มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ - หน้า 4

ชื่อกระทู้: มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ

มาตรฐาน เทคนิค

วันนีี้มาเล่าสู่กันฟังพอหอมปากหอมคอเกี่ยวกับโซ่เมื ่อสัก40ปีที่ผ่าน ในสมุยได้จัดให้มีการแข่งขันกีฬาบ้านๆพายเรือแข่งปอก มะพร้าว หลายๆอย่างรวมถึงแข่งรถถีบสมัยนั้นยังใช้รถโบราณอยู่ พวกสิงห์โตประมาณนั้น ถนนรอบเกาะสมัยนั้นยังไม่เทคอนกรีตลูกรังบ้างดินบ้าง ถ้าขึ็นเขาก็ชันมากรวมระยะทาง50กิโล แข่งกันหลายคันคนที่ได้ที่1คนบ้านแม่น้ำบ้านผมตัวใหญ ่โตแข็งแรงมาก คนอื่นก็ใกล้เคียงกันแต่แกชนะได้เพราะ ตอนที่ช่วงขึ้นเขาแกไม่ได้ใช้แรงฝืนถีบแกแบกรถสิงห์โ ตบรรทุกวิ่งขึ้นพอถึงทางธรรมดาถีบต่อ คนอื่นแพ้หรือไม่ถึงปลายทางเพราะใช้แรงข่มอย่างเดียว โซ่ขาดมั่งบันไดพังมั่งเพราะ....เราไม่ได้ใช้เทคนิคม าประกอบจึงทำให้เห็นว่าถึงจะของดีซ่อมมาดีถ้าไม่มี.. เทคนิค..ก็ไปไม่ได้ไกล ทุกวันนี้น้า ฉาบ คนที่เป็นแชมป์ก็ยังอยู่แต่รถถีบคันโปรดโดนเลงตื้อซื ้อไปแล้วครับ ผมยังมาไม่ทันเลย

รูป รูป  

มาตรฐาน เล็กๆน้อยๆ

เล่าสู่กันฟังเล่นๆตามประสาคนเปิดเผยก่อนจะไปเรื่องป ัจจัยต่อ วันนี้รับรถเข้า1คันเพราะถ้าผมซื้อทีละชิ้นเดี๋ยวแม่ บ้านเขาจะค้อนเอา เลยซื้อยกคันมาเลยราคาเบาๆ ถ้าเราตั้งไว้นานกลัวคนข้างๆจะเครียดเพราะมันเก่า เราก็รีบทำความสะอาดเสียก่อนเลย(เอาขี้ดินสัก5-60ปีก่อนออก)แล้วรื้อออกมาเสร็จเราจะได้เห็นรูปทรงว่ ามีงอมีบิดหรือเปล่า ถึงตอนนี้สงสัยผมจะต้องได้ใช้วิชาเก่าช่างเคาะปะผุรถ ยนต์อีกครั้งทำไปเรื่อยๆว่างๆกลางคืน ตัวไหนตัดออกเก็บไว้ในกล่องก่อน แล้วก็ค่อยๆปะเลาะสปอนเซอร์ไปเรื่อยๆ แล้วอย่าลืมให้เขาดูทุกขั้นตอนจะได้อนุมัติง่าย(เทคน ิคหลอกสปอนเซอร์แต่อย่าบ่อย บาปกรรม555)ที่ผมเน้นเรื่องการทำความสะอาดคือ มันทำให้งานน่าทำ มองเห็นจุดบกพร่องชัดเจน และที่สำคัญคนข้างๆมันไม่ว่า....ซื้อมาได้ยังไงวะ (ล้อเล่น)

รูป รูป      

รถเก่า ของเก่า ยุคคลาสสิค เช็ดถู ดูแล แล้ว ความงาม ก็ปรากฎ รอชม เมื่อมันกลับมาโลดแล่นอีกครั้ง
    สนิมกินเหล็ก จักรยานทำจากเหล็ก สนิมย่อมกินเป็นธรรมดา
    ปลวกกินไม้ ไฟกินเชื้อ กาลเวลากินชีวิต เหลือแต่อดีตให้ค้นหา

มาตรฐาน แม่บ้านก็ๆๆๆๆๆๆๆๆก่าว

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เหล็กเก่า อ่านข้อความ
    รถเก่า ของเก่า ยุคคลาสสิค เช็ดถู ดูแล แล้ว ความงาม ก็ปรากฎ รอชม เมื่อมันกลับมาโลดแล่นอีกครั้ง
    คนทำก็ค่อนข้างเก่าด้วย ทำไปเรื่อยๆค่ายนี้ไม่ได้โชว์เซียนเท่าไหร่โชว์แม่หม ้ายคนแก่เก่าๆอย่างเดียวครับ มีอะไรดีๆเข้ามาแนะนำกระทู้บ้างนะไม่มีกรอบครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 18-03-2011 เมื่อ 19:15

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

โหย norman คันนี้ หล่อวันหล่อคืนเลยนะโก.......

แล้วเมื่อไหร่คัน ฟิลลิป จะสวยจน ได้เป็นเนื้อคู่กับ norman สักทีหละ...
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ trangoldbike อ่านข้อความ
    โหย norman คันนี้ หล่อวันหล่อคืนเลยนะโก.......

แล้วเมื่อไหร่คัน ฟิลลิป จะสวยจน ได้เป็นเนื้อคู่กับ norman สักทีหละ...
    รถหล่อขึ้นเจ้าของโทรมลง55 ค่อยๆทำครับคันที่10หก10เจ็ดความอยากมันน้อยลง แต่ไม่น่านานครับ

มาตรฐาน บันได

ช่วงนี้ข่าวสึนามิเริ่มเบาๆลง ทุกชีวิตย่อมเป็นไปตามธรรมชาติหลีกหนีกันไม่พ้น เราทำได้แค่ประคองความปลอดภัยตัวเองให้อยู่กับครอบคร ัวได้ยาวนานที่สุดเซฟทุกๆอย่างที่จะทำได้ เหมือนที่กำลังหาข้อมูลเพื่อใหัผมเพื่อนๆพี่นัองได้เ ตรียมตัวเตรียมรถให้พร้อมที่สุดที่จะถีบออกจากชายคาบ ้านเพราะยังมีบางเรื่องที่ยังคาดไม่ถึงก็มี จะพูดไปแล้วผมเองก็ยังไม่กล้าที่จะถีบไกลๆในตอนนี้เพ ราะตอนจอดนิ่งอยู่ในบ้านมองเหมือนไม่มีปัญหาแต่พอเอา ไปถีบยังมีเรื่องเล็กๆน้อยๆถ้าไปไกลกว่านี้สงสัยได้ก ินข้าวลิงแน่นอน เห็นปํญหาอีกอย่างที่อยู่ใกล้โซ่เลยคือบันไดถีบ ลูกปืนตาย หลุดหลวมขนาดเล็ก นี่ก็สำคัญมากๆถ้าพกของสำรองไปด้วยอย่าลืมบันไดอีกอย ่าง ส่วนเรื่องความแหลมคมของพวกบันไดเหล็กก็ต้องแล้วแต่ร องเท้ากันเองนะครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 22-03-2011 เมื่อ 08:12

ฝนตกไฟดับเน็ตล่มห่างหายหลายวันครับ ก็ยังเก็บเอาปัจจัยต่างๆที่ทำให้เรามั่นใจในระยะไกลๆ มาคุย ก็มีสาระบ้างไม่มีบ้างก็อย่าถือสากันนะครับให้คนที่เ ขาเข้าใจมาก่อนว่าบางครั้งความนึกคิดหรืออารมณ์ของมื อใหม่คิดแบบไหนไปในแนวทางใด ก็ยังเหมือนเคยระหว่างทางที่เดินไปมีคนเข้ามาทักทายห รือมันน่าจะอย่างนั้นหรือเป็นอย่างนี้ช่วยแนะนำสิ่งด ีๆมีประโยชน์กระทู้นี้น้อมรับด้วยความยินดีครับ ผ่านมาหลายปัจจัยสำคัญมากหรือน้อยแตเมื่อไกลบ้านไกลร ้านซ่อมก็สำคัญเท่าๆกัน ปัจจัยหลักอีกอย่างที่สำคัญมากๆก็คือเบรค(break) มันเป็นระบบที่ต้องเป๊ตั้งแต่ออกจากบ้านเลยทีเดียว แต่ก่อนที่จะไปถึงระบบกำลังนั่งนึกว่า แบบของเบรคที่ออกมาครั้งแรกหน้าตาจะเป็นอย่างไรไม่พู ดถึงการค้นคว้าเรื่องของข้อมูลครับแค่เป็นความคิด ดิบๆ ว่าสิ่งที่เราคิดมันจะใช่หรือไม่? อย่างไร

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 28-03-2011 เมื่อ 00:21

[QUOTE=samuinorman_love;5773868]ฝนตกไฟดับเน็ตล่มห่างหายหลายวันครับ ก็ยังเก็บเอาปัจจัยต่างๆที่ทำให้เรามั่นใจในระยะไกลๆ มาคุย ก็มีสาระบ้างไม่มีบ้างก็อย่าถือสากันนะครับให้คนที่เ ขาเข้าใจมาก่อนว่าบางครั้งความนึกคิดหรืออารมณ์ของมื อใหม่คิดแบบไหนไปในแนวทางใด ก็ยังเหมือนเคยระหว่างทางที่เดินไปมีคนเข้ามาทักทายห รือมันน่าจะอย่างนั้นหรือเป็นอย่างนี้ช่วยแนะนำสิ่งด ีๆมีประโยชน์กระทู้นี้น้อมรับด้วยความยินดีครับ ผ่านมาหลายปัจจัยสำคัญมากหรือน้อยแตเมื่อไกลบ้านไกลร ้านซ่อมก็สำคัญเท่าๆกัน ปัจจัยหลักอีกอย่างที่สำคัญมากๆก็คือเบรค(break) มันเป็นระบบที่ต้องเป๊ตั้งแต่ออกจากบ้านเลยทีเดียว แต่ก่อนที่จะไปถึงระบบกำลังนั่งนึกว่า แบบของเบรคที่ออกมาครั้งแรกหน้าตาจะเป็นอย่างไรไม่พู ดถึงการค้นคว้าเรื่องของข้อมูลครับแค่เป็นความคิด ดิบๆ ว่าสิ่งที่เราคิดมันจะใช่หรือไม่? อย่างไร[/QUOTE // แวะมาทักทายกันเช่นเคยครับ มีรูปรถแปลกๆจาก wep มาให้ดูพร้อมกับเคล็ดแต่ไม่ลับมานำเสนออีกต่างหาก //
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mix&Max10 : 03-04-2011 เมื่อ 12:58

ขออภัยน้ำท่วม เบรคไม่อยู่ครับ

พักโฆษณากับภาพสวยๆช่วงน้ำท่วมครับ แต่อย่าลืมมีอะไรดืๆลงมาเล่าเรื่องดีๆให้เพื่อนฟังคล ายเครียดหลังจากตามอะไหล่กันแล้ว(sameๆๆๆ)Name:  1893_calcott_21.jpg
Views: 254
Size:  69.2 KB

รูป รูป    

มาตรฐาน คุยกันไป เล่ากันไป

คุยต่อเรื่องเบรคครับ ที่เห็นจักรยานยุคแรกๆคิดแบบเบรคมาง่ายๆเลยไม่ซับซ้อ นจะหยุดรถก็หยุดล้อ หยุดล้อก็เอาอะไรมากดหน้าล้อหรือหน้ายางผมเดาเอาว่าม ันน่าจะเป็นแบบแรกที่เอามาใช้กับรถถีบ(หรืออาจไม่ใช่ เพราะบอกแล้วกระทู้นี้ไม่ฟันธงเพราะคนแรกที่ทำอาจไมใ ช่ที่อยู่ในข้อมูลก็ได้) แล้วก็พัฒนารูปแบบกันมาเรื่อยๆตามความเหมาะสมและสถาน การณ์จริง เช่นลุยน้ำและหิมะ หลังจากนั้นหันมาใช้เบรคกดกับขอบล้อด้านในและด้านข้า งเข้าใจว่าเป็นดิสเบรคปัจจุบัน(ดิสเบรคในที่นี้ยังไม ่ได้ใช้น้ำมัน)สาเหตุที่เปลี่ยน ให้ผมคิดแบบง่ายๆเบรคหน้ายางทำให้ยางสึกเร็ว2บังโคลน ท่อนหน้าไม่มีเลอะเทอะและอีกมากมาย กรณีดั้มเบรคคิดง่ายๆเหมือนมอไซค์ไม่เปียกน้ำเมื่อไม ่เปียกก็ไม่ลื่น จักรยานก็เหมือนกันก็มีสลับดิสหน้าดั้มหลัง ดิสหน้าหลัง แต่แบบไหนๆก็ยังยกนิ้วให้คนโบราณครับ ยกเว้นที่ยังไม่เห็นคือเบรคabs (เบรคจับปล่อยเลี้ยวซ้ายหรือขวาก็ได้)ล้อเล่นไม่เกี่ ยวกับจักรยานเล้วววววววววเน้นนะครับไม่ล้วงลึกข้อมูลกันสบายๆอย่าให้เหงา

รูป รูป      

มาตรฐาน มีปัญหาเรื่องไฟ

ขอแทรกปัญหานิดหนึ่ง ไปลองถีบมาขากลับติดมืดปัญหาก็คือไฟครับถ้าถีบคันเดี ยวต้องมีไฟทั้งหน้าและหลัง ถ้าใช้หน้าอย่างเดียวสว่างดี แต่พอใช้ไฟหลังร่วมไฟหน้าวูบเลยครับก็เลยมานั่งเดาเอ าเองว่า ไฟหลังอาจจะอยู่ใกล้กว่าเลยดึงloadมาไฟหลังหมด หรือจะเกี่ยวกับวัตต์ของหลอดไม่แน่ใจ? ไม่รู้ว่าใครพอจะมีประสบการณ์ตรงนี้บ้างครับมีวิธีแก ้อย่างไร ไดนาโมเป็นของมิลเลอร์มีที่ยึดไฟออกที่เดียว รีบซ่อมเพื่อความปลอดภัยตอนถีบกลางคืนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 13-04-2011 เมื่อ 09:11

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    ไดนาโมเป็นของมิลเลอร์มีที่ยึดไฟออกที่เดียว เพื่อความปลอดภัยตอนถีบกลางคืนครับ
    รูปไฟ ฝากแนะนำหน่อยนะครับ เผื่อไม่ต้องมีเป็น2ชุด

รูป รูป    

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ว่าจะมาคุยในกระทู้นี้ครั้งแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน วันนี้เลยขอตอบคุณสมุยนอร์แมนเรื่องไฟก่อนครับ
    กรณีเมื่อพ่วงไฟท้าย ไฟหน้าต้องลดความสว่างลง และถ้าเป็นหลอดไฟที่มีคุณภาพต่ำอีกด้วยแล้ว
    ยิ่งทำให้ไฟหน้าลดความสว่างลงไปมากครับ หลอดที่แนะนำให้ใช้ควรใช้หลอดที่กินกระแสน้อยเช่นออส แรม ของเยอรมนี
    หรือฟิลลิป ไม่ควรใช้ของจีนครับ กรณ๊ของคุณสมุยไฟมิลเลอร์อาจโดน(เจ้าของเดิม)ตอนหลอด ไฟของเก่าออกไปหรือของเก่าที่มีคุณภาพดีขาดและเปลี่ย นของที่มีคุณภาพต่ำแทน ลองดูที่หลอดไฟทั้งหน้าและหลังว่าใช่ของเดิมหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ผมพอมีครับเดี๋ยวส่งไปให้ใช้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 12-04-2011 เมื่อ 08:33

Bookmarks