[ แนะนำ ] รบกวนถามครับ m20 มีขาตั้งเดี่ยวรึเปล่าครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รบกวนถามครับ m20 มีขาตั้งเดี่ยวรึเปล่าครับ

จั๊งแมน tawron's Avatar
    สถานที่
    อยุธยา
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน รบกวนถามครับ m20 มีขาตั้งเดี่ยวรึเปล่าครับ

รถ m20 เดิมๆ มีขาตั้งเดี่ยวรึเปล่าครับ ถ้ามีติดตรงส่วนไหน และราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

Cool

มีคับ ติดตรงเปล ล่างหลังฝาครัช

สถานที่
    อยุธยา
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

ขอบคุณครับ

Senior Member ZuWu52's Avatar
    สถานที่
    I & BSA
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ usouper อ่านข้อความ
    ที่มาของคำว่าขาตั้งทราย ตรงเฟรมใต้เบาะเป็นจุดที่น้ำหนักรถ กดลงพื้นเบาที่สุดแล้ครับ
    ขาตั้งจึงติดตั้งที่จุดนี้ และมีขนาดที่ยาว ใช้เพื่อการสงครามครับใช้งานจริงไม่ค่อยดี
    แนบเอกสาร 2356304แนบเอกสาร 2356300
    ความเห็นผม หลังจากมีโอกาสครอบครอง M20แล้ว พบว่ามีจุดขาตั้งทรายติดมาด้วย พิจารณาจากรูปเก่าๆในสงคราม จุดยึดขาทรายมีสองตำแหน่ง ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ส่วนจุดศูนย์ถ่วงของรถนั้น ไม่ค่อยมีผลมากเนื่องจากตัวรถเองไม่สูงนัก เหตุผลนี้ผมว่าเป็นรองการออกแบบครับ
    คันที่แรก จุดยึดอยู่สูง เนื่องจากต้องการทแยงหลบ ตะแกรงสัมภาระ
    คันที่สอง จุดยึดต่ำกว่า เพราะไม่มีตะแกรงสัมภาระ ที่ขาทรายขนานกับพื้น เพราะเวลาลงขาตั้งทราย ไม่ต้องก้มลงมาก

รูป รูป    
    The Art of War

สถานที่
    อยุธยา
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

ขอคุณครับ มีใครพอจะมีข้อมูลเพิ่มไหมครับ

สถานที่
    อยุธยา
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

ขอบคุณครับ ใครมีข้อมูล m 20 ก็ช่วยกันเผยแพร่นะครับ อาจจะเป็นเรื่องอื่นๆก็ได้นะครับ จะได้แบ่งปันกันชื่นชมมนต์เสน่สงครามโลกนะครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับ

Member watvp58's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tawron อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ ใครมีข้อมูล m 20 ก็ช่วยกันเผยแพร่นะครับ อาจจะเป็นเรื่องอื่นๆก็ได้นะครับ จะได้แบ่งปันกันชื่นชมมนต์เสน่สงครามโลกนะครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับ

มันก็ตั้ง พอได้ครับ แต่ ไม่ ค่อย สะดวก ครับ

ถ้าเอาสะดวก ก็ใส่ขาตั้งเล็ก ๆ ได้ ชุด โซ่ครัช จะสะดวกใช้งาน กว่าเยอะ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย watvp58 : 22-01-2011 เมื่อ 19:37

Senior Member ZuWu52's Avatar
    สถานที่
    I & BSA
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ usouper อ่านข้อความ
    ความเห็นผม หลังจากมีโอกาสครอบครอง M20แล้ว พบว่ามีจุดขาตั้งทรายติดมาด้วย พิจารณาจากรูปเก่าๆในสงคราม จุดยึดขาทรายมีสองตำแหน่ง ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ ส่วนจุดศูนย์ถ่วงของรถนั้น ไม่ค่อยมีผลมากเนื่องจากตัวรถเองไม่สูงนัก เหตุผลนี้ผมว่าเป็นรองการออกแบบครับ
    คันที่แรก จุดยึดอยู่สูง เนื่องจากต้องการทแยงหลบ ตะแกรงสัมภาระ
    คันที่สอง จุดยึดต่ำกว่า เพราะไม่มีตะแกรงสัมภาระ ที่ขาทรายขนานกับพื้น เพราะเวลาลงขาตั้งทราย ไม่ต้องก้มลงมาก

มีขอพิสูทร เรื่องน้ำหนักครับ ลองดูรูปในกระทู้คุณ wuzu52 นะครับ ทั้ง 2 คันองประกอบไม่เหมือนกัน คันบนถูกพัฒนาขึ้นมาแล้ว
    ตำแห่นงของขาตั้ง และน้ำหนักมีผลอย่างไร ลองคิดตามนะครับ
    ถ้าเอาไม้หน้าสาม ไปค้ำที่เฟรมใต้เบาะ กับไปค้ำที่เฟรมด้านหลังสปริงหลังเบาะ ตามรูป คิดว่าจุดไหนรถจะตั้งได้ดีกว่ากัน
    สำหรับท่านที่มี m20 แล้วที่รถมีขาตั้งทราย ลองย้ายตำแหน่งติดตั้งตามรูปซิครับ แล้วดูว่ามันมีผลไม
    ส่วนท่านที่มี m20 แต่ไม่มีขาตั้งทราย ลองใช้มือแทนครับ ดันไปที่เฟรมใต้เบาะ กับดันที่เฟรมตรงบังโคนหลังเบาะ
    จะรู้สึกได้ว่าน้ำหนักมันต่างกัน วิธีนี้ระวังรถลมนะครับ ผมไม่ได้คิดเองครับวิศกร ออกแบบมา
    ช่วงห่างระหว่างตำแหน่งเดิมกับตำแหน่งใหม่แค่คืบนิดๆ ไม่มีผลอะไรครับ แต่ที่มีผลมากกว่าคือ ระยะการกางขาตั้งทรายมากกว่า เพราะเป็นเหล็กท่อนเส้นผ่า ศก.เกือบนิ้ว รับแรงกดได้สบายมาก เหมือนอย่างที่คุณwatvp58 พูด ขาตั้งแบบนั้นจุดศูนย์ต่ำสุดๆยังรับได้สบายเลยครับ

รูป รูป  
    The Art of War

สถานที่
    อยุธยา
    ขอบคุณ
    0
    1
    0

รถสวยจังครับ