ขอถามหน่อยคับเรื่องของ C70

ชื่อกระทู้: ขอถามหน่อยคับเรื่องของ C70

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามหน่อยคับเรื่องของ C70

อยากทราบว่า 1.ไดร์ชาร์ท มันคือตัวไหนอ่ะลักษณะเป็นอย่างไรคับ
    2.ตรงเครื่องข้างซ้ายที่มันเป็นทุ้นแม่เหล็กกับชุดมั ดข้าวต้ม ทั้งชุดนั้นเขาเรียกวาอะไรคับ
    3.ตัวมัดข้าวต้มกับกัฟิลคอยนี้ตัวเดียวกันป่าวคับ
    ขอบคุณมากมายคับ
    ป.ล.รถที่ถามนี้เป็น C70 สตาร์ทมือนะคับ

ขอบคุณ
    0

Cool นี้ใช่รูปฟิลคอยป่าวคับ

งงๆ อิอิ

รูป รูป  

CB175 HM_man's Avatar
    สถานที่
    สุพรรณ คลาสสิก
    ขอบคุณ
    0

1. ไดร์สตาร์ทคืออุปกรณ์เพิ่มความสบายในการใช้งานรถ เป็นมอเตอร์ไฟฟ้ากระแสตรงกำลังสูงตัวหนึ่ง เมื่อได้รับไฟฟ้าที่ควบคุมโดยรีเลย์จ่ายไฟฟ้า มันจะหมุนเพลาข้อเหวี่ยงให้หมุนตาม เครื่องยนต์จึงทำงาน ลักษณะ เป็นกระบอกกลม ถ้าเป็นเครื่อง C70,90 หรืออื่นๆ ที่เป็นรถลักษณะนี้จะอยู่บนแคร้งเครื่อง (บนสุด).....(เครื่องรถฮอนด้าเป็นเครื่องอมตะครับ ลักษณะและหลักการจากอดีตถึงปัจจุบันไม่ค่อยแตกต่างเท ่าไรนัก)
    2. ถ้าเทียบกับรถยนต์มันก็คือ ไดร์ชาร์จ หรือเจนเนอร์เรเตอร์ ( Ac ) ใช้ปั่นไฟฟ้าให้กับรถ แต่ภาษาช่างเค้ามีชื่อเรียกไปต่างๆ เลยไม่รู้ว่าจะเรียกอะไรดี
    3. ชุดมัดข้าวต้มเนี่ยผมรื้อ C115 ของปู่ผมออกมาดู (ตอนนี้มันเป็นซากครับยังไม่มีเงินบูรณะ)...(c115 มอเตอร์ เอกซ์โปร ที่เมืองทองตรงบูทรถคลาสสิก คันที่ท่อยกสีแดงและมีบังลม นั้นแหละอยากได้จัง) หน้าตามันเหมือนมัดข้าวต้มจริงๆ ส่วนในรูปที่คุณให้ดู รถของผมทั้ง Gl-x 125 & Cb 175 เป็นแบบนี้ ช่างบางคนเรียกมัดข้าว บางคนก็เรียกฟิลคอย แต่มันคือชุดปั่นไฟนั้นเอง (ในรูปเจ้าตัวเนี่ยจะแช่อยู่ในน้ำมันเครื่อง แต่มัดข้าวต้มไม่ได้แช่ครับ
    CAVALRY

/\2 SUPHAN CLASSIC

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณคับพี่ ผมยังงงนิดหน่อยอ่ะคับพี่ช่วยอธิบายลักษณะรูปของไดร์ ชาร์ทให้ผมฟังอีกได้ไหมคับ คือมีคนบอกผมว่ามันเสีย แต่มันไม่รู้มันคือตัวให้จะไปซื้ออะไหล่ซื้อไม่ถูกอ่ ะคับ ถ้ามีรูปพี่ช่วยลงให้ดูหน่อยน่ะคับ ปล.ผมเข้าว่าไดร์ชาร์ทมันคือชุดทุ้นแม่เหล็กกับมัดข้ าวต้มที่อยู่ตรงแคร้งของเครื่องฝั่งซ้าย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอโทษนะครับ ข้อ 2 เนี่ยผมเปรียบให้คุณพอเห็นหลักการทำงานครับ ฝั่งซ้ายของเครื่อง C70 มันก็ชุดปั่นไฟนี้แหละ แต่ผมเรียกไม่ถูกว่าภาษาช่างซ่อมมอเตอร์ไซค์เค้าเรีย กมันว่าอะไร ผมเปรียบเฉยๆ ว่ามันมีหลักการเดียวกับไดร์ชาร์จครับ em21
    CAVALRY

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

ขอบคุณ
    0

อ้อ ขอบคุณพี่มากๆคับ ผมอ่านกระทู้ที่พี่ตอบหลายอันแล้วคับได้ความรู้มากๆ คนดีมีน้ำใจอย่างนี้ยกย่อง ผมพึงเล่นรถได้ไม่นานเลยไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่ องกับระบบไฟ
    พี่ขอถามอีกอย่างคับ ช่วยอธิบายการทำงานของคอยล์จุดระเบิดกับคอยล์จ่ายไฟท ี่คับ ผมอยากรู้จะได้นำเอาไปบำรุงรักษารถของผม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อิ อิ ว่าจะวาดรูปให้ดู แต่วาดในคอมฯ ยากมาก จะวาดด้วยมือก็ไม่มีสแกนเนอร์ เอาเป็นว่าอย่างนี้ล่ะกัน ระบบหน้าทองขาวมันมี 2 ระบบ คือ แบบไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ และแบบใช้แบตเตอรี่นะ ถ้าใครเรียนอิเล็กฯ หรือไฟฟ้ามาจะเข้าง่ายมากๆ ในแบบใช้แบตเตอรี่ เพราะมันก็คือการสวิตชิ่งครับ เริ่มด้วยไฟฟ้าจากแบตเตอรี่จ่ายมากยังหน้าทองขาว เมื่อทำการเครื่องยนต์หมุน ลูกเบี้ยวที่ค่อยดันหน้าทองขาวก็จะหมุนไปด้วย หน้าทองขาวก็จะเสมือนกับเป็นสวิตช์ตัวหนึ่งที่ทำการป ิด/เปิดแบบช๊อตลงกราวด์ (ไม่ใช่แบบสวิตช์ไฟบ้านธรรมดานะ) ตามการหมุนของเครื่องยนต์ ตอนที่มีการปิด/เปิดของหน้าทองขาวมันจะเกิดแรงดันไฟฟ้าแบบพัลซ์ออกมา และส่งต่อไปที่คอยล์จุดระเบิด เจ้าคอยล์จุดระเบิดเนี่ยมันก็คือหม้อแปลงสเตปอัพดีๆ ตัวหนึ่งนี่แหละ มันมีหน้าที่แปลงไฟต่ำให้เป็นไฟสูงจะกี่โวลต์ก็แล้วแ ต่ที่ผู้ผลิตรถต้องการ และที่สำคัญครับหน้าทองขาวไม่ได้ปิด/เปิดแล้วเกิดแรงดันไฟฟ้าแบบพัลซ์ไปใช้กับคอยล์จุดระเ บิดทันทีนะ มันมีคอนเดนเซอร์ หรือคาปาซิเตอร์อยู่ตัวหนึ่งที่คอยล์จุดระเบิด เค้าล่ะตัวควบคุมการจุดระเบิด ถ้าเรียนเรื่องวงจรไทเมอร์ ที่ใช้ R,L,C มาหาความถี่และเวลา และถ้าเข้าใจการทำงานของคอนเดนเซอร์จะทราบดี ซึ่งจะเก็บประจุและคายประจุ สลับกันไปเรื่อยๆ โดยเวลาจะอยู่กับค่าความจุของมัน

อันนี้เอาแค่แบบใช้แบตเตอรี่ก่อนนะเดี๋ยวไปกินข้าวก่ อน เดี๋ยวจะอธิบายแบบไม่ใช้แบตเตอรี่ให้ ซึ่งมันคล้ายกันมากเลย

ปล. ผมไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ ไม่ได้เรียนช่างยนต์โดยตรง ไม่ได้จบช่างกล ไม่ได้เรียนวิศวะ แต่ผมหาตำรามาอ่านบ้าง ศึกษาเองบ้าง ลองทำเองบ้าง สอบถามใครๆ บ้าง แล้วเอามาเล่าให้ทุกคนฟัง และไม่ได้ให้ใครต่อใครเห็นว่าเก่ง เพียงเพื่อให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หรือทุกคน ได้รับความรู้ในการเล่นรถ ใช้รถ บำรุงรักษารถ ข้อความของผมอาจจะผิดหรือถูก ถ้าใครได้อ่านแล้วไม่จริงหรือเท็จ โปรดโต้แย้งได้เลย ผมน้อมรับครับ จะได้เอามาหาเหตุผลและหลักการหรือแนวทางปฏิบัติ ประโยชน์มันไม่ได้ตกอยู่กับใครหรอกครับ มันตกอยู่กับพวกเราทุกคน
    CAVALRY

ขอบคุณ
    0

อิอิ ขอบคุณคับพี่ ผมเข้าใจการทำงานของคอยล์จุดระเบิดแหละคับ โชคดีที่ผมเรียนจบอิเล็กมา อิอิ
    ตามที่พี่บอกรถผมคงต้องเป็นแบบใช่ไฟจากแบตด้วยเพราะป ัญหาตอนนี้ของผมคือ แบตหมดแล้วสตาร์ทไม่ติด ผมคิดว่ารถผมมันไม่ชาร์จไฟ(เพราะว่าเปลี่ยนแบตแล้วหา ย) ตอนนี้เลยหาตัวไดร์ชาร์จอยู่แต่ลำบากหน่อยเพราะมันเป ็นของC70 สตาร์ทมือ ไม่เหมือน70ทั่วไป พี่ว่ารถผมใช่เป็นที่ตัวไดร์ชาร์จไหมคับหรือสามารถเป ็นที่ตัวไหนได้อีกช่วยวิเคราะห์ที่คับ ขอบคุณพี่อีกที

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ teenoy อ่านข้อความ
    อิอิ ขอบคุณคับพี่ ผมเข้าใจการทำงานของคอยล์จุดระเบิดแหละคับ โชคดีที่ผมเรียนจบอิเล็กมา อิอิ
    ตามที่พี่บอกรถผมคงต้องเป็นแบบใช่ไฟจากแบตด้วยเพราะป ัญหาตอนนี้ของผมคือ แบตหมดแล้วสตาร์ทไม่ติด ผมคิดว่ารถผมมันไม่ชาร์จไฟ(เพราะว่าเปลี่ยนแบตแล้วหา ย) ตอนนี้เลยหาตัวไดร์ชาร์จอยู่แต่ลำบากหน่อยเพราะมันเป ็นของC70 สตาร์ทมือ ไม่เหมือน70ทั่วไป พี่ว่ารถผมใช่เป็นที่ตัวไดร์ชาร์จไหมคับหรือสามารถเป ็นที่ตัวไหนได้อีกช่วยวิเคราะห์ที่คับ ขอบคุณพี่อีกที
    เออ.....เดี๋ยวๆ....ดูตัวนี้ยังมันมีแผ่นชาร์จอยู่นะ ต่อกันระหว่างชุดปั่นไฟ (ที่ออกมาทางซ้ายเครื่อง) กับแบตเตอรี่ ลองดูก่อน เผื่อเจ้าตัวเนี่ยเสีย และที่จริงมันก็คือ ไดโอด นี่แหละ ภาษาช่างเค้าเรียก แผ่นชาร์จ
    CAVALRY

ขอบคุณ
    0

เหมือนจะเคยเปลี่ยนแล้วน่ะคับ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่ตัวแผ่นชาร์จไหมที่มันข้างๆกับแบต แล้วแผ่นชาร์จมันไว้ทำอะไรคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มันมีหน้าที่ชาร์จแบตไง นึกถึง ไดโอด สิเวลาเราต่อวงจรเร็กติไฟร์น่ะ เราใช้ไฟ Ac ชาร์จไม่ได้ เพราะมันสลับขั้วไปมา ต้องแปลงให้เป็นไฟ Dc ก่อน คือตัดซีกลบออกไป แล้วเจ้าแบตเตอรี่ตะกั่วกรดเนี่ยจะชาร์จแบบเป็นช่วงๆ ซึ่งก็ตรงกับหลักของไดโอด ที่เวลาแปลงมาแล้วมันจะไม่เป็นเส้นตรง แต่จะมีริบเปิ้ล (มั้งจำไม่ได้) ถ้าให้ตรงต้องกรองด้วยคาปาซิเตอร์ครับ แต่แบตไม่ต้องใช้คาปาซิเตอร์ ไฟจะชาร์จเป็นช่วงๆ พอดี ทีนี้ถ้ามันเสีย เช่น ขาด รั่ว (ลีกจ์) เป็นต้น มันก็จะชาร์จไม่ดีครับ
    CAVALRY

ขอบคุณ
    0

อ๋อคับ งั้นสิ่งที่เป็นไปได้ที่มันจะเสียก็มีไดร์ชาร์จกับแผ ่นชาร์จ ขอบคุณคับพี่มากคับ เคลียแล้วจ้า pic 26418

Bookmarks