The Engine of EPAULLA:เครื่องยนต์อีพรหล้า

ชื่อกระทู้: The Engine of EPAULLA:เครื่องยนต์อีพรหล้า

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

Lightbulb The Engine of EPAULLA:เครื่องยนต์อีพรหล้า

ความเดิมอย่างย่อก็คือ เดิมผมมีโครงการที่จะยัดเจ้าเครื่องไร้ลูกสูบลงอีพรห ล้าเพื่อให้มันเป็นไปตามความอยากรู้อยากเห็นของตัวเอ ง แต่ผมได้ค้นพบแล้วว่า ยังมีอีกหลายอย่างที่ผมสนใจในชีวิตและยังอยากจะทำ เรื่องราวที่ผมสร้างในบ้านมาสด้า ไม่ว่าผมจะเป็นใครที่สหายจะจำหรือจะเป็นใครที่สหายจะ ลืม...ผมยังมีอีกหลายเรื่องที่อยากจะไปทำถ้าเอามาทุ่ มเทให้กับมาสด้าจนหมดผมก็ไม่ต้องไปใหนพอดี 55555

ดังนั้นผมฝันถึงรถในฝันของผมทุกวัน ฝันถึงชีวิตหลังจากนั้นตลอดเวลา ผมจะต้องจบโปรเจคนี้ให้เร็วกว่าเดิมไม่งั้นรถในฝันขอ งผม...ไม่ได้เกิดแน่ๆ

เลยต้องกลับมาทบทวนกับทีมงานและเป็นครั้งแรกที่เปลี่ ยนผู้อำนวยการเรื่องเครื่องยนต์จากพี่ไผ่มาเป็นพี่ชั ยแต่เพียงผู้เดียวที่ดูแลการผลิตตั้งแต่ต้นจนจบ จึงหวังว่าความสนุกสนานในการทำเครื่องa12เล็กๆของผมจ ะสามารถทำให้อีพรหล้าเดินทางไปซื้อก๋วยเตี๋ยวให้คุณน ายแดงยามร้องขอได้ หรือจะโฉบไปโฉบมาแถวๆบางแคให้ลุงกับป้าน้ำหมากกระจาย ได้

เอาละครับมมาดูภาพเก่าๆกันก่อนครับ

เครื่องเดิมๆระบุตามเล่ม เครื่องยังดีเจ้าของแค่เปลี่ยนนมหนูให้กินน้ำมันน้อย และวิ่งได้ในรอบต่ำๆ แบบนี้ก็น่าจะโอเคแต่ว่าขอทำความสะอาดหน่อยก็แล้วกัน อะไรที่ทำได้ในป้าแดงและอะไรที่ทำไม่ได้ในคราวนั้น เรามาเริ่มต้นกันใหม่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 14-01-2011 เมื่อ 21:18

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เราเริ่มจากงานง่ายๆก่อนครับ ชำแหละมันออกมาให้เป็นชิ้นๆครับ งานนี้ไม่ยากครับ ข้อดีของเครื่องa12คือยังมีอะไหล่หาซื้อง่ายครับและท นชิบหายครับ 555 ผมก็คิดว่าจะเป็นไรไปว่ะ ป้าแดงก็เครื่องแท้ไปแล้ว จะออกนอกกรอบก็ใช้เท่าที่มีแล้วสร้างให้มันดีก็พอ ใหนๆก็ไม่เดิมซักอย่างแล้วก็ทำให้มันไม่เดิมแบบนี้แห ละ 5555

อยู่ในสายตาพี่ชัยแล้วผมสบายใจอย่างมากถึงมากที่สุดค รับ 5555 รู้สึกถึงCheif of Engineerมาดูเองแบบนั้น

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เครื่องเน่าดีจัง สงสัยจะต้องเจอเป็ดเป็นฝูงแน่ๆใช่มั้ยครับพี่น้อง แล้วเจอกันใหม่อาทิตย์หน้าครับ ราตรีสวสัดิ์ครับ

Senior Member 00Hacker00's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ติดตามต่อไปครับผม...

Senior Member thunthawat's Avatar
    สถานที่
    เกษตรศาสตร์(ศรีราชา)
    ขอบคุณ
    0

รอชมอยู่คับ สู้ๆๆ เอาใจช่วยคับ
    TDOOM KU SRC

Mail : [email protected]
    Tel.0853590742

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

งานนี้a12มียัดไส้ชุดคิทtomiรึป่าวหนอ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปูเสื่อรอชมครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

โฮะ โฮะ ผมไม่นึกไม่ฝันว่าจะมีกระทู้นี้ขึ้นมานะเนี่ย 555 เป็นกำลังใจเสมอครับพี่ชาย ก็บอกแล้วไงว่าจะรอชม...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ครับ ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะเปิดเผยให้ชมแต่คิดว่าถึงอย่างไร ก็มีคนไปชมในบล็อคของผมอยู่ดีและอีกอย่างผมก็อยากจะใ ห้กำลังใจสหายทุกท่านที่มีเครื่องa12ประจำการอยู่ในร ถของตัวเองว่า ถึงเราไม่ใช่เครื่องแท้ก็ไม่เห็นจะเป็นไร ทำมันให้ดีให้มันสามารถเบียดป้าแดงได้เช่นกัน 5555

ในการทำป้าแดง ผมไม่มีความรู้มากนัก เรียกได้ว่าแค่สร้างโจทย์ขึ้นมาแค่อยากจะมีห้องเครื่ องที่สะอาดและดูแลง่ายแต่ท้ายสุดผมก็ปรับเปลี่ยนหลาย ครั้งและให้ท่านนันได้ปรับจูนจนดี ท้ายสุดเราก็เปลี่ยนแปลงจุดยึดต่างๆไปบ้างและค้นพบว่ าห้องเครื่องสวยแต่ว่าการบำรุงรักษาค่อนข้างลำบาก แต่กับอีพรหล้าผมค้นพบว่าอะไรที่ไม่จำเป็นก็เอาออกไป ดีกว่า 5555 (นี่ยังคิดว่าทำเสร็จจะเอาเวลาที่ใหนขับอีกนะครับ - -")

อีพรหล้าเป็นเครื่องที่สกปรกพอสมควรและชำรุดบ้างบางจ ุด ข้อดีคือเอาน้ำราดให้สร่างเมาแล้วยังวิ่งได้อยู่ 555 ข้อเสียของมันคือสายที่ระโยงระยางอยู่ในรถทำให้ผมรู้ สึกว่ามันน่าจะมีการจัดวางที่ดีขึ้น เดี๋ยวค่อยว่ากัน (คำพูดติดปากของพี่ชัย อิอิ)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    งานนี้a12มียัดไส้ชุดคิทtomiรึป่าวหนอ
    อันนี้ยังขอเก็บเป็นความลับไว้ก่อนครับ มีรถอีกคันกำลังรออยู่ แต่อีพรหล้ามันเป็นเหมือนโปรเจคคั่นรายการที่ผมวาดงา นศิลปะแบบมั่วๆครับ 555 จะบอกว่าก็คาดหวังจะให้มันโด่งดังแบบป้าแดงแต่ลึกๆก็ เอาแบบที่ผมชอบนั่นแหละ อยากทำอะไร อยากได้อะไรก็ยัดลงให้หมด ผมมีไอเดียเยอะมากแต่จะลองปรับเปลี่ยนให้มันเหมาะสมค รับ เหมือนที่ผมเคยบอกทำให้มันสนุกสนานเข้าไว้ 555

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    อันนี้ยังขอเก็บเป็นความลับไว้ก่อนครับ มีรถอีกคันกำลังรออยู่ แต่อีพรหล้ามันเป็นเหมือนโปรเจคคั่นรายการที่ผมวาดงา นศิลปะแบบมั่วๆครับ 555 จะบอกว่าก็คาดหวังจะให้มันโด่งดังแบบป้าแดงแต่ลึกๆก็ เอาแบบที่ผมชอบนั่นแหละ อยากทำอะไร อยากได้อะไรก็ยัดลงให้หมด ผมมีไอเดียเยอะมากแต่จะลองปรับเปลี่ยนให้มันเหมาะสมค รับ เหมือนที่ผมเคยบอกทำให้มันสนุกสนานเข้าไว้ 555

ไม่เกินเอื้อมเเน่นอนครับ
    ทุกอย่างผมเชื่อว่าท่านทำมาจากหัวใจเเน่นอน
    เอาใจช่วยครับ อยากเห็นวันที่มันขับได้ คงจะมีเเต่คนมองไม่ละสายตาอย่างเเน่นอนครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ที่บ้านมีกองอยู่อีกเครื่องนึ่งน่ะ ยกลงจากหนูแดง พอดีว่าผมจะเอาเกียร์ยัดใส่นางฟ้า หากต้องการอะไรก้อมาแกะเอาน่ะครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nUn_Su : 15-01-2011 เมื่อ 06:08

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ที่บ้านมีกองอยู่อีกเครื่องนึ่งน่ะ ยกลงจากหนูแดง พอดีว่าผมจะเอาเกียร์ยัดใส่นางฟ้า หากต้องการอะไรก้อมาแกะเอาน่ะครับ...
    ขอจองครับ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    ไม่เกินเอื้อมเเน่นอนครับ
    ทุกอย่างผมเชื่อว่าท่านทำมาจากหัวใจเเน่นอน
    เอาใจช่วยครับ อยากเห็นวันที่มันขับได้ คงจะมีเเต่คนมองไม่ละสายตาอย่างเเน่นอนครับ
    ครับ..ทำอะไรขอให้ตั้งใจทำให้ดีที่สุด ลืมไปได้เลยว่าอยากจะเป็นเหมือนคนนั้นคนนี้ สหายทั้งหลายต้องมีความแน่วแน่เป็นที่ตั้ง จะได้มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง ด้วยความที่รถของผมมันไม่เดิมซักอย่างเลยไม่กังวลว่า จะต้องเหมือนใคร เครื่องa12มันเป็นเครื่องที่นิยมเป็นอย่างมากโชคดีที ่ผมเคยเห็นเครื่องสวยๆมาบ้าง เดี่ยวจะลองดูครับว่าจะทำอะไรได้บ้างกับการบูรณะเครื ่องแบบนี้ครับ

พี่ชัยบอกว่าเรื่องกล้วยๆครับ 555

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

งานนี้มันแน่ครับ

Bookmarks