เป็นสมาชิกใหม่...ช่วยด้วยคะ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เป็นสมาชิกใหม่...ช่วยด้วยคะ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เป็นสมาชิกใหม่...ช่วยด้วยคะ

สวัสดีคะ ชื่ออ้อมคะ เพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิก มาสด้า คือที่บ้านที่ต่างจังหวัด มีมาสด้า 1400 อยู่คันหนึ่งนะคะ ส่วนใหญ่จะใช้สำหรับไปสวน ไว้ขน ผัก ผลไม้ หรือไม่ก็ทำงานหนัก ๆ ตลอดสำหรับรถคันนี้ พอดีเพิ่งจะมาเห็นว่าคนที่รักมาสด้า เอารถมาดัดแปลงตกแต่งสวยดีคะ อ้อมอยากขอความแนะนำจากผู้รู้คะ คือตอนนี้ สิ่งแรกที่อยากทำ คือ เปลี่ยนสีรถ e10

... อยากทราบว่า คชจ ในการทำสีรถครั้งหนึ่งเท่าไหร่คะ ทำแต่ภายนอกก่อน แบบราคาชาวบ้านนะคะ
    ... อยากทราบ คชจ แบบคราว ๆ แบบว่า แต่งแบบพื้น ๆ ไม่ได้หรูอะไรมาก อย่างเช่น ทำสีภายนอก ใส่ล้อแม็ก อะไรประมาณนี้ คิดว่าน่าจะใช้งบประมาณเท่าไหร่คะ
    ...อยากเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นแบบพวงมาลัยพาวเวอร์ ขึ้นตอนการทำยุ่งยากหรือเปล่า คชจ สักเท่าไหร่คะ

บอกตรง ๆ คะ ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับรถเลย แต่อยากเปลี่ยนให้น้องรถดูดีขึ้นนะคะ

ยังไงใครอยากแนะนำอะไรก็เชิญได้เลยนะคะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ข้อเสนอแนะ อาจจะมีรูปประกอบให้ พร้อม คชจ คราว ๆ ให้ด้วยจะยิ่งขอบพระคุณอย่างยิ่งคะ

คิดเอาไว้ว่าจะไม่แต่งแบบ ผญ ขับนะคะ เพราะปกติไม่ได้ขับอยู่แล้ว แต่ พี่ชาย เป็นคนใช้ซะส่วนใหญ๋

ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะคะ แนะนำมาเถอะคะ รับฟังหมด...

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

อ้อมe10

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ค่าใช้จ่ายในการทำสีจะไม่มีราคาตายตัวขึ้นอยู่กับคนต ีราคาที่เขาเห็นสภาพรถของเราครับ การทำสีรถก็แบ่งเป็นสองแบบที่ภาษาช่างเขาเรียก ยกกระดอง คือปะผุทำสีตั้งแต่คัสซีจนถึงบอดี้ กับ อาบน้ำ ก็คือปะผุทำสีจากภายนอกภายในโดยไม่ได้ยกบอดี้ออกจากค ัสซี วิธีนี้ประหยัดไปได้เยอะ และถ้าจะทำสีภายในห้องเครื่องก็ยังมีค่ายกเครื่องออก อีกหรือแค่เอานสพ.คลุมไว้ก็ต้องตกลงกับช่างก่อนทุกขั ้นตอนครับ แต่ราคาต่างจังหวัดน่าจะอยู่ระหว่าง2-3หมื่นโดยประมาณครับ

การเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นpowerอาจจะไม่ใช่คำตอบที่ถูกต ้องถ้าเพียงคิดว่ามันจะทำให้เราขับรถได้ง่ายขึ้น พวงมาลัยพาวเวอร์จะเบามากและรถเล็กๆที่ติดพวงมาลัยพา วเวอร์มาส่วนมากจะเหาะได้ทั้งนั้น เพราะรถเล็กๆพวงมาลัยจะหนักตอนรถจอดนิ่งหรือพึ่งออกต ัว แต่ตอนที่รถวิ่งได้ระดับของมันแล้วพวงมาลัยจะเบามาก ผมมองว่ามันเป็นระะบบเซฟตี้อย่างหนึ่งนะ ทางที่ถูกคือทำความคุ้นเคยกับพวงมาลัยแบบนี้ ขับให้คล่องแล้วเราก็จะขับรถพวงมาลัยแบบนี้คันอื่นๆไ ด้ปลอดภัยครับ ถ้าพี่ชายขับมากกว่าท่านตามที่บอก พี่ชายไม่เดือดร้อนแน่นอนครับ พวงมาลัยธรรมดาขับสนุกมากครับ ระบบก็แม่นยำกว่า...

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thaisiam อ่านข้อความ
    สวัสดีคะ ชื่ออ้อมคะ เพิ่งจะสมัครเป็นสมาชิก มาสด้า คือที่บ้านที่ต่างจังหวัด มีมาสด้า 1400 อยู่คันหนึ่งนะคะ ส่วนใหญ่จะใช้สำหรับไปสวน ไว้ขน ผัก ผลไม้ หรือไม่ก็ทำงานหนัก ๆ ตลอดสำหรับรถคันนี้ พอดีเพิ่งจะมาเห็นว่าคนที่รักมาสด้า เอารถมาดัดแปลงตกแต่งสวยดีคะ อ้อมอยากขอความแนะนำจากผู้รู้คะ คือตอนนี้ สิ่งแรกที่อยากทำ คือ เปลี่ยนสีรถ e10

... อยากทราบว่า คชจ ในการทำสีรถครั้งหนึ่งเท่าไหร่คะ ทำแต่ภายนอกก่อน แบบราคาชาวบ้านนะคะ
    ... อยากทราบ คชจ แบบคราว ๆ แบบว่า แต่งแบบพื้น ๆ ไม่ได้หรูอะไรมาก อย่างเช่น ทำสีภายนอก ใส่ล้อแม็ก อะไรประมาณนี้ คิดว่าน่าจะใช้งบประมาณเท่าไหร่คะ
    ...อยากเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นแบบพวงมาลัยพาวเวอร์ ขึ้นตอนการทำยุ่งยากหรือเปล่า คชจ สักเท่าไหร่คะ

บอกตรง ๆ คะ ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับรถเลย แต่อยากเปลี่ยนให้น้องรถดูดีขึ้นนะคะ

ยังไงใครอยากแนะนำอะไรก็เชิญได้เลยนะคะ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ข้อเสนอแนะ อาจจะมีรูปประกอบให้ พร้อม คชจ คราว ๆ ให้ด้วยจะยิ่งขอบพระคุณอย่างยิ่งคะ

คิดเอาไว้ว่าจะไม่แต่งแบบ ผญ ขับนะคะ เพราะปกติไม่ได้ขับอยู่แล้ว แต่ พี่ชาย เป็นคนใช้ซะส่วนใหญ๋

ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะคะ แนะนำมาเถอะคะ รับฟังหมด...

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

อ้อมe10
    ยินดีต้อนรับครับ เข้ามาอ่านกระทู้บ่อยๆ ติดตามบอร์ดบ่อยๆ ค่อยๆทำค่อยๆถามน่ะครับ

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

ยินดีต้อนรับคร้าบบบ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

ทำสีลอกหมด2-3หมื่น
    สาดสีลอกเฉพาะจุด9พันถึงหมื่นนิดๆๆ(กรณีไม่ผุ)
    แต่จำเอาไว้ว่าทำสีแล้วมันต้องรื้อครับ ค่าไช้จ่ายส่วนอื่นๆต้องมีตามมาแน่ๆ...
    ป.ล.ราคาพิดโลกนะ
    ล้อแมคแล้วแต่ยี่ห้อครับ...แบบพี่วีซื้อรถผมได้3คัน5 55+
    พวงมาลัยพาวเวอร์ไม่ต้องมั้งเดิมๆก็เบานะรถมันเล็ก
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมาก ๆ เลยคะสำหรับความรู้ ก็กะไว้แล้วว่า ค่าทำสีน่าจะไม่เกินสามหมื่น ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆ นะคะ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาก ๆ คะ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

[QUOTE=thaisiam;5521936]ขอบคุณมาก ๆ เลยคะสำหรับความรู้ ก็กะไว้แล้วว่า ค่าทำสีน่าจะไม่เกินสามหมื่น ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆ นะคะ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาก ๆ คะ[Name:  PC301415.jpg
Views: 171
Size:  26.3 KB/QUOTE]....ขอเสริมเรื่องพวงมาลัยเพาว์เวอร์ครับไม่สมควรทำอ ย่ายิ่งครับอันตรายมากเพราะล้อมันเล็กอยู่แล้วถ้าเปล ี่ยนยางดอกใหม่ๆๆนะเบาเหมือนเพาว์เวอร์เลยครับ...Name:  PC301412.jpg
Views: 176
Size:  37.6 KB

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

พวงมาลัยพาวเวอร์มันมีประโยชน์แค่ตอนรถจอดแล้วเราอยา กหมุนพวงมาลัยครับ แต่พอตอนรถกำลังวิ่งมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรครับ จะพาวเวอร์ไม่พาวเวอร์ น้ำหนักการควบคุมก็เหมือนกันครับ ทางที่ดีให้เรารำพึงไว้เสมอว่า วิ่งมากกว่าจอดครับ

Bookmarks