ม้าเขียวrn30

ชื่อกระทู้: ม้าเขียวrn30

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ม้าเขียวrn30

สมาชิกใหม่รายงานตัวครับผมชื่อบาสเป็นเด็กนาเกลือ มาทำงานในเมืองกรุง ซื้อบ้านอยู่ลำลูกกา เดิมทีเข้ามาดูRNClubมาพักใหญ่ๆแล้ว ช่วงต้นเดือนที่ผ่านมาได้มีโอกาศไปMissingกับเพื่อนๆ สมัยเรียนปวชปวสเทคนิคสัต**บ ในกลุ่มก็มีเพื่อนๆที่เล่นรถเก่าอยู่บ้าง คุยกันไปคุยกันมาก็พึ่งรู้ว่าเจ้าออมเพื่อนเก่าสมัยเ รียนเทคนิคก็เล่นรถเก่าอยู่ แถมยังมาดูแลบอร์ดของRNClubซะอีก ก็เลยมาสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนเผื่ออาจจะต้องการความช ่วยเหลือจะคนที่เล่นมาก่อนนี้บ้าง โดยปกติแล้วส่วนตัวใช้กระบะวีโก้4wdแต่งเข้าเที่ยวป่ าอยู่แล้ว ด้วยความที่เจ้าวีโก้มานยาวใหญ่เทอะทะเวลาเข้าป่า ช่วงยาว เลยทำให้ไม่คล่องตัวสักเท่าไร เลยเกิดไอเดียที่จะทำรถช่วงสั้นๆที่เป็นกระบะสักคันเ อาไว้เที่ยวป่าหนักๆ ประจวบเหมาะกับหน่วยราชการที่เคยติดต่อไว้เรียกไปประ มูลรถที่ขายทอดตลาด เจ้าม้าแก่นี้ลากมาจากบางกรวยมาป้อนหญ้าป้อนน้ำอยู่ท ี่สะพานควาย เป็นความโชคดีที่ได้ม้าเขียวมาในสภาพที่ค่อนข้างดี เครื่องยนต์ใส่แบตเตอรี่ไล่น้ำมันก็ติดเครื่องได้เลย ได้มาตามสภาพที่เห็น มีหลังคาเหล็กสำหรับผู้โดยสารพร้อมเบาะนั่ง....

ขอบคุณ
    0

ให้ช่างถอดหลังคาซะ...ช่างเลยเอาค่าถอดด้วยการแยกชิ้ นส่วนชั่งกิโลขาย

อาบน้ำกันสักหน่อย หลังจากไม่มีใครอาบน้ำให้มานานแสนนาน

ขลัง...

ห้องเครื่องกับเครื่อง12Rเดิมๆ...1600CC สตาร์ดที่เดียวติดเลยเครื่องเดินเรียบมาก แต่คงอยู่ได้อีกไม่นานเพราะตอนนี้เครื่อง 2LII-Turboรอประจำการอยู่แล้ว

ใจจริงอยากจะลงตัวนี้มากกว่า 1UZ-FE V8 เครื่องถูกจริงแต่กว่าจะวางจบงบบานปลาย เทคโนโลยีมากเกินไป เอาไปเล่นในป่ามีปัญหาจะซ่อมยังไง เอาพวกอึดๆทนๆระบบอิเล็กทรอนิคส์น้อยๆ เวลามีปัญหาเอาเท้าสะกิดๆก็ขับต่อได้...เจอน้ำลึกๆกร ะโจนน้ำได้ไม่สำลัก....

มาไล่ระบบเดิมให้ดีก่อนเพื่อจะได้ไปตรวจสภาพกัน

ห้องโดยสาร...แคบไปนิดสำหรับผู้ชายSizeXLอย่างผมด้วย ส่วนสูง180cm เบาะก็เตรียมตัวเปลี่ยนเป็นเบาะเดี่ยว ปรับเอนได้ ถอดจากวีโก้มาใส่

เตรียมตัววางคานหน้าProdo78เฟื่อง8:39 หลังปาเจโร่8:39 เกียร์ุLN65 ยาง33 ดิสเบรค4ล้อ ค่อยๆทะยอยซื้อมาเก็บเดือนละชิ้นสองชิ้น

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    2

รถสวยแห้งๆดีจังครับบ

ขอบคุณ
    0

เจ้าของเก่าดูแลดีครับ ตอนเอามายังอาลัยอาวรกันอยู่เลย....อยู่กันมากว่า30ป ี....

ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนเบาะแล้ว....ลองนั่งลองปรับแล้วค่อยยังชั่ว.. .ไม่อย่างงั่นพวงมาลัยค้ำพุงเลยอ่ะ

เบาะเก่ารอการจำหน่ายต่อไป...

ขอบคุณ
    0

ม้ากระโดดคานเเข็งยาง33 ดีเซล โดนครับพี่ สวยๆๆๆ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

โอ้....ตู้ปลายาง37 สุโค้ยกว่าเยอะครับ....

shooter_one's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1

รูปสวยดีนะครับ
    SURASAK FUAKKIEW ( ก๊อฟ) เลขบัญชี 181-4-591093 ออมทรัพย์ ธ.กรุงเทพ สาขาลาดพร้าวซอย 99
    Tel. and ID Line 086-319-0060 E-Mail : [email protected]

คลิกดูอะไหล่รถกระบะรถเก๋ง ดัสสัน, โตโยต้า, มาสด้า
    คลิกดูของเก่าของสะสม

Senior Member wuttdy's Avatar
    สถานที่
    PHRAE CLASSIC CAR
    ขอบคุณ
    1
    2

ผมว่าไม่ควรเปลี่ยนเบาะนะเดิมๆสวยดีครับ...ควรลดพุงเ อานะครับฮิๆๆๆล้อเล่น

ขอบคุณ
    0

มาแล้วช่วงล่างที่รอคอย...Prodo LJ78
    ยกแพหน้าหลัง....รอประกอบร่าง

จะทำขับสี่เลยป่าวครับ
    อยากทราบราคาคร่าวๆของช่วงล่างกะเกียร์ขับสี่น่ะครับ
    ผมใช้ม้ากระโดดยกสูงแต่ขับสองน่ะครับ

EMAIL - [email protected]

โทร - 081-6333471

ส่งของ - 279 ซ.สันติภาพ1 ถ.ทรัพย์ แขวงสี่พระยา เขตบางรัก กรุงเทพฯ 10500

โอนเงิน - ธนาคารกสิกรไทย บัญชีออมทรัพย์ 630-2-23005-4 ประพันธ์ ลัภยวิจิตร

ขอบคุณ
    0

ใช้ครับตั้งใจจะเอาทำ4wdอยู่แล้ว คันนี้วางคานคอล์ยสปริงหน้าหลังtoyota prado lj78
    ชุดคานผมเอาแบบตัดคัตซีมาหน้าหลังอุปกรณ์ครบ5หมื่นกว ่าๆ เครื่องน่าจะมี5หมื่น ยางแม็ค5หมื่น เหลือทำสีปะพุอีก3หมื่น
    ตั้งงบไว้ไม่เกิน15หมื่น ตอนนี้นั่งดีดตัวเลขดูแล้วน่าจะแตะๆ20หมื่น

ถามราคาเรื่องช่วงล่างกะเกียร์4wd ที่จริงก็แล้วแต่งบประมาณ

งบน้อยหน่อย เกียร์เราใช้เกียร์หลักเดิมต่อเพลาชนกับเกียร์Slowคา รีเบียนเลือกอัตราทนตามขาดยางที่เรา งบประมาณ 5000-6000บาท
    ชุดคานคานหน้าหลังคารีเบียนเฟือง 8.41 งบประมาณ 8000-9000 บาท
    ชุดเพลาขับหน้าtoyota surf อีก1เส้นงบประมาณ 1000-2000บาท
    ชุดคันชัก 2000พัน กระปุกพวงมาลัยพาวเวอร์Surf 5000บาท
    แหนบหน้าหลังมีอีก ุ4000บาท
    จิปาถะอีก....หูแหนบหน้า สาแหรก กันสะบัด กันโครง โตงเตง โช็ค ยาง
    รวมๆค่ทำด้วยแล้วน่าจะมีเกิน50,000บาทไม่รวมยางนะครั บ

หน้าตาเจ้าSlowคารีเบียน

วิธีการต่อเพลา ในรูปเป็นเครื่องและเกียร์3S-FE
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bassesb : 31-03-2011 เมื่อ 14:02

ขอบคุณ
    0

ท่านใดพอจะหาหรือมีแหล่งซื้อกระจังหน้าด้านซ้ายได้บ้ างครับ เป็นรุ่น6ช่องใช้กับไฟเหลี่ยม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bassesb อ่านข้อความ
    ใช้ครับตั้งใจจะเอาทำ4wdอยู่แล้ว คันนี้วางคานคอล์ยสปริงหน้าหลังtoyota prado lj78
    ชุดคานผมเอาแบบตัดคัตซีมาหน้าหลังอุปกรณ์ครบ5หมื่นกว ่าๆ เครื่องน่าจะมี5หมื่น ยางแม็ค5หมื่น เหลือทำสีปะพุอีก3หมื่น
    ตั้งงบไว้ไม่เกิน15หมื่น ตอนนี้นั่งดีดตัวเลขดูแล้วน่าจะแตะๆ20หมื่น

ถามราคาเรื่องช่วงล่างกะเกียร์4wd ที่จริงก็แล้วแต่งบประมาณ

งบน้อยหน่อย เกียร์เราใช้เกียร์หลักเดิมต่อเพลาชนกับเกียร์Slowคา รีเบียนเลือกอัตราทนตามขาดยางที่เรา งบประมาณ 5000-6000บาท
    ชุดคานคานหน้าหลังคารีเบียนเฟือง 8.41 งบประมาณ 8000-9000 บาท
    ชุดเพลาขับหน้าtoyota surf อีก1เส้นงบประมาณ 1000-2000บาท
    ชุดคันชัก 2000พัน กระปุกพวงมาลัยพาวเวอร์Surf 5000บาท
    แหนบหน้าหลังมีอีก ุ4000บาท
    จิปาถะอีก....หูแหนบหน้า สาแหรก กันสะบัด กันโครง โตงเตง โช็ค ยาง
    รวมๆค่ทำด้วยแล้วน่าจะมีเกิน50,000บาทไม่รวมยางนะครั บ

หน้าตาเจ้าSlowคารีเบียน

วิธีการต่อเพลา ในรูปเป็นเครื่องและเกียร์3S-FE
    ตอนนี้ยังไม่มีงบทำน่ะครับ
    แต่มีสองทางเลือกในใจ คือ
    1. ขายแล้วเพิ่มเงินซื้อตัวขับสี่แท้
    2. ทำตามวิธีของคุณบาสครับ

ขอถามอีกหน่อยครับ
    ถ้าเราใช้ช่วงล่างของคาริเบี้ยนแล้วจะมีปัญหาอะไรไม๊
    ความกว้างของฐานล้อจะเหมาะกับบอดี้ม้ากระโดดหรือป่าว ครับ

ส่งของ - 279 ซ.สันติภาพ1 ถ.ทรัพย์ แขวงสี่พระยา เขตบางรัก กรุงเทพฯ 10500

โอนเงิน - ธนาคารกสิกรไทย บัญชีออมทรัพย์ 630-2-23005-4 ประพันธ์ ลัภยวิจิตร

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bassesb อ่านข้อความ
    ท่านใดพอจะหาหรือมีแหล่งซื้อกระจังหน้าด้านซ้ายได้บ้ างครับ เป็นรุ่น6ช่องใช้กับไฟเหลี่ยม
    เจอมา ลองดูครับ
    http://www.weekendhobby.com/thai2mar...&group=offroad

Bookmarks