์ศักดิ์ หรือ ท่านบอย ใช้หรือไม่ครับ (ขอใช้เวลาศึกษาชื่อเพื่อนใหม่นะครับ)
    และแล้วท่านณรงค์ศักดิ์ก็มาตอบผมจริงๆ (ผมแอบรอคำตอบจากท่านอยู่ครับ) สำหรับเครื่องยนต์ของผม
    จะเป็นได้อย่างใจฝันหรือไม่ อนาคตคงต่องพึ่งพิงท่านณรงค์ศักดิ์แล้วละครับ

ว่างๆ เชิญเพื่อนสมาชิค Mazda Club เข้าไปเยี่ยมพวกเราชาว Daihatsu Club บางนะครับ และแวะกระทู้
    ของผมบางยิ่งดีครับ มีเรื่องอะไรจะได้สอบถามจากในนั้นเลย
    ขอบคุณครับ
    ได้ครับ เดี๋ยวผมจะเข้าไปเยี่ยมโดยไม่เคาะประตูครับ ผมจะบุกเข้าไปเลย เตรียมตัวให้พร้อมครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

ขอบคุณครับ
    ..........................ยินดีครับท่าน.....ถึงจะต ่างค่ายแต่เรามีเป้าหมายเดียวกัน.......มีอะไรให้ช่ว ยเหลือก็บอกกันมาได้นะครับ....ผมเองถนัดงานสร้างใหม่ ครับ...ส่วนเรื่องแหล่งอะไหล่คงต้องไปพึ่งท่านแจ๊กกี ้ครับ...อิอิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ถึงพี่นาวี พวกคราบน้ำมันเครื่องและคราบไคล ผมได้ล้างทำความสะอาดไปแล้วรอบหนึ่งครับ
    แต่มันไม่เป็นที่หน้าพอใจ อยากได้ห้องเครื่องที่ดูสะอาดตา ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    เป็นประโยชน์กับผมจริงๆ The Engine of EPAULLA
    ส่วนรายละเอียดของผมต้องไปคุยกับร้านอีกครั้งหนึ่ง

จะเข้ามาขอคำแนะนำจากพี่ๆ ต่อไปเรื่อยๆ นะครับ และขอสมัครเป็นเพื่อนในบอร์ด Mazda Club ด้วยคนครับ
    เวลาผมเข้ามาขอคำแนะนำจะได้ไม่รู้สึกขัดเขินครับ ขอบคุณ
    ห้องเครื่องที่ดูสะอาดตาเวลาที่เราเซอร์วิสหรือเปิดโ ชว์เพื่อนๆนั้นมันช่างน่าภูมิใจจริงๆ แต่เราก็ต้องเผื่อสำหรับการเซอร์วิสด้วยนะครับ

เวลาเราเปิดห้องเครื่องมันจะเหลือแค่มิติเดียวคือมุม ด้านบนและมุมด้านข้าง ดังนั้นท่านนวยก็ต้องเน้นรายละเอียดในการมองด้านข้าง และมองจากด้านบนไว้ถ้าจะโชว์ห้องเครื่อง พวกเส้นสายไฟต่างๆคือเส้นนำสายตามันจะหลอกสายตาเราให ้มองตามดังนั้นต้องระมัดระวังตรงนี้ด้วย แต่ฝาวาว์ลคือตัวที่สายตาจะต้องมาหยุดมองนะครับ อาจจะมีสีอื่นมาตัดบ้างเพื่อให้เบี่ยงเบนความสนใจไปต นีบ แต่ส่วนมากเขาก็เน้นโทนที่ไปทางเดียวกันครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ..........................ยินดีครับท่าน.....ถึงจะต ่างค่ายแต่เรามีเป้าหมายเดียวกัน.......มีอะไรให้ช่ว ยเหลือก็บอกกันมาได้นะครับ....ผมเองถนัดงานสร้างใหม่ ครับ...ส่วนเรื่องแหล่งอะไหล่คงต้องไปพึ่งท่านแจ๊กกี ้ครับ...อิอิอิ
    ขอบคุณทุกเสียงตอบรับครับ อบอุ่นจริงๆ

งานกระจังหน้าผมว่าต้องรบกวนท่านพี่ปุ๊แน่นอน
    แต่ตอนนี้ต้องเรียงลำดับความสำคัญของ อะไหล่ เป็นชิ้นๆ ไปก่อนครับ
    บริหารไม่ดีเดี๋ยวจะมีปัญหางานไม่เดิน เพราะค่าใช้จ่ายครับ 555

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ห้องเครื่องที่ดูสะอาดตาเวลาที่เราเซอร์วิสหรือเปิดโ ชว์เพื่อนๆนั้นมันช่างน่าภูมิใจจริงๆ แต่เราก็ต้องเผื่อสำหรับการเซอร์วิสด้วยนะครับ

เวลาเราเปิดห้องเครื่องมันจะเหลือแค่มิติเดียวคือมุม ด้านบนและมุมด้านข้าง ดังนั้นท่านนวยก็ต้องเน้นรายละเอียดในการมองด้านข้าง และมองจากด้านบนไว้ถ้าจะโชว์ห้องเครื่อง พวกเส้นสายไฟต่างๆคือเส้นนำสายตามันจะหลอกสายตาเราให ้มองตามดังนั้นต้องระมัดระวังตรงนี้ด้วย แต่ฝาวาว์ลคือตัวที่สายตาจะต้องมาหยุดมองนะครับ อาจจะมีสีอื่นมาตัดบ้างเพื่อให้เบี่ยงเบนความสนใจไปต นีบ แต่ส่วนมากเขาก็เน้นโทนที่ไปทางเดียวกันครับ
    สวยมากเลยครับ กำลังเป็นตัวเป็นตนแล้วนะนี้

ขอบคุณที่แนะนำครับพี่นาวี สำหรับเรื่องการเซอร์วิสผมก็ไม่ได้มองข้ามครับ
    เครื่อง a12 ผมว่าเล็กแล้วนะ ห้องเครื่องยนต์ผมมันเล็กกว่าอีก ซะงัน

เรื่องการเดินสายก็ได้รับการแนะนำจากพี่แจ็คมาบ้างแล ้ว จะพยายามไม่ให้สายไฟ
    มันเด่นเกินหน้าเกินตาฝาครอบวาล์วครับ 555

ฝาครอบวาล์วเป็นจุดโฟกัส ตอนนี้คงต้องหามาเปลี่ยนแล้วครับ
    ที่ติดมามัน บุบบิบ บู้บี้ ไปหมดแล้ว คงต้องหาใหม่

ถามพี่นาวี อีกเรื่องพวก เสื้อสูบ ท่อไอดี พี่ไม่พ่นสีหรือเหรอครับ

แนบเอกสาร 2533675

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ท่านก็ว่าไปนั่น ผมมีของ Datsun เยอะสุดครับ ขายเหมา พันห้ามาเอาไปเลย 1 กล่อง 555 หลงค่ายแล้วผม . .

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

สวยมากเลยครับ กำลังเป็นตัวเป็นตนแล้วนะนี้

ขอบคุณที่แนะนำครับพี่นาวี สำหรับเรื่องการเซอร์วิสผมก็ไม่ได้มองข้ามครับ
    เครื่อง a12 ผมว่าเล็กแล้วนะ ห้องเครื่องยนต์ผมมันเล็กกว่าอีก ซะงัน

เรื่องการเดินสายก็ได้รับการแนะนำจากพี่แจ็คมาบ้างแล ้ว จะพยายามไม่ให้สายไฟ
    มันเด่นเกินหน้าเกินตาฝาครอบวาล์วครับ 555

ฝาครอบวาล์วเป็นจุดโฟกัส ตอนนี้คงต้องหามาเปลี่ยนแล้วครับ
    ที่ติดมามัน บุบบิบ บู้บี้ ไปหมดแล้ว คงต้องหาใหม่

ถามพี่นาวี อีกเรื่องพวก เสื้อสูบ ท่อไอดี พี่ไม่พ่นสีหรือเหรอครับ

แนบเอกสาร 2533675
    ไม่ได้พ่นครับ แล้วแต่ความชอบของแต่ละท่านครับ ที่ผมทำมาทั้งหมดเนี่ยผมตั้งใจใช้แค่ช่วงเวลาหนึ่งไม ่เกินปีครับก็เลยข้ามๆไปบ้าง

ถ้าท่านนวยพ่นสีก็สวยดีนะครับ ตามนี้เลยครับ

พ่นแล้วก็ประมาณนี้ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

ขอบคุณครับพี่นาวี ขออนุญาติ Save เอาไปเป็นแบบอย่างด้วยนะครับ
    น่าสงสารฮาทดิส ซวยมากที่ผมมาเจอกระทู้นี้เข้า Save ไปหลายรูป 555

เรื่องเครื่องยนต์ผมเสียดายครับ เห็นเครื่องยนต์หัวฉีดแล้วน่าสนใจ แต่ได้ A12 มาแล้ว
    ไม่อยากเสียเวลา เสียเงินเพิ่มอีก เลยติดสินใจว่าจะใช้ไปก่อน แต่ถ้าใช้งานจริง
    มันเริ่มมีปัญหาก็ค่อยๆ มองหามาเปลี่ยนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuay009 : 15-04-2011 เมื่อ 07:21

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 19 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks