ขอสอบถามเรื่องการตามเจ้าของรถและการทำเล่นใหม่คับ

ชื่อกระทู้: ขอสอบถามเรื่องการตามเจ้าของรถและการทำเล่นใหม่คับ

Junior Member
    สถานที่
    Enduro Classic Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

Post ขอสอบถามเรื่องการตามเจ้าของรถและการทำเล่นใหม่คับ

ขอถามหน่อยคับ

ได้รถมาคันนึงคับ วิบากคราสสิค ขอมาจากญาตที่จันทร์บุรี

ญาติบอกว่า จอดอยู่หลังบ้านนานแล้วตั้งแต่ซื้อบ้านแรกๆ

คงเป็นของเจ้าของบ้านคนเก่า(เขาย้ายบ้านไป กทม )
    หาเล่นไม่เจอ ไม่รู้ไปใว้ไหน สิ่งที่มีหลงเหลือก็มีแค่

เลขเครื่อง ตัวถัง ตรงคับ และป้ายทะเบียนคับ

ทะเบียนก็ ก.ไก่ เลยคับ จ.ขอนแก่นคับ

ผมเอามาทำใหม่เรียบร้อย สวยงามคับ และอยากให้รถเป็นชื่อผมอะคับ

ควรทำไงบ้างคับ ทำเล่มใหม่ได้เลยไหม หรือต้องตามเจ้าของเก่าก่อน

ช่วยทีคับ ร้อนอกร้อนใจแปลกๆe13

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ทำเล่มยังไม่ได้ครับ ไม่ใช่รถเราไม่มีสิทธิครับ ไปเช็คหาเจ้าของตามทะเบียนเลยครับ ไม่ยาก ยังไงก้เจอ ปัญหาที่ตามมาคือว่าถ้าเจอ แล้วพอเขารู้ว่ารถยังดีอยู่เขาจะยกให้เราหรือเปล่าหน ้ากลัวกว่าครับ เพราะตอนนี้รถหายาก อีกอย่างรถเขาไม่ได้ขายให้เรา มันจอดทิ้งอยู่แล้วเราเอาไปซ่อมเอง ยังไงก้ลองดูครับ อีกอย่างนะครับ ถ้าคุยกันได้รู้เรื่องแล้ว ไปแจ้งเล่มหายแล้วเวลาไปคัดเล่มใหม่ต้องเอาบัตรประชา ชนตัวจริงไปขนส่งเท่านั้นนะครับ (ถ้าไม่ได้บัตรตัวจริงไปยังไงก็ทำไม่ได้ครับ ) ขั้นตอนต่างๆ ลองอ่านในกระทู้เก่าๆดูครับ ไม่ยากแต่เหนื่อยอหน่อยครัยบ
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

chang-cm's Avatar
    สถานที่
    เชียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sumitr อ่านข้อความ
    ทำเล่มยังไม่ได้ครับ ไม่ใช่รถเราไม่มีสิทธิครับ ไปเช็คหาเจ้าของตามทะเบียนเลยครับ ไม่ยาก ยังไงก้เจอ ปัญหาที่ตามมาคือว่าถ้าเจอ แล้วพอเขารู้ว่ารถยังดีอยู่เขาจะยกให้เราหรือเปล่าหน ้ากลัวกว่าครับ เพราะตอนนี้รถหายาก อีกอย่างรถเขาไม่ได้ขายให้เรา มันจอดทิ้งอยู่แล้วเราเอาไปซ่อมเอง ยังไงก้ลองดูครับ อีกอย่างนะครับ ถ้าคุยกันได้รู้เรื่องแล้ว ไปแจ้งเล่มหายแล้วเวลาไปคัดเล่มใหม่ต้องเอาบัตรประชา ชนตัวจริงไปขนส่งเท่านั้นนะครับ (ถ้าไม่ได้บัตรตัวจริงไปยังไงก็ทำไม่ได้ครับ ) ขั้นตอนต่างๆ ลองอ่านในกระทู้เก่าๆดูครับ ไม่ยากแต่เหนื่อยอหน่อยครัยบ
    ถ้าในกรณีที่เจ้าของทะเบียนตายแล้วละครับ ทำไงต่อครับ

สมมุติว่าเราไม่ทำอะไรเลยถ้าเจอตำรวจตรวจจับจะถูกยึด รถหรือไม่ ถ้ามีแต่เล่มกับป้าย

Senior Member sumitr's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เจ้าของตาย ก็ต้องเป็นกรดกครับ ต้องให้ผุ้จัดการมรดกเช็นให้เราครับ (พร้อมคำสั่งจากศาล) เรื่องตำรวจ ก็พอคุยได้ครับ คงไม่ถึงกับยึดรถ ถ้าเจ้าของเก่าไม่ได้แจ้งหาย รถไม่ได้ต่อภาษียังไงก็โดนจับครับ ต้องค่อยๆคุยครับ ตามหาเจ้าของให้เขาเช็นดีกว่าครับ เหนื่อยหน่อยแต่คุ้มครับ
    รับตามชุดโอน จากเจ้าของรถที่ชื่อตรงกับเล่มโดยตรง (เท่านั้น) ในกรณีที่รถซื้อมาแล้วเอกสารไ่ม่ครบ ตามก่อนจ่ายทีหลัง ไม่สำเร็จไม่ต้องจ่าย เอกสารต่างๆ ต้องเป็นไปตามที่กำหนด จีงรับตามครับ รับรองได้เอกสารจากมือเจ้าของโดยตรงแน่นอนครับ
    [CENTER][CENTER]089-9801530

Bookmarks