ม้าเขียวrn30 - หน้า 6

ชื่อกระทู้: ม้าเขียวrn30

nuay009's Avatar
    สถานที่
    Daihatsu Club Thailand
    ขอบคุณ
    128

สวัสดีครับพี่บาส ผมติดตามม้าเขียว rn30 มาตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมใหญ่
    ชอบมากเลยครับ กระทู้พี่แท้ๆ ทำให้ผมเห็นเสน่ห์ของ Toyota RN และ LN ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuay009 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่บาส ผมติดตามม้าเขียว rn30 มาตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมใหญ่
    ชอบมากเลยครับ กระทู้พี่แท้ๆ ทำให้ผมเห็นเสน่ห์ของ Toyota RN และ LN ครับ
    ขอบคุณครับ....ดีใจจังมีคนคอยติดตามด้วย....ถือว่าเป ็นอีกทางเลือกนึ่งสำหรับการแต่งรถนะครับ....

กระทู้นี้น่าให้แนวทางการแต่งรถประเภทOffraodคานแข็ง ได้บ้างนะครับ....ช่วงนี้ราคาคานแข็งก็แพงมั๊กๆด้วย

ขอบคุณ
    0

เมื่อเช้าไปเยี่ยม...ม้าน้ำที่อู่ทำสีหลังม.หอการค้า ...
    คอนเซปงานคือลอกสี ปะผุทั้งหัวเก๋ง เปลี่ยนลูกกะบะ เปลี่ยนยางประตูกระจก ตั้งประตู ปาดซุ้มหน้า ติดมือโหน ทำสีส้ม ติดสายเข็มขัดนิรภัย
    งานเดินไปพอสมควร...วันนี้ลอกสีหลังคาอยู่ เด็กบอกเหล็กยังดีแต่สีแตกหมดแล้ว
    ....ไม่ต้องรีบ ทำเนียนๆ เก็บงานให้เนียบๆ ถ้าเสร็จเร็วเจ้าของไม่มีตังจ่าย....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bassesb : 27-02-2012 เมื่อ 13:57

spidermanwit's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่บาส ผมเป็นอีกคนที่ติดตามการเปลี่ยนแปลงของ ม้าเขียวมาตลอด พี่พอจะแจ้งรายละเอียดให้ทราบได้มั้ยคับว่างบประมาณห มดไปเท่าไหร่ แล้วระยะเวลาที่ใช้ไปประมาณกี่เดือน ทำเสร็จแล้วการทรงตัวศูนย์รถเป็นยังไงบ้าง พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด อยากทำแล้วจบ เห็นรถพี่แล้วโดนใจมากๆๆ รบกวนช่วยชี้แนะเป็นแนวทางด้วยนะคับ
    เต็มไปด้วยจินตนาการ อยู่เหนือเหตุและผล ไม่ต้องการคนเข้าใจ

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

พี่บาสครับ ผมของอีเมล์พี่หน่อยได้ไหม อยากรู้เรื่อง 4wd ให้มากกว่านี้
    ผมอ่านมาก็หลายเว็บแล้ว แต่บางอย่างมีข้อสงสัย ไม่รู้จะถามใครครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ spidermanwit อ่านข้อความ
    พี่บาส ผมเป็นอีกคนที่ติดตามการเปลี่ยนแปลงของ ม้าเขียวมาตลอด พี่พอจะแจ้งรายละเอียดให้ทราบได้มั้ยคับว่างบประมาณห มดไปเท่าไหร่ แล้วระยะเวลาที่ใช้ไปประมาณกี่เดือน ทำเสร็จแล้วการทรงตัวศูนย์รถเป็นยังไงบ้าง พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด อยากทำแล้วจบ เห็นรถพี่แล้วโดนใจมากๆๆ รบกวนช่วยชี้แนะเป็นแนวทางด้วยนะคับ
    ขอบคุณที่ติดตามกันนะครับ

ตั้งงบประมาณทั้งหมดที่วางไว้ก่อนลงมือทำตีไว้ 25-30หมื่น เป็นช่วงล่าง5หมื่น ยางแม็ค5หมื่น คานหน้าหลัง5หมื่น เครื่อง5หมื่น ปะผุทำสี5หมื่น ค่าแรง5หมื่น
    อันนี้เป็นการประเมินเบื้องต้น แต่พอเอาเข้าจริงๆก็มีบวกลบบ้างครับ เดี๋ยวแจงให้ดูครับว่ามีอารายบ้าง
    ส่วนเวลาวางคานหน้า-หลังไม่เกิน3อาทิตย์ ถ้าของครบๆ วางเครื่องไม่เกิน1อาทิตย์
    การทรงตัวสำหรับรถช่วงล่างสปริงถือว่านิ่มและนิ่งมาก ไม่มีอาการเลื้อยใดๆ ถ้ากระโดดจั๊มแรงๆมีเป๋นิดหน่อยเนื่องจากท้ายเบา ตอนนี้หายแล้วโดนถังแก๊สถ่วงไว้
    งานจบไม่จบขึ้นอยู่กับ
    1.ช่างที่รับงานวางคานหรือวางเครื่องเคยรับงานประเภท นี้หรือป่าว เคยวางแบบไหน คานแหนบ คานสปริง วางแบบแสตนดาร์ด หรือแบบเทพๆ ยิ่งเทพยิ่งแพง แต่ชัวร์
    2.เจ้าของรถต้องทำการบ้านมาให้ดี หาข้อมูลเยอะๆ และเอาให้แน่นอนว่าจะวางคานแหนบหรือคอย์สปริง และต้องรู้ว่าต้องใช้ของอารายบ้าง เวลาซื้อของจะได้ไม่ต้องซื้อมาทิ้ง

ส่วนแนวทางเดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับ...ถือว่ามาแชร์ประ การณ์กันดีฟ่า...ส่วนตัวถือว่าโชคดีที่มีพี่เพื่อนที ่อยู่ในวงการนี้ที่ผ่านร้อนผ่านหนาว...แบบเจ็บมาเยอะ คอยมาตักเตือนเวลาเราจะแต่งจะทำรถถูกผิดดีไม่ดี เลยทำให้งบประมาณไม่บานปลายมากนัก...

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuay009 อ่านข้อความ
    พี่บาสครับ ผมของอีเมล์พี่หน่อยได้ไหม อยากรู้เรื่อง 4wd ให้มากกว่านี้
    ผมอ่านมาก็หลายเว็บแล้ว แต่บางอย่างมีข้อสงสัย ไม่รู้จะถามใครครับ
    [email protected] หรือไม่ก็ถามบนบอร์ดนี้เลย ยินดีตอบทุกเรื่องที่รู้นะครับ จะได้แชร์ให้คนอื่นด้วยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bassesb อ่านข้อความ
    [email protected] หรือไม่ก็ถามบนบอร์ดนี้เลย ยินดีตอบทุกเรื่องที่รู้นะครับ จะได้แชร์ให้คนอื่นด้วยครับ

พี่บาสครับ คานคาริเบี้ยนมีกี่แบบครับ ผมเปิดไปเจอหน้าที่เค้าประการขายอะไหล่คาริเบี้ยน
    เค้าบอกว่า ขาย
    -คานกว้างหน้า-หลัง เฟืองเสื้อใหญ่
    -คานหน้าเสื้อเล็ก-หลังเสื้อเล็ก

สงสัยจริงๆ ครับ วันนี้ผมมองๆ ดูเจ้าซูซูกิ คาริเบี้ยน อยู่นาน ผมว่ามิติของรถเค้าเล็กมากเลยนะครับ
    คานของคาริเบี้ยน วางในม้ากระโดดได้จริงเหรอครับ

**คำถามอาจดูโง่ๆ นะครับพี่บาส ไม่รู้จริงๆ**

ขอบคุณ
    0

พี่บาสครับ คานคาริเบี้ยนมีกี่แบบครับ ผมเปิดไปเจอหน้าที่เค้าประการขายอะไหล่คาริเบี้ยน
    เค้าบอกว่า ขาย
    -คานกว้างหน้า-หลัง เฟืองเสื้อใหญ่
    -คานหน้าเสื้อเล็ก-หลังเสื้อเล็ก

สงสัยจริงๆ ครับ วันนี้ผมมองๆ ดูเจ้าซูซูกิ คาริเบี้ยน อยู่นาน ผมว่ามิติของรถเค้าเล็กมากเลยนะครับ
    คานของคาริเบี้ยน วางในม้ากระโดดได้จริงเหรอครับ

**คำถามอาจดูโง่ๆ นะครับพี่บาส ไม่รู้จริงๆ**
    ไม่มีใครโง่กว่าใครหลอกครับ มีแต่รู้กับไม่รู้เท่านั้นเอง

คานของคาริเบี้ยนจะมีตัวที่ขายบ้านเราเครื่อง1300 จะเป็นคานหน้า-หลังใหญ่แหนบ ความกว้างอยู่ที่115cmโดยประมาณ
    ส่วนตัวคานกว้างเสื้อใหญ่จะเป็นของนอก เชียงกง ลงอยู่ในตัว Jimmy JD22w คานสปริงหน้าใหญ่-หลังใหญ่ความกว้างอยู่ที่118cm
    อัตราทด 8:41 เฟืองหน้ากระดกเหมือนคาน78เลย แต่คานของ78จะกว้างที่140cmครับ
    ซึ่งคานเบี้ยนมีหลายตัวเหมือนกันมีคานแหนบด้วยเป็นหน ้าเล็ก หลังใหญ่ มีอัตราทดให้เล่นอยู่ ตั้งแต่ 8:41 9:37 10:41 11:45
    ความกว้างของคานเบี้ยนอาจจะไม่กว้างพอสำหรับบอดี้กระ บะอย่างเราๆเลยต้องใช้กระบะออฟเซต-45ขึ้นไปจะช่วยให้มุมล้อสวยขึ้น
    ข้อจำกัดของคานเบี้ยนคือ ใส่ยางได้แค่33"ใหญ่กว่านี้เพลาหน้าขาดเมื่อปั่นแรงๆ ถ้าใครคิดจะใส่ยางแค่33"ก็เป็นทางเลือกหนึ่งครับ
    ถ้าต้องการรายละเอียดลึกๆของคานJimmyโทรสอบถามทางผู้ ขายได้เลย คุณกร 089-132-9318 พระราม5 อัทยาศัยดีมาก ไม่เน้นขายของสอบถามได้หมด
    ลูกค้าคุณกรซื้อไปวางวิ่งบรรทุกในไร่ภาคใต้แล้วหลายค ันครับ ที่สำคัญราคาไม่แพง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bassesb : 08-03-2012 เมื่อ 09:14

ขอบคุณ
    0

เริ่มพ่นสีแล้วฝาท้าย...อักษรสีขาว

จมูกไซด์ฝรั่ง...ของวีโก้แชมป์

ฝากระโปรงว่าจะไปติดสติกเกอร์เคปล่าแนววัยรุ่น

ประตูพ่นนอกใน

ลงสีหัวเก๋ง...ด้านในยังไม่ได้ลอกสี ให้ร้านพ่นยางรองพื้นดำก่อนทนแรงขีดข่วนแถมเป็นฉนวนก ันความร้อนจากห้องเครื่องด้วย

กระบะลูกน้องรีบพ่นสีไปหน่อยยังไม่ได้พ่นยางรองพื้นเ ลย...ไม่เป็นไรเฮียแกสั่งทำใหม่ให้

สถานที่
    ขอบคุณ
    128

สีสันบาดตาจริงๆ ครับ
    ขอบคุณพี่บาสสำหรับคำตอบ ได้ความรู้เพิ่มกับค่าออฟเซต ความยาวคาน ขนาดยาง ขอบคุณหลายๆ คราบบ

ขอบคุณ
    0

คอนโซนเดิมยากที่บูรณะแล้วจับหน่อยก็กรอบแตกติดมือ.. .ครั้นจะไปหาซื้อของใหม่ก็ไม่มี มีแต่ของมือสองสภาพใกล้เคียงกัน
    เลยตัดใจหาคอนโซนรุ่นอื่นที่พอจะยัดเข้าไปได้และราคา ยังไม่แรงมากเท่าไร ที่เห็นมีก็น่าจะเป็นSurfหรือไมตี้บ้านเรานี้เอง
    ที่ได้มาเป็นของเก่าญี่ปุ่นtoyota Surf ซึ่งของครบๆนี้หายากพอสมควร บ้านเราไปใส่ไมตี้วางคานหรือไม่ก็LN106กันเยอะ
    ทำให้ช่วงนี้ของเริ่มแพงแล้ว ของเริ่มหายากแล้วด้วย สภาพสวยๆยังพอหาของได้ เพราะยังไม่เก่าจนเกินไป

ขอบคุณ
    0

สำหรับเพื่อนๆที่กำลังจะวางคานหรือปรับปรุงทั้งคันมี คำแนะนำเล็กน้อย ท่านที่ยังไม่มีรถหรือกำลังหารถอยู่...นึกอยู่เสมอว่ ารถใหม่ย่อมดีกว่าเก่า รถใหม่ทำน้อยกว่า ที่สำคัญได้ใช้เร็วกว่า รถใหม่ดีกว่ายังไง เทียบง่ายๆรถขับ2เหมือนกันเอาม้ากระโดดเทียบกะHeroหร ือไมตี้ ซึ่งราคาสามคันนี้ก็ต่างกันตามลำดับ ม้ากระโดดเครื่องเบนซิน1600cc Heroเครื่องดีเซล2L ไมตี้เครื่องดีเซล2L-II วางคานยาง35"เหมือนกัน เครื่องม้ากระโดดคงไม่ไหวแน่ ซื้อม้ากระโดดมาต้องลงเครื่องใหม่ที่แรงพอจะปั้นยาง3 5"ได้ ส่วนเครื่อง2Lไม่มีปัญหายัดโบโมปั๊มได้สบายๆ รถเก่าส่วนมากจะโดนงานสีปะผุด้วยถ้าทำกันดีๆ ทำกันถึงกระดูกถอดบอดี้ราคาทำไม่มีถูกแน่ๆครึ่งแสนอั พ....ส่วนช่วงล่างไม่แตกต่างทำเหมือนกันหมด...สำหรับ งานวางคาน ระบบบังคับเลี้ยว สปริงแหนบ เกียร์ คานเกียร์ ฯลฯ

ส่วนท่านที่มีรถอยู่แล้ว ในที่นี้ผมหมายถึงม้ากระโดดอย่างผม เจ้าม้าเขียวที่ผมได้มาอายุอานามก็30ขวบ ผ่านร้อนผ่านฝนมาเยอะมากๆสำหรับรถญี่ปุ่น เป็นรถของทางราชการที่ปลดประจำการแล้วแคสซีมีผุบ้าง บอดี้ก็ผุบ้าง เครื่องยนต์ไม่ได้ใช้มาประมาณ3ปี สีหนามีการทำมาแล้วหลายครั้ง สีหมดอายุแตกลายงา งานสีเรื่องความสวยงามเอาไว้ที่หลังสุด....ทำช่วงล่า งกะเครื่องยนต์ให้สมบรูณ์ก่อน รถคันนี้ผมตั้งใจจะวางคาน....แต่ไม่รู้จะวางคานอาราย คานตัวไหน ตัวไหนดีกว่ากัน แล้วทำไมต้องคานtoyotaเอาคานnissanได้ไหม ทำไมราคาคานtoyotaราคาแพงจัง เฟืองติดอาวุธดิ๊ฟไฟฟ้า แอร์ล็อคเกอร์ คำถามมากมายเกิดขึ้นในใจ เลยเริ่มหาข้อมูลก่อนจากเนต เริ่มรู้บางผิดบางถูกบาง ผมว่าหลายคนก็น่าจะเป็นอย่างผมเหมือนกัน

คานโตโยต้าก็มาจากรถ4wdบอดี้กระบะของโตโยต้านั้นแหละ ครับ โดยรุ่นแรกในบ้านเราก็คือเจ้าม้ากระโดด4WD ตัวถังRN36เป็นกระบะสั้น4ขอ RN46เป็นกระบะยาว5ขอ เครื่องยนต์เบนซิน1800ccรหัส18R 4เกียร์เดินหน้า ปีใหม่ๆเป็นเครื่อง1Lดีเซล5เกียร์ รถรุ่นนี้จะถูกนำเข้าโดยหน่วยงานราชการและใช้ในพื้นท ี่ทุระกันดาร กรมป่าไม้ กรมวิชาการเกษตร ฯลฯ เนื่องจากบ้านเราไม่มีการผลิตรุ่น4wd จึงต้องนำเข้าจากญี่ปุ่น100%คานตัวนี้ในท้องตลาดหายา กมากพอกับรถแท้ๆเลยด้วยจำนวนรถที่นำเข้าไม่มากรวมกับ อายุการใช้งานที่นานมั๊กๆแล้วด้วย...อะไหล่บำรุงรักษ าก็หายาด้วย....

ต่อมาก็ก็คานในกระบะLN65 ในบ้านเราก็คือตัวHERO ตัวนี้ก็นำเข้าจากญี่ปุ่นเช่นเคย เครื่องยนต์ดีเซล2L-t มีระบบเทอร์โบมารีดแรงม้าด้วย โดยHEROที่ผลิตในบ้านเราจะไม่เทอร์โบ ทำให้LN65มีพละกำลังพอสมควร ต่อมาก็LN106รหัสแรงค่าตัวในปัจจุบันก็แรงด้วยความนิ ยมของคอออฟโรดที่อยากจะเป็นเจ้าของสักครั้ง LN106ยังคงนำเข้าเหมือนเดิม ในบ้านเราก็ไมตี้เอ็กซ์ และLN106ก็เป็นรถกระบะรุ่นสุดท้ายที่ทำเป็นคานแข็งด้ วย ราคาคานของLN106ราคาแพงมั๊กๆพอๆกะVX80ไปแล้วคานLN106 หน้าออกขวา หลังออกกลาง หน้าเป็นดิสหลังเป็นดัมส์ เป็นคานที่น่าคบหาด้วยอะไหล่มากมายเบิกห้างได้เลย

ในท้องตลาดบ้านเรายังมีคานรุ่นอื่นที่หาซื้อง่ายอะไห ล่เยอะ LJ78ในบอดี้แลนด์ครุยเซอร์พราโด78 โดยบอดี้นี้ในญี่ปุ่นจะเป็นหน้าหลังคอย์สปริงส่วนออส เตรลเรียจะเป็นหน้าสปริงหลังแหนบ ในบ้านเราคานที่ขายจะเป็นของญี่ปุ่นมีอัตราเฟืองทดอย ู่ที่8:39, 9:41 ราคาจะเท่ากันคาน78 เพลาหน้าออกขวา เพลาหลังออกขวา เพลาหลังขวาอาจจะเป็นปัญหาในการเลือกใช้เกียร์ซื้อโด ยปกติเกียร์โตต้าเพลาหลังออกกลาง แต่จะไปตรงกะเกียร์แครีเบียนที่ออกขวาเหมือนกัน ในกลุ่มแครรี่เบียนที่ต้องการใส่ยางใหญ่ๆคาน78เป็นตั วเลือกลำดับต้นๆที่จะลงคานใหม่กันอีกปัญหาหนึ่งของคา น78คือการหาสปริงใหม่ที่ียาวกว่าเดิมของ78หาซื้อสปริ งจากสำนักแต่งยากมากไม่ค่อมมีคนขาย ไม่เหมือนสปริงแต่งของVX80 แต่ถ้าวางแหนบปัญหานี้จะหมดไปหรือตั้งเต้าสปริงใหม่เ ป็นของVX80ซะเลย ส่วนโช็คที่ใช้จะเป็นล่างหูบนเดือย ถ้าจะให้ดีโมเป็นล่างหูบนหูจะหาซื้อโช็คได้ง่ายสปริง หน้าของ78เราสามารถเอาสปริงหลังของเบนซ์126มาใส่เบ้า ได้พอดีโดยได้ความสูงเพิ่มมาจากสปริงเดิม4นิ้ว ส่วนสปริงหลังใช้สปริงหน้าVX80ยก2นิ้ว จากนั้นก็วัดความสูงของโช็คที่จะใช้ คาน78เป็นที่นิยมวางในไทเกอร์เนื่องความกว้างเท่ากับ คานหลังเดิมทำให้ไม่ต้องเปลี่ยนคานหลัง ส่วนการวางแหนบแนะนำซื้อชุดสำเร็จของสำนักต่างๆได้เล ย บอกเค้าว่าจะไปว่ากะรถรุ่นไหนยังไง ที่แนะนำก็มีของ เมทัตสคีม Optons ชุดเกียร์ก็มีทั้งของLN65 LN106 tiger แต่ที่พอหาง่ายราคาพอคบหาได้ก็น่าจะเป็นเกียร์Surfเส ื้อใหญ่ น้าออกขวาหลังออกกลาง ส่วนใหญ่แล้วคานหลังที่วางกันก็เป็นของSurfซึ่งเพลาอ อกกลางเหมือนกัน คานหลังSurfราคายังไม่แพงพอหาได้ไม่เกินหมื่นแต่เบรค เป็นดัมส์ ผิดกับของ78ที่เป็นดิสแต่เพลาออกขวา เกียร์พราโดที่มากะคานจะออกขวาเหมือนกันแต่ราคาโหดพอ สมควร มี4หมื่นอัพสำหรับเกียร์ธรรมดา5Speed Slowป.ปลา...ที่ใครก็อยากได้ 2H 4H 4L ราคาคานที่มีดิฟล็อกแอร์ล็อกก็จะมีราคาค่อนข้างจะสูง คานโตต้าส่วนมากจะเป็นดิฟล๊อกไฟฟ้า มีติดมาในลูกเฟืองท้ายทั้งหน้าและหลัง ถามว่ามีแล้วดีอย่างไร....เจ้าตัวนี้จะทำหน้าที่ล็อค เพลาทั้งของใหม่หมุนไปพร้อมๆกันด้วยแรงบิดมหาศาล ทำให้ผ่านอุปสรรคได้อย่างง่ายดาย หรือไม่ก็จะเป็นอุปสรรคมากกว่าเดิมถ้าเพลาขาด....เพร าะปั้นกันอย่างเมามันเมื่อสับเข้าไปแล้ว....คานVX80. ..ในบอดี้แลนครูสเซอร์VX80ราคารถในปัจจุบันมือสองปี9 7ตัวสุดท้ายไม่ต่ำกว่า8แสนบาท คานหน้าหลัง8หมื่นยันแสนสอง...แล้วแต่รุ่นสภาพอาวุธ มีคานรุ่นจานเบรคใหญ่แม็ค16 จานเล็กแม็ค15 หน้าดิสหลังดัมส์ หน้าดิสหลังดิส เฟืองท้ายมีขนาดเดียวคือ10:41....อยากเฟืองก็ไปซื้อข องนอกมาใส่9:41 8:39 หรือสุดๆก็ 7:37 ราคาที่ค้าขายกันบายศรีเดือยหมู1ชุด 1หมื่นต้นๆ หน้าหลังก็2หมื่นกลางๆ Vx80เป็นที่นิยมมากเนื่องจากมีขนาดที่กว้างที่สุดของ คานโตต้า แข็งแรง มีขนาดใหญ่ ใส่ยางใหญ่ๆ รับทอร์ค ใช้ความเร็ว อะไหล่เบิกห้างได้สบาย ที่สำคัญของเล่นมากมายเหลือเกิน รถรุ่นใหม่นิยมเอาไปวางกันเช่น ในวีโก้ นาวาร่า ไทตัน ซึ่งความกว้างของคานVX80จะมีความกว้างเท่ากันกับคานว ีโก้คนที่วางในวีโก้นิยมใช้คานหลังเดิมประหยัดงบไปอี ก...เพลากำลัง เพลาหลังเหลาหน้า ที่มีขายกันก็เลือกเพลาที่มียอย8ทิศตัวใหญ่หักเยอะมา ใส่เลยดีกว่า ทำครั้งเดียวจบในตระกูลVXเอง VX80เป็นบอดี้สุดท้ายที่เป็นคานแข็ง ก่อนหน้านี้ก็มี 75 70 60 ต่อมาในVX100จะเป็นปีกนกหมดแล้ว....

คานToyotaเป็นคานที่นิยมใช้ในกลุ่มออฟโรดเป็นอย่างมา ก ด้วยความแข็งแรง อะไหล่ใหม่เบิกห้าง เฟืองทดที่มีหลายขนาด เฟืองท้ายที่สามารถใช้ร่วมกันได้ไม่ว่าจะเป็นคานรุ่น ไหนเก่าใหม่ เดินเชียงกงจะเห็นเฟืองท้ายโตโยต้าวางทับกันเป็นเนิน เขา ด้วยขอดีหลายๆอย่างนี้เองเลยทำให้ราคาค่าตัวมันค่อนข ้างจะสูงเมื่อเทียบกับคานยี้ห้ออื่นๆ ไม่ใช่แค่toyotaเท่านั้นที่มีรถคานแข็ง nissansafari jeep จิปมิซู มิตซูบิชิปาเจโร่ ไดฮัตสุRocky ซูซูกิคาริเบียนJimmy แลนด์ดิสค๊อฟเวอรี่ ฯลฯ แต่ตัวที่นิยมนำมาใช้ลองมาก็เป็นnissan safari คานซาฟารีมีดีในตัวด้วยขนาดที่ใหญ่โตมากเมื่อเทียบกั บคานโตโยต้าขนาดความกว้างเท่ากับVX80ประมาณ1.60เมตร ซึ่งคาน78จะกว้างเพียง1.40เมตร คานซาฟารีแข็งแรงมากเฟืองท้ายขนาดใหญ่ มีหลายรุ่น คานSD33ความกว้าง1.52เมตรคานแหนบดิสหน้าหลังดัมส์เพล าหน้าออกขวาหลังออกกลางSD33มีอัตราทด8:35 8:39 7:36 sd33สามารถใช้ใช้เฟืองbigได้ คานY60(TD42)ความกว้าง1.6เมตร(เท่ากับคานVX80)คานสปร ิงดิสเบรกหน้าหลังมีอัตราทดให้เลือกคือ 9:37 8:37 8:35มีขนาดใหญ่กว่าปีก็ใหม่กว่าSD33 คานY61จะกว้างกว้าY60อยู่นิดเดียว คานสปริงดิสเบรคหน้าหลังมีเฟืองเพิ่มเข้ามา11:39 คานบางตัวจะติดแอร์ล๊อคมาด้วย...

เดี๋ยวว่างๆจะไปหาข้อมูลมาเล่าสู่กันอีกนะครับ...ยัง เหลือคานอีกหลายตัวที่ยังไม่ได้เอ่ย...

ปล.ข้อมูลทั้งหมดนี้เป็นข้อมูลที่สามารถหาได้จากเวปอ อฟโรดต่างๆ และประสพการณ์ส่วนตัว ถูกผิดอย่างไรถ้วงติงได้นะครับเพื่อข้อมูลที่ถูกต้อง ที่สุดสู่สาธารณะ ราคาที่ใช้อ้างอิงอาจจะไม่ตรงสินค้ามีขึ้นมีลงตามอุป สงค์อุปทานและปัจจัยอีกหลายอย่าง... ของซื้อของขายถูกแพงขึ้นอยู่กับความพอใจของผู้ขายกะผ ู้ชื้อ ถ้าของถูกใจเท่าไรก็ไม่แพง...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bassesb : 08-03-2012 เมื่อ 09:25

ต่อเลยพี่ ความรู้ดี ๆ

A_CM's Avatar
    สถานที่
    นักขี่ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

ขออนุญาติน่ะครับ ถ้ายกคอนโทรลใหม่

ไม่ทราบว่าเบรกมือ แยกขายไหมครับ
    สนใจ.... ขอบคุณมากครับ

Bookmarks