มีเหตุแล้วครับ

ชื่อกระทู้: มีเหตุแล้วครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีเหตุแล้วครับ

Name:  index.jpg
Views: 222
Size:  26.9 KBแล้วปัญหาใหม่ก็อยู่ในวงกลมสีแดงครับ เป็นดีเรย์อะไรสักอย่างครับมี 2 ตัวอยู่ไกล้กันแต่มีตัวนึงร้อนครับ
    ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดสวิทซ์กุญแจแต่ร้อนไดไง ร้อนอยู่ตัวเดียวครับมันเป็นอะไรครับแต่ตอนนี้จอดไว้ ถอดขั้วแบตออกแล้วครับ555หายร้อนแน่....ช่วยทีนะครบ ร้อนใจ

ปล.ขอบคุณมากๆครับ

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ loop45 อ่านข้อความ
    Name:  index.jpg
Views: 222
Size:  26.9 KBแล้วปัญหาใหม่ก็อยู่ในวงกลมสีแดงครับ เป็นดีเรย์อะไรสักอย่างครับมี 2 ตัวอยู่ไกล้กันแต่มีตัวนึงร้อนครับ
    ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดสวิทซ์กุญแจแต่ร้อนไดไง ร้อนอยู่ตัวเดียวครับมันเป็นอะไรครับแต่ตอนนี้จอดไว้ ถอดขั้วแบตออกแล้วครับ555หายร้อนแน่....ช่วยทีนะครบ ร้อนใจ

ปล.ขอบคุณมากๆครับ
    ลองไลสายไฟดูน่าจะเป็นรีเลย์สตาร์ทหรือไม่ก็ไฟหน้า ลองไล่ดูว่าต่อไปไหนดูจากขาคอนแทค เดี๋ยวก็รุ้ว่าเป็นรีเลย์อะไร

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    ลองไลสายไฟดูน่าจะเป็นรีเลย์สตาร์ทหรือไม่ก็ไฟหน้า ลองไล่ดูว่าต่อไปไหนดูจากขาคอนแทค เดี๋ยวก็รุ้ว่าเป็นรีเลย์อะไร
    ตามนี้เลยครับ ลองไล่สายไฟดูก่อนครับสายไฟอาจจะลงการ์ว หรือรีเลย์อาจช๊อต ลองสลับลีเรย์(ดึงอีกอันนึงข้างๆที่ไม่ร้อนมาใส่ในเส ้นที่ร้อนแล้วเอาอันที่ร้อนไปใส่ในเส้นไม่ร้อน)ดูว่า ยังร้อนอยู่รึป่าว หากร้อนอยู่ไล่สายไฟ หากไม่ร้อนเปลี่ยนรีเลย์ ครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน

ขอบคุณ
    0

ไปไล่สายมาแล้วครับ เป็นดีเรย์ ที่ต่อไปยังชุดแอร์
    1 สายไปที่ตู้แอร์ อีก 1 สายไปคอมแอร์ ทำงัยรีเลย์จะหายร้อนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loop45 : 17-02-2011 เมื่อ 19:08

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

รีเรย์ท่านมี5ขาถูกต้องไหมครับ ลงดูที่ขั้วครับ 87 เป็นloadไปใช้งานครับในกรณีของท่านน่าจะเป็นครัชแอร์ กับพัดลมไฟฟ้า(ถ้ามี) ขั้ว30เป็นBatt 85กับ86 เป็นดิน1เส้น กับไฟที่มาจากSwitchตู้แอร์ท่านแหละครับลองไล่ดูครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ loop45 อ่านข้อความ
    ไปไล่สายมาแล้วครับ เป็นดีเรย์ ที่ต่อไปยังชุดแอร์
    1 สายไปที่ตู้แอร์ อีก 1 สายไปคอมแอร์ ทำงัยรีเลย์จะหายร้อนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chevit : 17-02-2011 เมื่อ 22:06

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    รีเรย์ท่านมี5ขาถูกต้องไหมครับ ลงดูที่ขั้วครับ 87 เป็นloadไปใช้งานครับในกรณีของท่านน่าจะเป็นครัชแอร์ กับพัดลมไฟฟ้า(ถ้ามี) ขั้ว30เป็นBatt 85กับ86 เป็นดิน1เส้น กับไฟที่มาจากSwitchตู้แอร์ท่านแหละครับลองไล่ดูครับ

แล้วมีวิธีแก้ไขยังงัยครับ ผมลงแกะฝารีเลย์ออกมาดูแล้วมันถูกดูดติดกันตลอดเวลาเ ลยครับพอดึงขาเสียบออก 1 ตัวสวัตท์ก็ปล่อยครับ

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

ลองดูขา85หรือ86อันหนึ่งน่า จะต่อลงกราวน์อันนึงก้อต่อกับสวิทย์เทอโมสตัทของแอร์ ลองดึงสายไฟที่เทอโมสตัทออกดูว่ารีเลย์หยุดทำงานหรือ เปล่า อาการนี้น่าจะเป็นเทอโมสตัทค้างครับทำให้ไฟจ่ายเลี้ย งรีเลย์ตลอดเวลาถ้าไม่ได้จริงๆก็โทรมา0816360407 ยินดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย prai n : 19-02-2011 เมื่อ 05:35

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    ลองดูขา85หรือ86อันหนึ่งน่า จะต่อลงกราวน์อันนึงก้อต่อกับสวิทย์เทอโมสตัทของแอร์ ลองดึงสายไฟที่เทอโมสตัทออกดูว่ารีเลย์หยุดทำงานหรือ เปล่า อาการนี้น่าจะเป็นเทอโมสตัทค้างครับทำให้ไฟจ่ายเลี้ย งรีเลย์ตลอดเวลาถ้าไม่ได้จริงๆก็โทรมา0816360407 ยินดีครับ
    ดึงออกแล้วหยุดทำงานครับ แล้วจะทำไงต่อครับ...ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย loop45 : 19-02-2011 เมื่อ 09:42

ขอบคุณ
    0

แก้ไขได้แล้วครับ เป็นการต่อสายสลับผิดขั้วครับ...
    จากนั้นก็เลยปานปลายไหนๆก็ไหนๆเลยล้างตู้แอร์มันซะเล ยสรุปเย็นจังครับ

Bookmarks