กระปุกพวงมาลัย m1400 - หน้า 2

ชื่อกระทู้: กระปุกพวงมาลัย m1400

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArtiiE อ่านข้อความ
    คับพี่แต่แปลงพาวเวอยังไงก้ไม่แนะนำคับ มันเบามากจริงๆ ถ้าขับเปน100นี่ อันตรายมาก

ถ้าอยากให้เบาลงก้ลองเปลี่ยนมาใส่ล้อขนาด13 แล้วใส่ยางเบอเลกลงจะช่วยได่เยอะเลยคับ
    .......ใช่ครับอันนี้มันก็ต้องแล้วแต่เขาแล้วล่ะครับ ว่าจะเลือกอย่างไหน...

Junior Member su1100's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าพวงมาลัยธรรมดานี่แหละเวิร์คสุดแล้วสำหรับแฟมิเ ลีย เคยคิดจะติดเหมือนกันตอนนั้นพวงมาลัยหนักมากพอสมควร ว่างเกลือบ2นิ้วกว่าๆ แถมล้อก็15 ยาง185/55r15 พวงมาลัย M-sport BMW เล็กนิดเดียว ลื่นด้วย พอไปให้อาจารย์เค้าตั้งพวงมาลัยใหม่ให้มันชิดขึ้น เห็นเค้าก้มลงไปขันน็อตตรงกระปุกพวงมาลัยสองสามที แล้วเค้าให้ลองขยับๆดูบอกเค้าว่ามันตึงเลยจะดีหรือป่ าว เค้าก็ก้มลงไปคลายหน่อยแล้วบอกว่าตึงไปแล้วเวลาดริฟม รึงจะดึงทันหรอ ให้มันคล่องตัวหน่อยจะดีกว่า ตอนนี้พวงมาลัยไม่ว่างแล้ว เลี้ยวง่ายสบายมือ หมุนมือเดียวสบายเลย แต่เวลารถจอดอยู่กับที่มันก็ต้องออกแรงนิสนึงแหละน่ะ ธรรมดา

ว่าจะเปลี่ยนใส่ยางขนาดซัก 200/65 r15 ไม่รู้ว่าเวลาเลี้ยวจะติดซุ้มหรือเปล่า ใครพอรู้ช่วยบอกทีครับ

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ su1100 อ่านข้อความ
    ผมว่าพวงมาลัยธรรมดานี่แหละเวิร์คสุดแล้วสำหรับแฟมิเ ลีย เคยคิดจะติดเหมือนกันตอนนั้นพวงมาลัยหนักมากพอสมควร ว่างเกลือบ2นิ้วกว่าๆ แถมล้อก็15 ยาง185/55r15 พวงมาลัย M-sport BMW เล็กนิดเดียว ลื่นด้วย พอไปให้อาจารย์เค้าตั้งพวงมาลัยใหม่ให้มันชิดขึ้น เห็นเค้าก้มลงไปขันน็อตตรงกระปุกพวงมาลัยสองสามที แล้วเค้าให้ลองขยับๆดูบอกเค้าว่ามันตึงเลยจะดีหรือป่ าว เค้าก็ก้มลงไปคลายหน่อยแล้วบอกว่าตึงไปแล้วเวลาดริฟม รึงจะดึงทันหรอ ให้มันคล่องตัวหน่อยจะดีกว่า ตอนนี้พวงมาลัยไม่ว่างแล้ว เลี้ยวง่ายสบายมือ หมุนมือเดียวสบายเลย แต่เวลารถจอดอยู่กับที่มันก็ต้องออกแรงนิสนึงแหละน่ะ ธรรมดา

ว่าจะเปลี่ยนใส่ยางขนาดซัก 200/65 r15 ไม่รู้ว่าเวลาเลี้ยวจะติดซุ้มหรือเปล่า ใครพอรู้ช่วยบอกทีครับ
    ผมเคยตั้งแล้วครับ น๊อตตรงกระปุกพวงมาลัยนะครับ (ตั้งระยะฟรีของพวงมาลัย)ไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือป่าวน ะครับ
    ที่มันมี น๊อตเบอร์ 12 หรือว่า เบอร์ 10 ล๊อคไว้อีกทีนะครับ แล้วใช้ไขควงแบน ตั้งตรงกลางนะครับ
    มันจะมีระยะฟรีของพวงมาลัย เพิ่มขึ้นหรือว่าลดลงนะครับ
    ตั้งแล้วไม่มีอะไรดีขึ้นครับ
    คือตอนที่ได้มา เดิม ๆ กระทะ13 มันก้อหนักแล้วนะครับ (ชักเริ่มสงสัยตั้งแต่ซื้อมาแล้วครับ) รถคันเล็กทำไมมันหนักจัง
    แล้วส่วนมากคันนี้ผมจะใช้ในเมืองซะมากกว่าครับ (คล่องตัวดี) แต่เข้าจอด เลิกเลยครับ พยายาม ทำใจ ยอมรับแล้วนะครับ
    มันก้อไม่ไหวเลยครับ
    ความคิดผมนะครับ ผมคิดว่า มันน่าจะรื้อกระปุกพวงมาลัย ออกมาซ่อม หรือว่า หล่อลื่นได้ป่าวครับ เผื่อมันจะดีขึ้นมาครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArtiiE อ่านข้อความ
    ผมไม่แนะนำให้แปลง พาวเวอนะคับเพราะเวลาขับเรวๆมันจะเบามาก โยกนิดเดียวนี่ก้ไปไหนต่อไหนแล้วคับ

ลองเชคตามที่พี่ๆเค้าบอกดูคับ ของผมก้ไม่หนักมากนะคับ ผมใช้ยาง 165/60/13 คับ
    ยางผมใส่ michelin energy xm1 185/65 R14 ครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ...........ของผมตอนทำช่วงล่างใหม่ๆๆก็ยังหนักๆๆเหมื อนเดิม...ก็ไปถามเจ็กว่าทำไมมันยังหนักอยู่แกก็เดินม าดูที่รถแล้วบอกว่าเอ็งไปเปลี่ยนยางดูก่อนยางเอ็งดอก หมดแล้วอ่ะ...พอมีเงินไปเปลี่ยนยางใหม่เท่านั้นแหละค รับรถจอดๆๆอยูแนบเอกสาร 2436565่เลี้ยวมือเดียวได้เลยครับเบามากๆๆๆๆ.....แต่ถ้าจะติ ดเพาว์เวอร์ดูตัวอย่างเครื่องที่ผมซื้อให้ท่านเชฐได้ เลยครับเพราะเครื่องตัวนี้มีปั้มเพาว์เวอร์มาด้วยอ่ะ ....แนบเอกสาร 2436561..................ยังไงถ้าสนใจก็ลองขอแบ่งน้องเขาดู นะครับเพราะเครื่องตัวนี้น้องเขาไม่ได้ใช้แล้วครับซื ้อเก็บไว้เป็นอะไหล่แทนครับ...น้องเจอช่างไมดีครับ.. .ปล...ตัวล่างสุดนะครับปั้มเพาว์เวอร์...เล็กน่ารักด ีครับ...
    ผมไปมุด ๆ ดูห้องเครื่องแล้ว มันจะพอยัดปั้มอันนี้ป่าวครับ มันเหลือนิดเดียว เพราะฝั่งนี้เป็นที่อยู่ของคอมแอร์ด้วยครับ (ผมดูจากรูปถ่ายของท่านนะครับ เหมือนมันจะตัวใหญ่)ถ้าของจริงมันตัวเล็ก ก้อขออภัยด้วยครับ
    แนบเอกสาร 2439828
    แนบเอกสาร 2439824
    Name:  รูปภาพ163.jpg
Views: 345
Size:  40.2 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oh_nan : 01-03-2011 เมื่อ 09:00

Junior Member su1100's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลองดูครับ แต่พอเวลาวิ่งเร็วหน่อยสักร้อยขึ้นก็ระวังหน่อยน่ะคร ับผม มันจะไวแบบว่าอันตรายมาก

ผมมีวิธีช่วยให้พวงมาลัยเบาขึ้นโดยไม่ต้องใส่เพาเวอร ์แนะนำน่ะครับ ให้ดันพื้นสัก500-1000ครั้ง ติดต่อกันทุกวัน สักสองสามอาทิตย์พวงมาลัยก็เบาแล้วเชื่อสิ ผมทำทุกวัน 55555+

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สู้ต่อไปนะครับ

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เชคคช่วงล่างดูคับ พวกลุุกหมากปีกนกตัวบน-ล่าง และก้ก้องยาคับ ถ้าอุปกรณ์พวกนี้มันเสื่อมมันก้หนักเอาเรื่องเลยคับ
    Mazda Club Thailand Southern Territory

ขอบคุณ
    2

เชคคช่วงล่างดูคับ พวกลุุกหมากปีกนกตัวบน-ล่าง และก้ก้องยาคับ ถ้าอุปกรณ์พวกนี้มันเสื่อมมันก้หนักเอาเรื่องเลยคับ
    ก้องยา เปลี่ยนแล้วครับ ขาดแต่พวกลูกหมาก ปีกนก บน-ล่าง ยังไม่ได้ทำครับ
    จะลองไปปรึกษาช่างดูครับ...ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 087684 อ่านข้อความ
    สู้ต่อไปนะครับ
    ขอบคุณครับท่าน

ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ su1100 อ่านข้อความ
    ลองดูครับ แต่พอเวลาวิ่งเร็วหน่อยสักร้อยขึ้นก็ระวังหน่อยน่ะคร ับผม มันจะไวแบบว่าอันตรายมาก

ผมมีวิธีช่วยให้พวงมาลัยเบาขึ้นโดยไม่ต้องใส่เพาเวอร ์แนะนำน่ะครับ ให้ดันพื้นสัก500-1000ครั้ง ติดต่อกันทุกวัน สักสองสามอาทิตย์พวงมาลัยก็เบาแล้วเชื่อสิ ผมทำทุกวัน 55555+
    ครับท่าน เมื่อก่อน ขับไมตี้ ไม่มีพาวเวอร์ ยังสบาย ๆ เลยอ่ะ
    สงสัยเราคงแก่แล้วมั้งเนี่ย....อิอิ

ขอบคุณ
    2

ผมไม่แนะนำให้แปลง พาวเวอนะคับเพราะเวลาขับเรวๆมันจะเบามาก โยกนิดเดียวนี่ก้ไปไหนต่อไหนแล้วคับ

ลองเชคตามที่พี่ๆเค้าบอกดูคับ ของผมก้ไม่หนักมากนะคับ ผมใช้ยาง 165/60/13 คับ
    ขอบคุณครับ ในความปรารถนาดี ที่จริงผมก้อไม่ได้อยากดัดแปลงอะไรมันมากนักหรอกครับ
    เพียงแต่ว่า มันไม่น่าหนักจนรับไม่ได้ขนาดนี้ คงจะต้องค่อย ๆ ไล่ไปทีล่ะจุด ถ้าไม่จบจริง ๆ ก้อคงต้องพึ่งพาวเวอร์ล่ะครับ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สู้ครับไล่ไปทีละขั้นทีละตอนมันต้องเจอจุดที่เสียแน่ นอนครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    ก้องยา เปลี่ยนแล้วครับ ขาดแต่พวกลูกหมาก ปีกนก บน-ล่าง ยังไม่ได้ทำครับ
    จะลองไปปรึกษาช่างดูครับ...ขอบคุณครับ
    .........ลองเปลี่ยนดูก่อนก็ดีนะครับสำคัญมากเลยนะลู กหมากปีกนกอ่ะครับ...หาของแท้เปลี่ยนใหม่เลยครับอย่า ไปอัดใหม่นะมันจะแน่นเกินไปครับพวกช่างอัดลูกหมากไม่ เข้าใจแสปกของมาสด้าหรอกผมเจอมาแล้ว.....ตอนที่ผมไปเ อาลูกหมากร้านเจ็กไปให้ช่างเปลี่ยนสภาพลูกหมากหมุดได ้รอบเวลาเอานิ้วเขี่ยเดินหน้าหรือถอยหลังมันจะเด่งกล ับมาที่ตรงกลางเหมือนเดิมและมันยังดึงขึ้นได้นิดนึ่ง ครับตรงนี้แหละที่ช่างบอกว่าเจ็กเอาของเสียมาให้ผมบอ กว่าผมโดนเจ็กหลอกแล้ว...ใส่ไปมันจะมีเสียงดังแต่ผมไ ม่เชื่อช่างเพราะเจ็กอธิบายรายละเอียดให้ผมเข้าใจแล้ วพอใส่เสร็จเอารถไปลองผมวิ่งลงหลุมขึ้นเนินกระแทกเลย ปรากฎว่าเงียบกริบมีเสียงตึบๆๆเท่านั้นแหละช่างหน้าจ ๋อยเลยครับ...5555ช่างอายุแค่30กว่าไม่เกิน40แต่เจ็ก อ่ะ73เว้ย....ขับมาสด้ามาตั้งช่างยังไม่เกิดอ่ะ5555ม ันซะใจจริงๆๆอ่ะ..

ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    ผมไปมุด ๆ ดูห้องเครื่องแล้ว มันจะพอยัดปั้มอันนี้ป่าวครับ มันเหลือนิดเดียว เพราะฝั่งนี้เป็นที่อยู่ของคอมแอร์ด้วยครับ (ผมดูจากรูปถ่ายของท่านนะครับ เหมือนมันจะตัวใหญ่)ถ้าของจริงมันตัวเล็ก ก้อขออภัยด้วยครับ
    แนบเอกสาร 2439828
    แนบเอกสาร 2439824
    Name:  รูปภาพ163.jpg
Views: 345
Size:  40.2 KB
    .....................ตัวปั้มอ่ะเล็กนิดเดียวครับแต่ หน้าปั้มใหญ่เท่าหน้าครัชแอร์เลยครับเพราะฉะนั้นมันต ้องเพิ่มลูกลอกเข้าไปด้วยครับ...ช่างมันรู้ครับว่าต้ องแปลงยังใงอ่ะอยู่ที่มันจะทำรึเปล่า....แต่ทั้งนี้ท ั้งนั้นท่านลองแก้ตรงลูกหมากดูก่อนนะครับ.....การจะต ิดเพาว์เวอร์นี่ของเป็นทางเลือกสุดท้ายเถอะนะครับ... .

Bookmarks