มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ - หน้า 5

ชื่อกระทู้: มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ

[QUOTE=paiboon;5867549]ว่าจะมาคุยในกระทู้นี้ครั้งแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน วันนี้เลยขอตอบคุณสมุยนอร์แมนเรื่องไฟก่อนครับ
    ลองดูที่หลอดไฟทั้งหน้าและหลังว่าใช่ของเดิมหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ผมพอมีครับเดี๋ยวส่งไปให้ใช้[/QUOTEไม่แน่ใจใช่พี่ไพบูลย์ทีผมเคยเรียก .นักปั่นกระดูกเหล็ก หรือป่าว และผมต้องบอกตรงๆครับดีใจมากๆที่มีผู้อาวุโสทางเรื่อ งจักรยานโบราณเข้ามาคุยและให้ความกระจ่างกับผมและน้อ งๆมือใหม่หลายๆคน ผมเปิดกระทู้นี้เพื่อเป็นตัวแทนของมือใหม่ที่เข้ามาเ ล่นไม่ค่อยรู้รายละเอียดและส่วนตัวชอบเล่นของเก่าแต่ ต้องใช้งานจริงได้ และก็ขอบคุณหลายๆคนที่เข้ามาครับ พวกอะไหล่พอจะหาซื้อได้ในเวป แต่ร้านซ่อมรถถีบโบราณหายากเหลือเกิน ในฐานะที่ตัวเองพอมีเวลาและอยากใช้เน็ตให้มีประโยชน์ เลยกล้าตัดสินใจเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาครับ มาเข้าเรื่องเลยครับผมอ่านคำแนะนำของพี่แล้วรีบถอดดู เลยไฟหน้าเป็นphilips made in england 6v 0.5A หลอดหลัง6v 0.5A เท่ากันพี่ลองพิจารณาดูนะครับ แล้วก็ไม่ลืมขอบคุณพี่อีกครั้งที่มีน้ำใจเผื่อแผ่ครั บ ของเก่าผมคงน่าจะยังใช้ได้นะครับถ้าพี่พอมีเวลาฝากๆล งข้อมูลให้ด้วยครับ ผมคิดว่ายังมีผู้อ่านอีกหลายคนที่ยังอยากรู้และค้นคว ้าต่อไปอีกมากครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 13-04-2011 เมื่อ 09:38

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ดูแล้วน่าจะเกิดจากหลอดไฟหลังครับ ถ้าเขียนเฉพาะเท่าที่บอก ส่วนใหญ่เป็นของไม่ดีกินกระแสมาก เดี๋ยวส่งของที่น่าจะใช้ได้ไปลองดูครับ แต่หลอดไฟหน้าผมมีแบบเกลียว[QUOTE=samuinorman_love;5871153]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    ว่าจะมาคุยในกระทู้นี้ครั้งแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน วันนี้เลยขอตอบคุณสมุยนอร์แมนเรื่องไฟก่อนครับ
    ลองดูที่หลอดไฟทั้งหน้าและหลังว่าใช่ของเดิมหรือไม่ ถ้าไม่ใช่ผมพอมีครับเดี๋ยวส่งไปให้ใช้[/QUOTEไม่แน่ใจใช่พี่ไพบูลย์ทีผมเคยเรียก .นักปั่นกระดูกเหล็ก หรือป่าว และผมต้องบอกตรงๆครับดีใจมากๆที่มีผู้อาวุโสทางเรื่อ งจักรยานโบราณเข้ามาคุยและให้ความกระจ่างกับผมและน้อ งๆมือใหม่หลายๆคน ผมเปิดกระทู้นี้เพื่อเป็นตัวแทนของมือใหม่ที่เข้ามาเ ล่นไม่ค่อยรู้รายละเอียดและส่วนตัวชอบเล่นของเก่าแต่ ต้องใช้งานจริงได้ และก็ขอบคุณหลายๆคนที่เข้ามาครับ พวกอะไหล่พอจะหาซื้อได้ในเวป แต่ร้านซ่อมรถถีบโบราณหายากเหลือเกิน ในฐานะที่ตัวเองพอมีเวลาและอยากใช้เน็ตให้มีประโยชน์ เลยกล้าตัดสินใจเปิดกระทู้นี้ขึ้นมาครับ มาเข้าเรื่องเลยครับผมอ่านคำแนะนำของพี่แล้วรีบถอดดู เลยไฟหน้าเป็นphilips made in england 6v 0.5A หลอดหลัง6v 0.5A เท่ากันพี่ลองพิจารณาดูนะครับ แล้วก็ไม่ลืมขอบคุณพี่อีกครั้งที่มีน้ำใจเผื่อแผ่ครั บ ของเก่าผมคงน่าจะยังใช้ได้นะครับถ้าพี่พอมีเวลาฝากๆล งข้อมูลให้ด้วยครับ ผมคิดว่ายังมีผู้อ่านอีกหลายคนที่ยังอยากรู้และค้นคว ้าต่อไปอีกมากครับ
    ส่วนเรื่องว่ามีปัจจัยอะไรที่ทำให้ขี่จักรยานโบราณได ้ไกลๆนี่เรื่องยาวเหมือนกันครับ
    สำหรับผมจากที่ได้ถีบไกลมาบ้าง แต่ไม่มากนัก คิดว่าพอจะแบ่งออกเป็น2เรื่องใหญ่ๆได้แก่
    1. ตัวคนถีบ สำหรับตัวคนเรื่องสำคัญที่สุดคือ
    1.1ความตั้งใจหรือจิตใจ เพราะ ถ้าใจไม่เอาแล้วทุกอย่างก็จบ
    แต่ถ้าใจสู้ รถไม่ดี ร่างกายไม่พร้อมก็ยังไปได้ ดูจากเพื่อนๆผมหลายคน มีตัวอย่างทุกแบบ ให้เห็นเรื่องความสำคัญของจิตใจ
    1.2 ทักษะการถีบที่ถูกต้อง ถ้าได้ฝึกฝนมาด้วยวิธีการที่ถูก ก็จะทำให้ถีบได้ดี ไม่เจ็บและเหนื่อยมาก และไม่ทำให้ ใจท้อถอย
    1.3 ร่างกายที่พร้อม พักผ่อนพอเพียง
    2. ตัวรถถีบ เอาไว้ต่อวันหลังครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 13-04-2011 เมื่อ 10:23

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    ส่วนเรื่องว่ามีปัจจัยอะไรที่ทำให้ขี่จักรยานโบราณได ้ไกลๆนี่เรื่องยาวเหมือนกันครับ
    สำหรับผมจากที่ได้ถีบไกลมาบ้าง แต่ไม่มากนัก คิดว่าพอจะแบ่งออกเป็น2เรื่องใหญ่ๆได้แก่
    1. ตัวคนถีบ สำหรับตัวคนเรื่องสำคัญที่สุดคือ
    1.1ความตั้งใจหรือจิตใจ เพราะ ถ้าใจไม่เอาแล้วทุกอย่างก็จบ
    แต่ถ้าใจสู้ รถไม่ดี ร่างกายไม่พร้อมก็ยังไปได้ ดูจากเพื่อนๆผมหลายคน มีตัวอย่างทุกแบบ ให้เห็นเรื่องความพี่ลงสำคัญของจิตใจ
    1.2 ทักษะการถีบที่ถูกต้อง ถ้าได้ฝึกฝนมาด้วยวิธีการที่ถูก ก็จะทำให้ถีบได้ดี ไม่เจ็บและเหนื่อยมาก และไม่ทำให้ ใจท้อถอย
    1.3 ร่างกายที่พร้อม พักผ่อนพอเพียง
    2. ตัวรถถีบ เอาไว้ต่อวันหลังครับ
    ครับผม พี่ไพบูลย์บอกมามีความพร้อม2อย่างครับ อย่างแรกพร้อมจากคนถีบอย่างหลังพร้อมจากยานพาหนะ(รถถ ีบ) 2อย่างรวมกันเพื่อความปลอดภัย100%หรือไม่ก็ให้น้อยที ่สุดเพื่อเซฟคนถีบให้กลับถึงบ้านด้วยความปลอดภัยและส นุก ความพร้อมของร่างกายพอจะแก้ได้แต่ทักษะการถีบที่ถูกต ้องถ้าไม่ซับซ้อนมากฝากให้พี่แนะนำพอกว้างๆให้หายสงส ัยหน่อยนะครับ ส่วนปัญหาจากรถถีบพี่ลงได้เรื่อยๆเลยเพราะผมเห็นกลุ่ มพี่อัดกันไกลๆตลอดข้อมูลน่าจะปึก แต่ไม่ต้องรีบมากพี่ลงตอนมีเวลาจริงๆนะครับ (ฝากขอบคุณพี่ด้วยสำหรับหลอดไฟ ทั้งแนะนำปัญหาทั้งส่งของมาให้ใช้อีก)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 14-04-2011 เมื่อ 20:39

เห็นพูดถึงบุคคล ในการปั่น ขออนุญาติเสริมสักนิดนะครับ

จะปั่นไกลหรือใกล้สำคัญครับ ต้องดูแลน้องชายให้ดีนะครับ ไม่ได้ทะลึ่งนะครับ แต่มันมีผลอย่างมาก
    โดยเฉพาะทริปไกลๆ ใครเคยก็จะทราบดีครับมันจะชา บางครั้งปั่นไม่ออกเลย ควรใส่กางเกง ที่มีฟองน้ำครับ หรือหาอะไรรองเบาะให้นุ่มๆครับ
    เป็นห่วง ท่านที่ยังไม่มีทาญาติ อาจจะเป็นหมัน ได้ การดูแลตัวเองระหว่างการปั่น ควรดื่มน้ำตลอดทาง เพื่อไม่ให้ร่างกาย ขาดน้ำ
    แรกๆ ผมปั่นไกลๆ จะมีอาการร้อนแดดไปทั้งตัว อยู่ประมาณ 2-3วัน เหมือนเป็นไข้ หลังๆ ได้คำแนะนำจากผู้รู้ ผ่านพี่ไพบูลย์ มาดื่มน้ำมากๆ อาการเหล่านั้นก็หายไป

เดี๋ยวว่างๆ มาโม้เรื่องโบราณต่อครับ ตอนนี้หลงไหล ในหมอบเหลือเกิน ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 15-04-2011 เมื่อ 17:06
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

Senior Member โจรปล้นใจ's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ขอบคุณ
    0

น่ามีจัดแข่งจักรยานโบราณนิ.....เผื่อจันทบูรจัดเป็น ที่แรก55 เสียดายที่ไม่มีภาพที่ผมเอาฮัมเบอร์ไปแข่งกะเสือภูเข า เผื่อจะได้เห็นความบ้า ของคนๆๆหนึ่งมั้ง55 เอาไว้ไปจักรยานด้วยนะคุณ รัก( รักคำนี้รึเปล่าอิอิ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โจรปล้นใจ : 15-04-2011 เมื่อ 21:39
    . ..สุทัศน์ แซ่ว่อง .เลขบัญชี .980-5-94852-8 ออมทรัพย์ กรุงไทย โทร 084-576-5015 ...เล็ก
    ..ถ้าเรารู้จักตัวเองดีพอ..เราจะรู้ว่าแท้จริงแล้ว ความสุขของเรานั้นอยู่ที่ไหน..
    [email protected] ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โจรปล้นใจ อ่านข้อความ
    น่ามีจัดแข่งจักรยานโบราณนิ.....เผื่อจันทบูรจัดเป็น ที่แรก55 เสียดายที่ไม่มีภาพที่ผมเอาฮัมเบอร์ไปแข่งกะเสือภูเข า เผื่อจะได้เห็นความบ้า ของคนๆๆหนึ่งมั้ง55 เอาไว้ไปจักรยานด้วยนะคุณ รัก( รักคำนี้รึเปล่าอิอิ)
    555555 รักษ์ : ตอนนี้ต้องขยับ หาหมอบปั่นแล้วครับ โบราณ ไม่ถึงใจ อิอิิ หวังว่าคงมีโอกาสได้ไปปั่น นะครับ 5555
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

มาตรฐาน เฮ้อ...........

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    เห็นพูดถึงบุคคล ในการปั่น ขออนุญาติเสริมสักนิดนะครับ

จะปั่นไกลหรือใกล้สำคัญครับ ต้องดูแลน้องชายให้ดีนะครับ ไม่ได้ทะลึ่งนะครับ แต่มันมีผลอย่างมาก
    ;

เดี๋ยวว่างๆ มาโม้เรื่องโบราณต่อครับ ตอนนี้หลงไหล ในหมอบเหลือเกิน ^^
    ดีใจมากว่าที่ทหารใหม่เสียสละเวลาเข้ามาคุยด้วยครับ แล้วยังเอาสาระน่ารู้+ขำๆเสียวๆลึกมาฝากกันแต่ไม่ใช่ ล้อเล่นนะครับผมว่ามีคนยิ้มกริ่มๆหลายคนเพราะมันเป็น เรื่องจริงขนาดใกล้ๆขณะกำลังปั่นยังยืนขึ้นจัดแล้วจั ดอีกลืมดู100สายตาข้างถนนเลย(ทำงัยได้ อิ อิ)ส่วนเรื่องเป็นหมันผมโชคดีผ่านจุดนั้นมาแล้วใครยั งไม่มีตัวใครตัวมันคุณรักษ์เตือนท่านแล้ว เอาเป็นว่าอย่าลืมเสริมเบาะรถและเบาะคนด้วย 55+ของของใครก็ถนอมกันเอาเองครับ ก็ยังเป็นกระทู้เปิดๆโผงๆกันเองเรื่อยๆมีสาระขำๆ บางเรื่องที่นยังนึกไม่ออกมาเล่าสู่กันฟัง ตบท้ายอย่าไปเล่นหมอบกันหมดนะครับเดี๋ยวพวกผมมือใหม่ ตามไม่ ท.อัน ทัน (เล่นหมอบผมกัวว่า แม่บ้านจะเหลิงอะคับ เห็นบอกเสือยังหมอบ อิ อิ ล้อเล่น)ลงเบาะให้เลือกครับชอบแบบไหน????

รูป รูป      

มาตรฐาน ภาคปฏิบัติ

ห่างหายหลายวันครับ หลังจากเรียนรู้ข้อมูลมาหลายบทจากความเอื้อเฟื้อของห ลายๆท่าน เผอิญได้ของมาทดลองของจริงไปในตัว เริ่มลงมีอไปบ้างแล้วที่เอามาลงก้ไม่ได้อวดโชว์อะไรค รับรถก็เป็นรถตลาด เพียงแต่ไว้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันเหมือนเดิม ก็เล่าให้ฟังนิดหนึ่งที่ทำๆมาก็ต้องยกให้ระบบแกนกระโ หลกที่ถือว่าหินที่สุด เริ่มจากรื้อออกก็ยากแล้วครับโดยเฉพาะทางด้านจานปั่น เกลียวแข็งมากถ้าเปลี่ยนใหม่เลยก็ง่ายหน่อย ใช้เหล็กยาวสัก2คืบแต้มไฟฟ้าติดให้แน่นแล้วตีออก แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็เล่นถอดข้างซ้ายข้างเดียวล้างใส่ล ูกปืนเข้าไปเลย แต่ต้องวัดดวงว่าข้างในสึกไม่มากก็ต้องลองใส่แกนด้วย หินมากๆกับกระโหลกคร้บ

รูป รูป      

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    ห่างหายหลายวันครับ หลังจากเรียนรู้ข้อมูลมาหลายบทจากความเอื้อเฟื้อของห ลายๆท่าน เผอิญได้ของมาทดลองของจริงไปในตัว เริ่มลงมีอไปบ้างแล้วที่เอามาลงก้ไม่ได้อวดโชว์อะไรค รับรถก็เป็นรถตลาด เพียงแต่ไว้แลกเปลี่ยนข้อมูลกันเหมือนเดิม ก็เล่าให้ฟังนิดหนึ่งที่ทำๆมาก็ต้องยกให้ระบบแกนกระโ หลกที่ถือว่าหินที่สุด เริ่มจากรื้อออกก็ยากแล้วครับโดยเฉพาะทางด้านจานปั่น เกลียวแข็งมากถ้าเปลี่ยนใหม่เลยก็ง่ายหน่อย ใช้เหล็กยาวสัก2คืบแต้มไฟฟ้าติดให้แน่นแล้วตีออก แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็เล่นถอดข้างซ้ายข้างเดียวล้างใส่ล ูกปืนเข้าไปเลย แต่ต้องวัดดวงว่าข้างในสึกไม่มากก็ต้องลองใส่แกนด้วย หินมากๆกับกระโหลกคร้บ
    ขาดบังโคลนใช่มั้ย เดี๋ยวจัดให้ครับ

มาตรฐาน ผู้จัดการ ฝ่ายอะไหล่

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mix&Max10 อ่านข้อความ
    ขาดบังโคลนใช่มั้ย เดี๋ยวจัดให้ครับ
    ขอรับ.....ท่าน

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ฟิลลิบ 28 ขาดเหลืออะไรบ้าง พอมีบ้างที่บ้าน

0837773139 นง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nong&saab อ่านข้อความ
    ตอนนี้อะไหล่ยังกองอยู่ครับ คงจะขาดไม่เยอะ ถ้าขาดเหลือจะกริ้งกร้างไปหา ขอให้ได้รู้ว่ามีครับ
    (ขออภัยเรื่องแลกเปลี่ยนกันซ่อมช่วงนี้ มีแจมเรื่องส่วนต้วเล็กน้อยครับ เดี๋ยวมีผู้สันทัดมาช่วยมั่งล่ะ)

มาตรฐาน ช่างไทย

วันนี้ไปซ่อมไฟพอดีใกลัๆกันมีร้านขายหุ่นยนต์เหล็กพว กปิศาจต่างๆฝีมือคนไทยเรานี่แหละ ช่างมีไอเดียเลิศล้ำจริงผมว่าแกต้องเป็นช่างแน่นอนถึ งจะคิดเอาเศษเหล็กเช่น หัวเทียน ปลายท่อมอไซค์ โซ่ เอาทำทำเส้นผม ถังน้ำมันทำหน้าอก สุดยอด เดินดูอยู่หลายตัวฉุกคิดขึ้นมา อ้าวแล้วถ้ามันมีจานbsa พับได้ติดมาด้วยแล้วจะทำอย่างไรคงต้องซื้อหุ่นทั้งตั วมั๊ยเนี๋ย เลยภาวนาอย่าให้เจออะไหล่รถถีบโบราณเลยว่ะ ไม่งั้นลำบากคนขายแน่55+ แต่ไม่ลืมเก็บภาพไว้เล่นๆและก็ชื่นชมคนไทยเราจริงๆ ช่างด้วยกันไม่เคยแพ้ชาติใดในโลก

รูป รูป    

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    วันนี้ไปซ่อมไฟพอดีใกลัๆกันมีร้านขายหุ่นยนต์เหล็กพว กปิศาจต่างๆฝีมือคนไทยเรานี่แหละ ช่างมีไอเดียเลิศล้ำจริงผมว่าแกต้องเป็นช่างแน่นอนถึ งจะคิดเอาเศษเหล็กเช่น หัวเทียน ปลายท่อมอไซค์ โซ่ เอาทำทำเส้นผม ถังน้ำมันทำหน้าอก สุดยอด เดินดูอยู่หลายตัวฉุกคิดขึ้นมา อ้าวแล้วถ้ามันมีจานbsa พับได้ติดมาด้วยแล้วจะทำอย่างไรคงต้องซื้อหุ่นทั้งตั วมั๊ยเนี๋ย เลยภาวนาอย่าให้เจออะไหล่รถถีบโบราณเลยว่ะ ไม่งั้นลำบากคนขายแน่55+ แต่ไม่ลืมเก็บภาพไว้เล่นๆและก็ชื่นชมคนไทยเราจริงๆ ช่างด้วยกันไม่เคยแพ้ชาติใดในโลก
    โอ้...........หุ่นแบบนี้ มีเยอะนะครับ ตามแหล่งท่องเที่ยวสำคัญๆ
    ที่ภูเก็ตก็มีนะครับ มีแบบเป็นร้านขายด้วย ตอนแรกอยากรู้ว่าราคามันเท่าไหร่น๊า.......เมื่อไปดู ใกล้ๆ โอ๊ววววววววว แม่เจ๊าาาาาาาา!!!!!

127,000 บาท..................
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ trangoldbike อ่านข้อความ
    โอ้...........หุ่นแบบนี้ มีเยอะนะครับ ตามแหล่งท่องเที่ยวสำคัญๆ
    ที่ภูเก็ตก็มีนะครับ มีแบบเป็นร้านขายด้วย ตอนแรกอยากรู้ว่าราคามันเท่าไหร่น๊า.......เมื่อไปดู ใกล้ๆ โอ๊ววววววววว แม่เจ๊าาาาาาาา!!!!!

127,000 บาท..................
    แพงเอาเรื่องนะ ฝรั่งชอบแต่ถ่ายรูปราคานี้น่าเป็นห่วง ซื้อซันบีมได้3คันครึ่งเลย แต่ตัวเล็กๆสวยกำลังดี หวังว่าอะไหล่จักรยานคงไม่ติดมาด้วย น้องฝากดูๆหน่อย

Bookmarks