น้องคนนี้กลุ้มใจจิงๆ รบกวนพี่ช่วยหน่อยครับ

ชื่อกระทู้: น้องคนนี้กลุ้มใจจิงๆ รบกวนพี่ช่วยหน่อยครับ

Senior Member b-boyza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้องคนนี้กลุ้มใจจิงๆ รบกวนพี่ช่วยหน่อยครับ

เนื่องจากผมตอนนี้ ผมเรียนสาขาเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ อยู่ปีสามจะปีสี่ละ ก่อนที่จะปีสี่และจบออกไปทำงาน
    ก็ต้องทำโปรเจคจบ ดังนั้นผมจึงต้องเสนอหัวข้อที่จะทำและอาจารย์ท่านอนุ มัติให้ทำก่อน

แต่ผมเสนอไปหลายหัวข้อแต่ อ. ก็บอกว่าไม่น่าสนใจบ้าง อยากเกินระดับ ป.ตรีบ้าง

พี่ๆท่านใดมี หัวข้ออะไรที่เกี่ยวกะคอมพิวเตอร์ที่น่าสนใจหรือมีคว ามรู้ทางด้านนี่ช่วยแนะนำ หัวข้ออะไรได้บ้างไหมอะครับเศร้า กลุ้ม เคลียด

รบกวนพี่ๆด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ
    แอดเฟสบุคมาคุยกันได้ที่นี่นะครับ
    หรือจะทางE-MAILก็ได้ครับ
    อยากรู้จักน้อง เก๋า หรือดูรูปรายละเอียดต่างๆ ของน้องเก๋าเชิญนะครับ

Senior Member b-boyza's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่ๆท่านใดมีปัญหาอะไร อยากจะเอาคอมพิวเตอร์ไปช่วยแก้ไขก็บอกได้นะครับ
    แอดเฟสบุคมาคุยกันได้ที่นี่นะครับ
    อยากรู้จักน้อง เก๋า หรือดูรูปรายละเอียดต่างๆ ของน้องเก๋าเชิญนะครับ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

เรื่องทั้งหมดมันไม่ใช่ปัญหาครับ แต่มันเป็นประเด็นต่างหาก ประเด็นมันอยู่ที่ว่าจะทำอย่างไรให้เขายอมรับ จะทำอย่างไรให้เขาเห็นถึงความเชื่อมั่นในตัวตนของเรา ครับ จงเชื่อมั่นและมุ่งมั่นในสิ่งที่เราจะทำ แล้วมันก็จะนำพาเราไปสู่ความสำเร็จจนได้ครับ การที่อาจารย์คัดค้าน ไม่อนุมัตินั้น มันเป็นแค่ส่วนหนึ่งของการเริ่มต้นเท่านั้น หากท่านผ่านพ้นตรงนี้ไปได้ก็ใช่ว่าจะผ่านฉลุย มันจะต้องมีอะไรเข้ามาในชีวิตอีกมากมายครับ

ทำไปเถอะครับ ทำในสิ่งที่ตัวเองอยากทำ ไม่ใช่แค่ทำเพื่อมีงานนำเสนอให้พอผ่าน...แต่ท่านต้อง ทำด้วยใจล้วน ๆ ครับ ถึงจะผ่านไปด้วยดีครับ

ชีวิตต้องสู้...มาสด้าสู้ชีวิต...

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ลองยกตัวอย่างให้พี่ๆทราบหน่อยสิครับว่า

แบบใหนที่ท่านเสนอแล้วไม่ผ่าน ยากไป กับแบบของรุ่นพี่ที่จบไปแล้วและผ่านหรือของเพื่อนๆที ่อาจารย์อนุมัติ มันต้องดูเทรนนิดส์นึงครับและค่อยฉีกตัวแยกออกไป

เทคโนโลยีอ้างอิงมาจากความขี้เกียจของมนุษย์ครับ อะไรที่มันสะดวกกับตัวเองและถูกสร้างให้ตัวเองสะดวก ผมเรียกเทคโนโลยีด้วย แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกๆเทคโนโลยีจะสะดวกสำหรับทุกค น ดังนั้นจะสร้างอะไรอย่าพึ่งนึกถึงคนแค่บางกลุ่ม ต้องนึกถึงคนที่ไม่ชอบเทคโนโลยีของเราอันดับแรก ส่วนที่คาดว่าชอบแน่นอน ก็ทำให้แค่ถูกใจก็พอเพราะยังไงมันก็ต้องใช้....

ขอบคุณ
    0

อย่างที่ผมเสนอไปแล้วไม่ผ่าน ก็มีเครื่องตรวจสอบสภาพยางรถยนตร์ โดยใช้ภาพ จากกล้องวัดปริมาณดอกยาง และการแตกลายงาของแก้มยางอะครับ
    อันนี้เสนอไปอาจารก็บอกว่าอยากเกินไปอีก เพราะว่าเพื่อนแกเรียนอยู่ ป.โท ทำโปรเจคทำนองนี้อยู่ น ตอนนี้ยังไม่จบเลยทั้งที่ อ. แกจบมานานมากๆหลายปีแล้ว

อย่างที่ผมคิดจะทำอันต่อไปคือแอพพิเคชั่นบนมือถืออะค รับ อย่างมี ipone และมีโปรแกรมอยู่ในนั้นพิมพ์ไปว่า จะไปร้าน kfc มันก็จะส่งข้อมมูลไปยังเซฟเวอร์แล้วส่งข้อมูลกลับมาใ นมือถือ ว่ามันอยู่ตรงไหนอย่างไร มีภาพประกอบ
    อาจารบอกว่าอันนี้หน้าสนใจเลยทีเดียว แต่คุณจะต้องเหนื่อยมากและอยากมาก อันนี้ผมก็ลังเลอยู่และหาข้อมูลอยู่

ส่วนของรุ่นพี่ที่จบๆไปก็จะมีพวกระบบจัดการต่างๆ เช่นระบบงานทะเบียน เป็นโปรแกรมเก็บข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับพนักงาน เช่น เงอนเดือน ที่อยู่ ข้อมูลต่างๆเป็นต้นครับ
    อันนี้ด้านซอฟแวรอะครับ
    ส่วนด้านฮารด์แวรที่มีคนทำก็มี เครื่องเก็บลูกเทนนิส โดยใช้ไมโคคอลโทลเลอร์อะครับ

ส่วน อันนี้เป็นเป็นทั้งโปรแกรมและอาร์ดแวรสองอย่าง อุปกรณ์เปิดปิดน้ำ ไฟ อัตตโนมัต อุปกรณ์ลดความร้อนของของคอมเพรสเซอร์แอร์

ก็ประมาณนี้อะครับ พี่วี

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    เรื่องทั้งหมดมันไม่ใช่ปัญหาครับ แต่มันเป็นประเด็นต่างหาก ประเด็นมันอยู่ที่ว่าจะทำอย่างไรให้เขายอมรับ จะทำอย่างไรให้เขาเห็นถึงความเชื่อมั่นในตัวตนของเรา ครับ จงเชื่อมั่นและมุ่งมั่นในสิ่งที่เราจะทำ แล้วมันก็จะนำพาเราไปสู่ความสำเร็จจนได้ครับ การที่อาจารย์คัดค้าน ไม่อนุมัตินั้น มันเป็นแค่ส่วนหนึ่งของการเริ่มต้นเท่านั้น หากท่านผ่านพ้นตรงนี้ไปได้ก็ใช่ว่าจะผ่านฉลุย มันจะต้องมีอะไรเข้ามาในชีวิตอีกมากมายครับ

ทำไปเถอะครับ ทำในสิ่งที่ตัวเองอยากทำ ไม่ใช่แค่ทำเพื่อมีงานนำเสนอให้พอผ่าน...แต่ท่านต้อง ทำด้วยใจล้วน ๆ ครับ ถึงจะผ่านไปด้วยดีครับ

ชีวิตต้องสู้...มาสด้าสู้ชีวิต...
    ครับผมแต่ผมคิดวาถ้าผมยังจะเผืนทำอันที่เสนอไปนั้นก็ อาจจะไม่จบครบ4ปีอะครับพี่เจี้ยบ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ยังเหลือเวลาอีกเท่าไหร่ครับ ที่จะเสนอหัวข้อของงานที่จะส่งไปให้อาจาร์ยพิจารณา.. .
    กำลังจะผ่านไปอีก1วัน วันนี้ได้ไอเดียอะไรใหม่ๆมั๊ยครับ...อย่าเครียดครับ ถ้าเครียดเราจะคิดอะไรไม่ออก
    เอาใจช่วยครับ...

แอบคิดมาหลายชั่วโมงครับ ผมก็ยังคิดไม่ออก....55555

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

เฮ่อออออผมจบแค่ ม.ส.3 ซะด้วยซิ
    เอาใจช่วยท่านแล้วกันครับ
    ใจเย็นๆๆไช้สติ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member 00Hacker00's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าชอบเรื่องรถและเรียนด้านคอมพิวเตอร์ ก็น่าจะเป็นเขียนวงจรแสดงค่าต่างๆภายในรถแบบดิจิตอล( เปลี่ยนค่าจากแบบเข็มไมล์)เพราะปัจจุบันค่าต่างๆจะกล ายมาเป็นดิจิตอลหมดแล้วเช่นวัดความเร็ว หรือจะเป็นเขียนโปรแกรมการสั่งงานด้วยเสียง หรือจะเป็นอุปกรณ์เปลี่ยนแอร์ธรรมดาเป็นแอร์ดิจิตอล บางอย่างที่เสนออาจไม่ตรงกับคอมเท่ารัยลองเอาเป็นแนว ทางดูครับ ถ้าเอาตรงๆทางคอมจริงๆเด๋วลองคิดให้อีกทีครับ ปล.ผมแค่เสนอเฉยๆนะครับ ยังงัยทำในสิ่งที่ตัวเองรักและถนัด ยังงัยก็เสร็จทันแน่นอนครับ...

Senior Member kratae's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอาใจช่วยคะ....ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไหร่ แต่....
    ถ้ายังคิดไม่ออก ลองออกไปเที่ยว หรือ เดินเล่น ตามที่ต่างๆ ผ่อนคลาย พักผ่อนสมอง แล้วลองมองดูรอบๆตัว.....
    บางทีเราอยู่ในที่เดิม สภาพแวดล้อมเดิมๆ มันคิดไม่ออกคะ เทคโนโลยีถูกสร้างมาเพื่อให้ความสะดวกสบายแก่มนุษย์. .....
    ของบางอย่างอยู่ไกล้ตัวเรานิดเดียว.....สู้ๆคะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ลองยกตัวอย่างให้พี่ๆทราบหน่อยสิครับว่า

แบบใหนที่ท่านเสนอแล้วไม่ผ่าน ยากไป กับแบบของรุ่นพี่ที่จบไปแล้วและผ่านหรือของเพื่อนๆที ่อาจารย์อนุมัติ มันต้องดูเทรนนิดส์นึงครับและค่อยฉีกตัวแยกออกไป

เทคโนโลยีอ้างอิงมาจากความขี้เกียจของมนุษย์ครับ อะไรที่มันสะดวกกับตัวเองและถูกสร้างให้ตัวเองสะดวก ผมเรียกเทคโนโลยีด้วย แต่ไม่ได้หมายความว่าทุกๆเทคโนโลยีจะสะดวกสำหรับทุกค น ดังนั้นจะสร้างอะไรอย่าพึ่งนึกถึงคนแค่บางกลุ่ม ต้องนึกถึงคนที่ไม่ชอบเทคโนโลยีของเราอันดับแรก ส่วนที่คาดว่าชอบแน่นอน ก็ทำให้แค่ถูกใจก็พอเพราะยังไงมันก็ต้องใช้....
    แม่ทัพยกตัว

เจ๊ ขอยกแขนแล้วกันนะค๊าาา

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถนัดด้านไหนครับ สายเขียนโปรแกรมเหรอ ฮาร์ดแวร์คอนโทนเลอร์

ชอบแนวเีขียนเว็บ ฐานข้อมูลครับ

เดี๋ยวจะช่วยคิดครับ

ขอบคุณ
    0

ก็ถนัดทางด้านคอนโทลนะครับท่านโดม ไมโครคอลโทลเลอร์ ก็อยากทำแต่เสี่ยงที่ทำแล้วชิ้นงานมันจะไม่เวิคอะครั บ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆนะครับ ผมคิดได้1อัน และ อ. ก็คิดว่าน่าจะทำได้แต่คุณจะต้องเหนื่อยมาก มาก มาก มากๆ และมากครับ ผมก็เลยมองหาทางเลือกที่ดีที่สุด เพื่อที่จะให้งานออกมาดีและชิ้นงานเส็จทันจบปี4 เวลาที่จะเสนอก็ไกล้มาเต็มที สิ้นเดือนนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจพี่ๆทุกท่านมากๆนะครับ

Senior Member winKKK's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    92

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ b-boyza อ่านข้อความ
    ก็ถนัดทางด้านคอนโทลนะครับท่านโดม ไมโครคอลโทลเลอร์ ก็อยากทำแต่เสี่ยงที่ทำแล้วชิ้นงานมันจะไม่เวิคอะครั บ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆนะครับ ผมคิดได้1อัน และ อ. ก็คิดว่าน่าจะทำได้แต่คุณจะต้องเหนื่อยมาก มาก มาก มากๆ และมากครับ ผมก็เลยมองหาทางเลือกที่ดีที่สุด เพื่อที่จะให้งานออกมาดีและชิ้นงานเส็จทันจบปี4 เวลาที่จะเสนอก็ไกล้มาเต็มที สิ้นเดือนนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจพี่ๆทุกท่านมากๆนะครับ
    เคล็ดลับมันอยู่ที่ว่า ..อย่าคิดเยอะครับ คิดและสร้างทำอะไรมีคนทั่วไปมองเห็น ..เข้าถึงได้ทุกคน
    ตอนทำจบพี่ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ ..ปวดหัว พี่ใช้วิธีนั่งรถเมล์ไปเรื่อยๆครับ มองให้ทั่ว และจดทุกอย่างที่เกิดขึ้นในหัว
    อย่าพึ่งนึกหัวข้อว่าเราจะทำอะไร ..มองอย่างเดียวครับ ให้สิ่งแวดล้อมผ่านเข้าตา กลับมาบ้านค่อยนำที่เราจดไว้มารวบรวม จัดลำดับ ..ไอเดียเจ๋งๆจะบังเกิดครับ ลองดู
    คิดแบบนี้แหละพี่ได้a+
    ปล.อย่าลืมจดน่ะ ..เพราะถ้าไม่ได้จดกลับมาก็จะลืม ปวดหัวหนักกว่าเก่าแน่นอนครับ--"
    หายใจเข้า ..คงอยู่ปัจจุบัน
    หายใจออกพลัน ..เป็นอดีตในบัดดล
    .................................................. ........................................
    นาวิน หมีเงิน
    104/1 หมู่ 7
    หมู่บ้านสุขสันต์5 ซอย23
    แขวงบางแค เขตบางแค
    กรุงเทพฯ 10160
    08-6537-3262 / 028037396

e-mail : [email protected]

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ winKKK อ่านข้อความ
    เคล็ดลับมันอยู่ที่ว่า ..อย่าคิดเยอะครับ คิดและสร้างทำอะไรมีคนทั่วไปมองเห็น ..เข้าถึงได้ทุกคน
    ตอนทำจบพี่ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ ..ปวดหัว พี่ใช้วิธีนั่งรถเมล์ไปเรื่อยๆครับ มองให้ทั่ว และจดทุกอย่างที่เกิดขึ้นในหัว
    อย่าพึ่งนึกหัวข้อว่าเราจะทำอะไร ..มองอย่างเดียวครับ ให้สิ่งแวดล้อมผ่านเข้าตา กลับมาบ้านค่อยนำที่เราจดไว้มารวบรวม จัดลำดับ ..ไอเดียเจ๋งๆจะบังเกิดครับ ลองดู
    คิดแบบนี้แหละพี่ได้a+
    ปล.อย่าลืมจดน่ะ ..เพราะถ้าไม่ได้จดกลับมาก็จะลืม ปวดหัวหนักกว่าเก่าแน่นอนครับ--"
    ไม่อยากจะบอกว่าเป็นวิธีเดียวตอนผมทำอีพรหล้าเลยครับ คือปล่อยให้จินตนาการล่องลอยไปเรื่อยๆ 5555 แต่พอไปถามพี่ชัยแกก็พูดคล้ายๆอย่างที่ท่านวินบอกเช่ นกัน หรือว่านี่คือวิธีของเหล่าซูเปอร์ฮีโร่เขาทำกัน....

Bookmarks