มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ - หน้า 7

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: มีปัจจัยอะไรบ้าง? ทำให้เรามีความมั่นใจถีบรถโบราณได้ไกลๆครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iamfree อ่านข้อความ
    ใกล้ๆความจริงแล้ว phillipsปีลึกสุดใจ

ขอมีทางจักรยานที่ปลอดภัยสำหรับกลุ่มคนบ้ารถถีบที่ต้ องการชีวิตช้าๆเบาๆบ้างก็ดีนะครับ
    วันนี้จักรยานยังคงเป็นลูกเมียน้อยเหมือนเดิมแต่ไม่แ น่2-3ปีข้างหน้าเมื่อคนหันมาใช้มากขึ้น กลัวอย่างเดี่ยวคนไทยชอบเห่อเป็นพักๆแล้วก็เลิก ต้องถีบกันจริงจังโดยเฉพาะในเมืองหลวง ส่วนในสมุยก็โอเคแล้วถีบกันเองระวังกันเอง ตัดสินใจดี รถพร้อม ลุยยาวๆแต่ไม่ทิ้งงาน งานยังเรื่องใหญ่เสมอนะ ฝากลงรูปวิวสวยบนยอดเขาสู่ทะเลละไม(เสือภูเขาโดยเฉพา ะ)โบราณจูงอย่างเดียว55

รูป รูป    

bum686@gmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวยดีครับและเห็นด้วยครับ กลัวเห่อพักเดียวเลิก โบราณถ้าไม่อยากจูงต้องใส่เกียร์ สเตอร์มี่3เกียร์ครับ น่าจะพอใต่เขาได้ แต่ถ้าใช้เกียร์มัวก็ตัวใครตัวมัน
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    วันนี้จักรยานยังคงเป็นลูกเมียน้อยเหมือนเดิมแต่ไม่แ น่2-3ปีข้างหน้าเมื่อคนหันมาใช้มากขึ้น กลัวอย่างเดี่ยวคนไทยชอบเห่อเป็นพักๆแล้วก็เลิก ต้องถีบกันจริงจังโดยเฉพาะในเมืองหลวง ส่วนในสมุยก็โอเคแล้วถีบกันเองระวังกันเอง ตัดสินใจดี รถพร้อม ลุยยาวๆแต่ไม่ทิ้งงาน งานยังเรื่องใหญ่เสมอนะ ฝากลงรูปวิวสวยบนยอดเขาสู่ทะเลละไม(เสือภูเขาโดยเฉพา ะ)โบราณจูงอย่างเดียว55
    คิดก่อนพูด..พูดแล้วทำ..ทำหลังคิด..
    สนอข้อคิดเห็น..แนะนำ.สอบถาม....โทร 085 8333 686 080 6132333
    ธเนศ เจตนาดี ธนาคารไทยพาณิชย์ 067- 2 - 02036 - 3

มาตรฐาน ขอความรู้เรื่องเกียร์ เกียร์มัวพูดคำเดียว555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bum686@gmail.com อ่านข้อความ
    สวยดีครับและเห็นด้วยครับ กลัวเห่อพักเดียวเลิก โบราณถ้าไม่อยากจูงต้องใส่เกียร์ สเตอร์มี่3เกียร์ครับ น่าจะพอใต่เขาได้ แต่ถ้าใช้เกียร์มัวก็ตัวใครตัวมัน
    พอดีเลยครับพี่กำลังจะหาความรู้เรื่องเกียร์อยู่พอดี เลย เหมือนพี่จะรู้ล่วงหน้าเลยนะเนี๋ย พี่พอจะสอนการใช้เกียร์ตั้งแต่พื้นฐานได้มั๊ยครับ พอดีลองใช้เกียร์saอยู่ 3ปิดนับรวมเกียร์่ว่างด้วยหรือป่าวอธิบายรวบยอดให้เล ยนะครับ หรือใครมีความรู้ตรงนี้ช่วยลงก็ได้ครับ จะได้เป็นความรู้ให้กับหลายๆคนที่เพิ่งเล่น(แล้วก็ไม ่ลืมขอบคุณพี่ศักดิ์ ฮัมเบอร์แฮนด์แปลกที่ส่งน้ำมันเคลือบกันสนิมไปให้ เงาแววมากจริงๆครับ)

รูป รูป      

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ samuinorman_love อ่านข้อความ
    เขรถถีบต้องใจร่มๆครับ แต่เพื่อนร่วมถนนเขสี่ล้อไม่ร่มเหมือนเรา น่าขาดครับ
    สักลาย สุราษฎร์ธานี วาดภาพ,งานศิลปะเกี่ยวกับมอเตอร์ไซค์ รถจักรยาน
    http://www.facebook.com/FreedomTattooSurat

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

เกียรร์ใบพัด สวยหนัดเลนะครับ พี่วิฑูร ของแต่งก็อย่างแหล่มเลย.........
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***s5213_21@hotmail.com***>>>

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

พอดีเลยครับพี่กำลังจะหาความรู้เรื่องเกียร์อยู่พอดี เลย เหมือนพี่จะรู้ล่วงหน้าเลยนะเนี๋ย พี่พอจะสอนการใช้เกียร์ตั้งแต่พื้นฐานได้มั๊ยครับ พอดีลองใช้เกียร์saอยู่ 3ปิดนับรวมเกียร์่ว่างด้วยหรือป่าวอธิบายรวบยอดให้เล ยนะครับ หรือใครมีความรู้ตรงนี้ช่วยลงก็ได้ครับ จะได้เป็นความรู้ให้กับหลายๆคนที่เพิ่งเล่น(แล้วก็ไม ่ลืมขอบคุณพี่ศักดิ์ ฮัมเบอร์แฮนด์แปลกที่ส่งน้ำมันเคลือบกันสนิมไปให้ เงาแววมากจริงๆครับ)
    คุยค้างกับพี่สมุยไว้ ว่าขณะที่จะเปลี่ยนเกียร์รถถีบ ให้ปั่นจานปั่นกลับหลังเล็กน้อย ทำไปพร้อมๆ กับตอนที่เราเปลี่ยนเกียร์
    ทริกนี้ต้องให้พี่เคหัวโป่ เขามาให้ความกระจ่างอีกทีครับ (ขอใช้สิทธิ็ พาดพิง ช่วงนี้หน้าฝนหาตัวยากเกิน)
    Email: kopee_ky@hotmail.com chamberlanla@gmail.com
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

มาตรฐาน หายบ้า กับเรื่องเกียร์ๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 255289 อ่านข้อความ
    คุยค้างกับพี่สมุยไว้ ว่าขณะที่จะเปลี่ยนเกียร์รถถีบ ให้ปั่นจานปั่นกลับหลังเล็กน้อย ทำไปพร้อมๆ กับตอนที่เราเปลี่ยนเกียร์
    ทริกนี้ต้องให้พี่เคหัวโป่ เขามาให้ความกระจ่างอีกทีครับ (ขอใช้สิทธิ็ พาดพิง ช่วงนี้หน้าฝนหาตัวยากเกิน)
    ขอบคุณมากๆคุณโย แล้วก็พี่ไพบูลย์มากๆด้วยครับ อึดอัดอยู่2-3วันแล้วได้เกียร์3สปีดมามีความรู้สึกว่ามันหนักกว่า ดุมยูเนี่ยนเดิมอีก แต่ในใจยังคิดว่าต้องผิดอะไรสักอย่าง จนเช้านี้ได้ถึงบางอ้อครับคุยกับพี่ไพบูลย์ ผมและพรรคพวกมีความเข้าใจตรงกันว่า ที่มือพัด ตัวN(normorl)ไม่แน่ใจถูกหรือป่าว มันคือNเกียร์ว่างแบบรถยนต์ คือเกียร์สูงมันปล่อยโซ่จนสุดแต่เรามาปรับNให้ว่างก็ เลยไปกันใหญ่ ที่จริงความเข้าใจตรงกันมันก็คือเกียร์2แบบ26นี่เอง (ดีๆได้โง่ตั้งพื้นฐานไปเลยสะใจมาก)เมื่อตอนเย็นได้ก ลับมาลองใหม่แบบที่พี่เขาว่า เราออกตัวที่NหรือLowก็ได้ แต่ผมว่าต้องNแหละครับพอดี ถ้าใครกำลังศึกษาเรื่องนี้เอาความไม่รู้เรื่อง(โง่)ไ ปเป็นบทเรียนได้ แล้วก็ยังไม่ลืมค้นคว้าลูกเล่นเกียร์เราต่อไป และคงพึ่งพี่่ๆน้องๆอีกตามเคยนะครับ

รูป รูป      

ยังคงเสาะแสะหาข้อมูลไปเรื่อยๆเรื่องของเกียร์ ตอนนี้เซทสายเกียร์เกือบลงตัวลองปั่นเมื่อวานไปกลับ1 0โลกว่าไม่ปวดเมื่อยน่องเท่าไหร่ตอนนี้เริ่มจะชอบแล้ วครับ พอมันโอเคมีประโยชน์เงินที่เราลงไปก็ไม่สูญเปล่า วันนี้ยังได้สอบถามผู้ช่ำชองรถถีบอีกท่านชี้แนะให้ออ กตัวด้วยlowหรือเกียร์1 ต่อด้วยn (2) สปีดเร็วได้ที่อัดไปที่H(3) ส่วนที่มีจุกฝาปิดให้ใช้จารบีใสใส่เข้าไป ไม่ได้ใช้น้ำมันเติมอย่างที่คิด ที่กล่าวมาผิดถูกประการใดก็ติติงกันมาได้ครับ และอีกอย่างอาจจะเป็นเรื่องเก่าก็ได้ผมห่วงสายเกียร์ ขาด ตอนที่ผมไม่ได้ใช้รถเราปลดมือเกียร์ให้อยู่ที่H(3) เพื่อๆๆๆไม่ให้สายสริงตึงอยู่ตลอดเวลามีโอกาสหัวย้ำห ลุดสูง
    แล้วก็ขอขอบคุณทุกคนที่แนะนำเรื่องดีมีสาระให้มือใหม ่ๆเสมอมานะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samuinorman_love : 13-06-2011 เมื่อ 21:21

ยังคงเสาะแสะหาข้อมูลไปเรื่อยๆเรื่องของเกียร์ ตอนเซทสายเกียร์เกือบลงตัวลองปั่นเมื่อวานไปกลับ10โล กว่าไม่ปวดเมื่อยน่องเท่าไหร่ตอนนี้เริ่มจะชอบแล้วคร ับ พอมันโอเคมีประโยชน์เงินที่เราลงไปก็ไม่สูญเปล่า วันนี้ยังได้สอบถามผู้ช่ำชองรถถีบอีกท่านแนะนำให้ออก ตัวด้วยlowหรือเกียร์1 ต่อด้วยn (2) เร็วได้ที่H(3) ส่วนที่มีจุกฝาปิดให้ใช้จารบีใสใส่เข้าไป ไมได้ใช้น้ำมันเติมอย่างที่คิด ที่กล่าวมาผิดถูกประการใดก็ติติงกันมาได้ครับ และอีกอย่างอาจจะเป็นเรื่องเก่าก็ได้ ตอนที่ผมไม่ได้ใช้รถปลดมือเกียร์ให้อยู่ที่H(3) เพื่อๆๆๆไม่ให้สายสริงตึงอยู่ตลอดเวลามีโอกาสหัวย้ำห ลุดสูง ก็ยังขอบคุณคนที่แนะนำเรื่องดีมีสาระให้มือใหม่ๆนะคร ับ

ยังคงเสาะแสะหาข้อมูลไปเรื่อยๆเรื่องของเกียร์ ตอนนี้เซทสายเกียร์เกือบลงตัวลองปั่นเมื่อวานไปกลับ1 0โลกว่าไม่ปวดเมื่อยน่องเท่าไหร่ตอนนี้เริ่มจะชอบแล้ วครับ พอมันโอเคมีประโยชน์เงินที่เราลงไปก็ไม่สูญเปล่า วันนี้ยังได้สอบถามผู้ช่ำชองรถถีบอีกท่านชี้แนะให้ออ กตัวด้วยlowหรือเกียร์1 ต่อด้วยn (2) สปีดเร็วได้ที่อัดไปที่H(3) ส่วนที่มีจุกฝาปิดให้ใช้จารบีใสใส่เข้าไป ไม่ได้ใช้น้ำมันเติมอย่างที่คิด ที่กล่าวมาผิดถูกประการใดก็ติติงกันมาได้ครับ และอีกอย่างอาจจะเป็นเรื่องเก่าก็ได้ผมห่วงสายเกียร์ ขาด ตอนที่ผมไม่ได้ใช้รถเราปลดมือเกียร์ให้อยู่ที่H(3) เพื่อๆๆๆไม่ให้สายสริงตึงอยู่ตลอดเวลามีโอกาสหัวย้ำห ลุดสูง
    แล้วก็ขอขอบคุณทุกคนที่แนะนำเรื่องดีมีสาระให้มือใหม ่ๆเสมอมานะครับ
    ว่าแต่ที่ดุมเกียร์ ผมใช้น้ำมันจักรใส่ลงไปมันจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ (ไม่มีจาระบีน่ะ)

อย่าว่าตอบนะครับ เอาเป็นว่าคุยกัน ตอนแรกผมใส่น้ำมันเครื่องลงไปเหมือนกันข้อดีข้อเสียไ ม่แน่ใจ แต่ที่เห็นๆน้ำมันนองลงพื้นไปหมด ก็เลยคุยปรึกษากับน้องที่มีรถเยอะคนหนึ่ง ได้แนะนำให้ใช้จารบีเหลวครับ ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวสีเหลืองอ่อนๆหรือป่าวยังไงผมจะลอง ค้นคว้าอีกทีครับ เพราะแต่ละคนจะถนัดเป็นเรื่องๆไป บางคนก็กลัวผิดพลาดกลัวจะเป็นต้นฉบับไป แต่กระทู้พูดคุยตรงนี้ไม่เน้นมากมายพอได้เป็นมิตรช่ว ยเหลือกันได้ในหลายๆทาง แต่ของผมออกตัวนิดหนึ่งครับมีแต่คนอื่นช่วยผมเสียเยอ ะกว่า55

อย่าว่าตอบนะครับ เอาเป็นว่าคุยกัน ตอนแรกผมใส่น้ำมันเครื่องลงไปเหมือนกันข้อดีข้อเสียไ ม่แน่ใจ แต่ที่เห็นๆน้ำมันนองลงพื้นไปหมด ก็เลยคุยปรึกษากับน้องที่มีรถเยอะคนหนึ่ง ได้แนะนำให้ใช้จารบีเหลวครับ ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวสีเหลืองอ่อนๆหรือป่าวยังไงผมจะลอง ค้นคว้าอีกทีครับ เพราะแต่ละคนจะถนัดเป็นเรื่องๆไป บางคนก็กลัวผิดพลาดกลัวจะเป็นต้นฉบับไป แต่กระทู้พูดคุยตรงนี้ไม่เน้นมากมายพอได้เป็นมิตรช่ว ยเหลือกันได้ในหลายๆทาง แต่ของผมออกตัวนิดหนึ่งครับมีแต่คนอื่นช่วยผมเสียเยอ ะกว่า55
    ผมก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกันล่ะครับ แต่หลังจากใส่ไปแล้วก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรเกิดขึ้นคร ับ ....555+ (อ๋อแต่เสียง แต๊กๆๆๆ ขอดุมเกียร์มันหายไปอะ อยากให้มันกลับมาทำยังไงอะ...555+)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Maxbike : 23-06-2011 เมื่อ 11:17

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    155

ไม่ควรใส่อะไรลงไปนอกจากน้ำมันจักรหรือน้ำมันที่ไม่ห นืดมากครับ เพราะกลไกภายในควรจะไหลลื่นไม่ควรมีจารบีหรืออะไรที่ จะทำให้หนืด ยกเว้นจุดที่มีลูกปืนซึ่งเราคงใส่ไม่ได้ทางจุกน้ำมัน ต้องเปิดดุมออกมา ถ้าใส่ไปแล้วคงต้องล้างออกโดยเอาน้ำมันsonaxฉีดเขาไป มาก แล้วหมุนเปลี่ยนเกียร์สลับกันไปมาเพื่อให้กลไกข้างใน ได้ขยับ สัก4-5นาที จากนั้นเปิดฝาจุกน้ำมัน หมุนล้อให้จุกน้ำมันคว่ำลง น้ำมันจะไหลออกมา เอาผ้ารองอย่าให้เปื้อนล้อและยางนะครับทิ้งไว้ข้ามคื น ทำซ้ำอีกครั้ง น่าจะพอช่วยได้ เสียง แต็กๆๆอาจจะกลับมา ลองดูนะครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Maxbike อ่านข้อความ
    ผมก็ไม่รู้เรื่องเหมือนกันล่ะครับ แต่หลังจากใส่ไปแล้วก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรเกิดขึ้นคร ับ ....555+ (อ๋อแต่เสียง แต๊กๆๆๆ ขอดุมเกียร์มันไปอะ อยากให้มันกลับมาทำยังไงอะ...555+)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 23-06-2011 เมื่อ 07:09

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    ไม่ควรใส่อะไรลงไปนอกจากน้ำมันจักรหรือน้ำมันที่ไม่ห นืดมากครับ เพราะกลไกภายในควรจะไหลลื่นไม่ควรมีจารบีหรืออะไรที่ จะทำให้หนืด ยกเว้นจุดที่มีลูกปืนซึ่งเราคงใส่ไม่ได้ทางจุกน้ำมัน ต้องเปิดดุมออกมา ถ้าใส่ไปแล้วคงต้องล้างออกโดยเอาน้ำมันsonaxฉีดเขาไป มาก แล้วหมุนเปลี่ยนเกียร์สลับกันไปมาเพื่อให้กลไกข้างใน ได้ขยับ สัก4-5นาที จากนั้นเปิดฝาจุกน้ำมัน หมุนล้อให้จุกน้ำมันคว่ำลง น้ำมันจะไหลออกมา เอาผ้ารองอย่าให้เปื้อนล้อและยางนะครับทิ้งไว้ข้ามคื น ทำซ้ำอีกครั้ง น่าจะพอช่วยได้ เสียง แต็กๆๆอาจจะกลับมา ลองดูนะครับ
    ขอบคุณมากครับ มิน่าล่ะเสียงแต๊กๆๆ มันหายไปเลย แต่ผมใส่แค่น้ำมันจักรเองนะครับ ไม่ได้ใส่ จาระบี ครับ .... เซ็งเลยไม่ได้ยินเสียงรุ้สึกขาดเสน่ห์ไปอย่างไงไม่รุ ้ คงต้องรอให้มันน้ำมันระเหยแล้วหวังว่ากลับมาอีกครั้ง ... เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้กลัวไปยุ่งกับมันจะไปกันใหญ ่ครับ อ๋อ ลืมบอกไปครับ แต่เวลามันจุงรถเดินธรรมดา เสียงแต๊กๆๆ ก็ยังมีครับเพียงแต่เวลาขึ้นถีบมันไม่แต๊กเท่าที่เคย เท่านั้นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Maxbike : 23-06-2011 เมื่อ 11:25

ขอบคุณ
    1

น้ำมันจักรใสไปครับไม่ควรใช้ครับ ควรใช้น้ำมันเครื่องที่ไม่ใสและก้อไม่ฝืดเกินไปจะดีท ี่สุดครับ บริเวณจุดที่มีการเสียดสีควรใส่แค่นิดเดี๋ยวประมาณว่ าเคลือบผิว แค่นั้นก๊เพียงพอแล้วครับ อีกอย่างตรงลูกปืนเกียร์ ควรเว้ณไว้ลูกหนึ่ง เพราะเกียร์รอบมันจะจัด ปณ ช่างบอกมา อิอิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kikiki1 : 23-06-2011 เมื่อ 15:34

Bookmarks