งานเข้า...ขับไปทำงานเมื่อเช้า อยู่ดีๆดับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: งานเข้า...ขับไปทำงานเมื่อเช้า อยู่ดีๆดับ

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน งานเข้า...ขับไปทำงานเมื่อเช้า อยู่ดีๆดับ

ขับไปทำงาน ดับอยู่แยกสะพานพระราม 5

ห่างจากบ้าน 2 กิโล ไม่รู็เป็นอะไร เซ้คไฟ น้ำมัน
    มาครบ

แต่ตอนยันสตาร์ท มีเสียงดัง ฟืดๆ อยู่ในกระบอกสูบ
    เหมือนมีลมออกมา...ฟืดๆ

ปกติจะตุมๆ เข่นเหนื่อยเลย

ดีมีผู้ใจดี ขี่แฟลนทอม ช่วยยัน..ให้
    ต้องขอบคุณ แฟลนทอมผู้ใจดีท่านนั้นมากๆ

อาการแบบนี้ ใช่แหวนลูกสูบป่ะครับ....

เข่นไปร้านลุงท้ายซอย ดันปิดร้านไปต่างจังหวัดอีก...

อยากให้เพื่อนๆพี่ๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ เป็นที่อะไร
    อาการหนักป่ะ

ผมจะได้ตัดสินใจถูก ถ้าซ่อมได้ก็จะซ่อม ถ้าหนักไปคงต้องหาซื้อเครื่องมาเปลี่ยน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 19-01-2011 เมื่อ 09:06

Senior Member tobe1234's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ตอนเย็นรื้อคาร์บู ออกมาดู ปรากฎว่า นมหนูอากาศหลุด
    สงสัยผมไปปรับมันครั้งก่อน

มันเลยไม่แน่น ....แต่ยังไม่จบ เอานมหนูอากาศเข้าแล้ว

ดันเดินเบาสะดุดตลอด งง ปกติ คาร์บู ผมก็เดินเบาได้ตลอด

พอเมื่อเช้าขับไปดับ เพราะนมหนูอากาศมันหลุด
    พอเอาเข้าปกติ เดินเบาไม่ได้สะงั้น

เอาไปให้ช่างในซอยล้างและเป่าให้ก็ยังเหมือนเดิม

เซ็ง...ไม่รู้จะแก้ไง สงสัยมันอยากเสียตังค์อีกแน่

sakkarin001's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มทวาราวดี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    วันนี้ตอนเย็นรื้อคาร์บู ออกมาดู ปรากฎว่า นมหนูอากาศหลุด
    สงสัยผมไปปรับมันครั้งก่อน

มันเลยไม่แน่น ....แต่ยังไม่จบ เอานมหนูอากาศเข้าแล้ว

ดันเดินเบาสะดุดตลอด งง ปกติ คาร์บู ผมก็เดินเบาได้ตลอด

พอเมื่อเช้าขับไปดับ เพราะนมหนูอากาศมันหลุด
    พอเอาเข้าปกติ เดินเบาไม่ได้สะงั้น

เอาไปให้ช่างในซอยล้างและเป่าให้ก็ยังเหมือนเดิม

เซ็ง...ไม่รู้จะแก้ไง สงสัยมันอยากเสียตังค์อีกแน่
    มันคงยากไห้เจ้าของเสียตังอีกนั่นแหละ
    คลาสิค หมายความว่า ต้นฉบับ
    มีความรู้สึกดีทุกๆครั้งที่ยังเห็นรถคลาสิควิ่งบนถนน
    จงเก็บรักษาไว้ให้คนรุ่นหลังดู

Senior Member nice13's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คาร์บูเทียมนี้เอาแน่นอนอะไรไม่ได้ พูดแล้วไมเกรนขึ้น

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nice13 อ่านข้อความ
    คาร์บูเทียมนี้เอาแน่นอนอะไรไม่ได้ พูดแล้วไมเกรนขึ้น
    ใช่ครับ ได้แต่ทำใจ เพราะของแท้ดันไม่ทำออกมาขาย

นี่ผมก็พึ่งได้คาร์บูมาวันนี้ สั่งจากร้าน อ.ยานยนต์ พิษณุโลก สั่งร้านนี้มา 2 ครั้งแล้ว

พึ่งเอาเข้าใจดู เดินเบาดีพอสมควร แต่ยังไม่ได้ลองขับไกลๆ

เห็นคุณไก่ เจอของเทียมใหม่ๆจีนแดง เดินเบาไม่ได้ ยังเสียวๆอยู่เลย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tobe1234 อ่านข้อความ
    ใช่ครับ ได้แต่ทำใจ เพราะของแท้ดันไม่ทำออกมาขาย

นี่ผมก็พึ่งได้คาร์บูมาวันนี้ สั่งจากร้าน อ.ยานยนต์ พิษณุโลก สั่งร้านนี้มา 2 ครั้งแล้ว

พึ่งเอาเข้าใจดู เดินเบาดีพอสมควร แต่ยังไม่ได้ลองขับไกลๆ

เห็นคุณไก่ เจอของเทียมใหม่ๆจีนแดง เดินเบาไม่ได้ ยังเสียวๆอยู่เลย
    เป็นผมจะหาคาร์บูแท้รุ่นที่มันแปลงน้อยที่สุดมาใส่จะ ดีกว่า
    คาร์บูไต้หวันที่ผมใช้อยู่ประหยัดดีมาก40กิโลกว่าๆต่ อลิตร แต่วิ่งได้ไม่เกิน70
    และต้องเปลี่ยนนมหนู+จูน ตามกระทู้ผมแบบเป้ะๆ

ขอบคุณ
    0

วันนี้ขับกลับมา จากที่ทำงาน รู้สึกเดินเบาใช้ได้
    แต่ช่วงบิดออกตัว เหมือนลูกชักไม่ลื่น

ของใหม่ๆ อาจจะยังไม่เข้าทีเข้าทาง

คงต้องลองไปสักอาทิตย์

แต่ความเร็วปลายและอัตราเร่ง รู้สึกจะดีและแรงกว่าเดิมจนรู้สึกแปลกๆ
    แรงจนกลัว เพราะผ้าเบรกหลังได้เวลาเปลี่ยนแว้ว...

แรงมากไปเบรกไปอยู่ ซวยเลย

ของเทียมนี้เอาแน่เอนนอนไม่ได้จริงๆ

ถ้าลูกชักไม่ลื่นนี้ หยดน้ำมันลงไปได้มั้ยครับ
    มีใครเลยลองมั่ง

ขอบคุณ
    0

เมื่อกี้ว่าจะลองเปลี่ยนลูกชักกับของเดิมดู พึ่งสังเกตุเห็นว่า
    ลูกชัก ของคาร์บู ที่สั่งมารอบนี้ มันโตกว่าของเดิมผม 1 mm.
    เพราะเอาลูกชัก ตัวใหม่มาใส่ ของเดิมไม่ได้

แถมถ้วยคาร์บูก็ใหญ่กว่าเดิม...

มิน่ารถมันแรงกว่าเดิม...

ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าปากคาร์บูจะเท่ากันมั้ย...

ผมเลยลองเปลี่ยนแค่เข็มน้ำมันดู ปรากฎว่ารอบเดิมเบาดีขึ้น

ใครจบช่างยนต์ช่วยอธิบายหน่อยสิครับ ว่าลูกชักขนาดต่างกันมีผลต่อ
    อัตราเร่งยังไง

เสาร์อาทิตย์ว่าจะถ่ายรูปเปรียบเทียบ คาร์บู S90 2ตัวกันดู

ข้อแตกต่างที่เห็นตอนนี้คือ อัตราเร่งดีขึ้น รถแรงกว่าเดิม
    และเสียงดังกว่าเดิม ปกติรถผมเสียงไม่ดังมากนัก แถมดังนุ่มๆ

ซึ่งผมก็ชอบ มันไม่รบกวนชาวบ้านดี

ตอนนี้รู้สึกเสียงมันจะดังดุดัน กว่าเดิมมาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tobe1234 : 24-01-2011 เมื่อ 22:24

ขอบคุณ
    0

วันนี้ขับกลับมา จากที่ทำงาน รู้สึกเดินเบาใช้ได้
    แต่ช่วงบิดออกตัว เหมือนลูกชักไม่ลื่น

ของใหม่ๆ อาจจะยังไม่เข้าทีเข้าทาง

คงต้องลองไปสักอาทิตย์

แต่ความเร็วปลายและอัตราเร่ง รู้สึกจะดีและแรงกว่าเดิมจนรู้สึกแปลกๆ
    แรงจนกลัว เพราะผ้าเบรกหลังได้เวลาเปลี่ยนแว้ว...

แรงมากไปเบรกไปอยู่ ซวยเลย

ของเทียมนี้เอาแน่เอนนอนไม่ได้จริงๆ

ถ้าลูกชักไม่ลื่นนี้ หยดน้ำมันลงไปได้มั้ยครับ
    มีใครเลยลองมั่ง
    ชะโลมน้ำมันได้เล็กน้อย

ขอบคุณ
    0

เมื่อกี้ว่าจะลองเปลี่ยนลูกชักกับของเดิมดู พึ่งสังเกตุเห็นว่า
    ลูกชัก ของคาร์บู ที่สั่งมารอบนี้ มันโตกว่าของเดิมผม 1 mm.
    เพราะเอาลูกชัก ตัวใหม่มาใส่ ของเดิมไม่ได้

แถมถ้วยคาร์บูก็ใหญ่กว่าเดิม...

มิน่ารถมันแรงกว่าเดิม...

ตอนนี้ยังไม่รู้ว่าปากคาร์บูจะเท่ากันมั้ย...

ผมเลยลองเปลี่ยนแค่เข็มน้ำมันดู ปรากฎว่ารอบเดิมเบาดีขึ้น

ใครจบช่างยนต์ช่วยอธิบายหน่อยสิครับ ว่าลูกชักขนาดต่างกันมีผลต่อ
    อัตราเร่งยังไง

เสาร์อาทิตย์ว่าจะถ่ายรูปเปรียบเทียบ คาร์บู S90 2ตัวกันดู

ข้อแตกต่างที่เห็นตอนนี้คือ อัตราเร่งดีขึ้น รถแรงกว่าเดิม
    และเสียงดังกว่าเดิม ปกติรถผมเสียงไม่ดังมากนัก แถมดังนุ่มๆ

ซึ่งผมก็ชอบ มันไม่รบกวนชาวบ้านดี

ตอนนี้รู้สึกเสียงมันจะดังดุดัน กว่าเดิมมาก
    ใหญ่กว่า ก็แรงกว่า กินน้ำมันกว่า

ขอบคุณ
    0

เอาภาพคาร์บู เก่ามาให้ดู กับล็อทนี้ดูมันใหญ่กว่าเดิม ไม่รู้เอาของผิดมาให้เปล่า

รูป รูป    

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

95 คันนี้ ใส่ลูกนี้คงวิ่งขี้แตกเลยนะเนี่ย

นาย วิททยา เกตุแก้ว 083-074-3129
    ธนาคารกรุงไทย 238-134-227-3 ออมทรัพย์ สาขาสนามชัยเขต
    140/2 หมู่ 4 ต.คู้ยายหมี อ.สนามชัยเขต จ.ฉะเชิงเทรา 24160
    โทษที กูขี่รถเก่า
    (หมูเขียว เบาะแดง ตะแกงหลัง) ขี่หมูเขียวก็เสียวได้
    SMC Sanamchai Motorcyc Classic
    ฉะเชิงเทรา แปดริ้วนี้เอง

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

ลูกโตอย่างที่บอกจริงๆคุณออฟ แว้นได้เลยนะเนี่ย 55555
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

ขออนุญาต ฝากเตือนๆ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆสมาชิกชาวหมูหน่อยนะครับ สำหรับที่ใช้งานประจำวันหรือใช้งานหนักๆรวมถึงขี่ท่อ งเที่ยว บางครั้ง

เมื่อก่อนผมก็คิดว่ามันไม่สำคัญ สำหรับอาการผ้าเบรคร่อนที่มาจากความร้อนเพราะว่าเบรค บ่อยๆ เนื่องจากเก่าหรือหมดสภาพ ถ้ามันร่อนจนหลุดขึ้นมา...ล้อล็อค ก็กลิ้งเลยครับ อันตรายนะ เพราะว่าเมื่อตอนปีใหม่ ที่ไปทัวร์เหนือมากัน รถรุ่นพี่ ก็เกิดอาการแบบนี้ กลิ้งกันบนเขาเลย เพราะเน้นของแท้ ผ้าเบรคใหม่เก่าเก็บนี่แหละครับ

แนะนำว่า ของบางอย่าง ที่ต้องใช้งานจริงๆสำหรับชาวหมู ควร ปรับแต่งให้มันเข้ากับยุคสมัย ผสมผสานเทคโนโลยีเก่ากับใหม่ให้ควบคู่กันไปดีกว่าครั บ อย่างหมูเล็ก 92 95 สบายหน่อย ผ้าเบรคงานใหม่มีทำขายออกมา ราคาไม่แพงด้วย ใส่ของใหม่ดีกว่าครับ ปลอดภัย ส่วนหมูยักษ์ 72 77 ก็คงต้องนำไปอัดใหม่ตามร้านผ้าเบรครถยนต์นี่แหละครับ เลือกเอาตามใจชอบ ชอบแบบแข็ง หรือแบบนุ่มๆ

ลองดูนะครับ ฝากเอาไว้ ไม่ได้อวดเก่งหรืออย่างใด แต่คิดว่ามันน่าจะดีกับพี่ๆน้องๆ ชาวหมู ที่ใช้รถ ทุกวัน แบบคุณเจ้าของกระทู้นี่แหละครับ
    เป็นประสบการณ์ ที่ไม่ได้เจอมากับตัวเอง แต่อยู่ในเหตุการณ์ครับ ถ้าใครอ่านแล้วคิดว่ามีประโยชน์ก็ดีใจ แต่ถ้าคิดว่าไร้สาระ ก็ปล่อยผ่านไป ขอบคุณครับ

รูปปลากรอบ เอ้ย รูปประกอบ อิอิ

ขับลงมาจากดอยกิ่วลมได้ซักระยะ รถพี่ชาดเกิดอุบัติเหตุครับ ล้อหน้าล็อคระหว่างลงเขา เนื่องจากผ้าเบรคหน้าร่อนจากความร้อนในการลงเขาที่ลา ดชัน ไถลไปไกลพอสมควร คนไม่เจ็บมาก แต่รีบพาไปโรงพยาบาล เพราะว่า รส (แฟนพี่ชาด ชื่อรส) เจ็บเข่า รถเซอร์วิส จึงพาไปส่งที่โรงพยาบาลปางมะผ้าครับ

รอยไถล

ช่วยกันถอดล้อหน้า ที่ติดแน่นจากผ้าเบรคครับ

ท่อพีวีซี มีประโยชน์จริง รองรับแรงกระแทก ทำให้รถไม่เป็นอะไรมากครับ

จุดเกิดเหตุ

เพลาล้อติดแน่น เอาหินตอกยังไม่หลุดเลยครับ

มือไม่ว่าง ช่วยปิดตาให้ผมหน่อยพี่ นี่แหละตัวการ ผ้าเบรคร่อนมาทั้งยวงเลย
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

ดูรอยไถลแล้วน่ากลัวมากๆครับ ยิ่งเป็นทางขึ้นหรือลงเนินด้วยแล้ว ถ้ามาด้วยความเร็วก็จะอันตรายมากเลย

" ของบางอย่าง ที่ต้องใช้งานจริงๆสำหรับชาวหมู ควร ปรับแต่งให้มันเข้ากับยุคสมัย ผสมผสานเทคโนโลยีเก่ากับใหม่ให้ควบคู่กันไปดีกว่าครั บ"

เป็นข้อคิดที่มีประโยชน์มากเลยครับ สุดยอด
    เลขบัญชี 1962910137 ออมทรัพย์ ธ.กสิกรไทย สาขาพิชัย สนง.ย่อยของสาขาอุตรดิตถ์ นายเมธี พานทอง

เลขบัญชี 517-0-0-1231-4 ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขา พิชัย นายเมธี พานทอง

ชื่อ นายเมธี พานทอง (ไก่) 223/6 ม.3 ต.ในเมือง อ.พิชัย จ.อุตรดิตถ์ 53120

โอนแล้วรบกวนแจ้งชื่อ ที่อยู่ ที่เบอร์ 080-5041972 บอกไว ส่งไว ครับผม

https://www.facebook.com/profile.php?id=100009204210499

ลูกพระยาพิชัยดาบหัก

Bookmarks