ยิงทราย ดี หรือ ชุบโครเมียม ดี ?????

ชื่อกระทู้: ยิงทราย ดี หรือ ชุบโครเมียม ดี ?????

มาตรฐาน ยิงทราย ดี หรือ ชุบโครเมียม ดี ?????

จะทำบิ๊ว รถใหม่อ่ะครับ อยากทราบว่าอย่างไหน ดีกว่ากัน
    เน้นดูแลง่าย ประหยัดค่าใช้จ่าย.......
    ขอบคุณครับ
    อินา ทานํ ทุกฺขํ โลเก----การเป็นหนี้เป็นทุกข์ในโลก

102/55 หมู่1 ต.บ้านบึง อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี 20170

Senior Member camsoy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปัดเงาครับ สวยดูแลง่ายกว่า ชุบสวยครับ แต่ทำไม่ค่อยเนียนเหมือนติดรถมา ยิงทราย..พื้นไม่เรียบ
    ใหม่ๆก็สวยดี แต่ถ้าเปื้อน ทำความสะอาดยากมากๆครับผม

Senior Member fbiza856's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ใช่คับพี่ยิงทรายถ้าไม่ทำความสะอาดทุกวันมันจะเป็นคร าบตามซอกเล็กๆอ่้ะ ผมว่าปัดเงาสวยสุดดูเเลง่ายด้วย

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

ปัดดีที่สุดครับ ถ้าเป็นรอย หรือไม่มันแววก็เอาวีนอล หรือบรัสโซ เช็ดก็เงาแล้ว

ถ้าชุบ ชุบไม่ดีมีหลุดมีลอก เป็นด่าง ดำเป็นหย่อม ๆ ได้นะ ส่วนใหญ่ร้านทั่วไปจะชุบเทียม ถ้าชุบแท้จะชุบทองแดงก่อนแล้วค่อยชุบโครเมียมครับ มันจะทนถ้าเอาชิ้นงานชุบโครเมียมเลย ไม่นานลอก

ยิ่งทรายจะมีผลอย่างที่ท่านอื่นบอกครับ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

ปัดเงา นี่ ใช่เอาไปกลึงป่ะครับ
    อินา ทานํ ทุกฺขํ โลเก----การเป็นหนี้เป็นทุกข์ในโลก

102/55 หมู่1 ต.บ้านบึง อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี 20170

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

กลึงก็อีกแบบครับ แต่ผลที่ได้เหมือนกัน แต่การกลึงจะใช้กับวัสดุทรงกลม หรือทรงกระบอกครับ ถ้าเป็นฝาเครื่องต้องปัด

การปัดเราสามารถทำเอาก็ได้ อุปกรณ์ที่ต้องมีคือ กระดาษทรายเบอร์ 320 ,1000 สว่านมือ หัวขัดผ้า (ถ้าได้เหมือนผ้ายีนส์หรือผ้าขนเกาะจะดีมาก) วีนอล และพระเอกของงานคือ ไขปลาวาฬ หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่อุตสาหกรรม ร้านขายสเตนเลส

วิธีทำ
    1. ใช้กระดาษทราย 320 ขัด รอยลึกบนวัสดุให้หมด
    2. ใช้ 1000 ขัดให้พื้นผัวลื่นมัน
    3. นำหัวผ้าติดสว่าน กดสวิทซ์
    4. นำ ไขปลาวาฬมาถูกับหัวผ้า
    5. พอเห็นว่าไขปลาวาฬติดหัวผ้าแล้วให้นำมาขัดกับวัดสุ
    6. ระหว่างขัดอย่างขัดซ้ำที่เดียวนาน ๆ ให้เลื่อนไปมา
    7. เมื่อขัดเสร็จ เงางามแล้ว นำวีนอล ชุบผ้ามาถูลบรอยดำอีกครั้ง
    เป็นอันว่าจบ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ konhaha อ่านข้อความ
    กลึงก็อีกแบบครับ แต่ผลที่ได้เหมือนกัน แต่การกลึงจะใช้กับวัสดุทรงกลม หรือทรงกระบอกครับ ถ้าเป็นฝาเครื่องต้องปัด

การปัดเราสามารถทำเอาก็ได้ อุปกรณ์ที่ต้องมีคือ กระดาษทรายเบอร์ 320 ,1000 สว่านมือ หัวขัดผ้า (ถ้าได้เหมือนผ้ายีนส์หรือผ้าขนเกาะจะดีมาก) วีนอล และพระเอกของงานคือ ไขปลาวาฬ หาซื้อได้ตามร้านอะไหล่อุตสาหกรรม ร้านขายสเตนเลส

วิธีทำ
    1. ใช้กระดาษทราย 320 ขัด รอยลึกบนวัสดุให้หมด
    2. ใช้ 1000 ขัดให้พื้นผัวลื่นมัน
    3. นำหัวผ้าติดสว่าน กดสวิทซ์
    4. นำ ไขปลาวาฬมาถูกับหัวผ้า
    5. พอเห็นว่าไขปลาวาฬติดหัวผ้าแล้วให้นำมาขัดกับวัดสุ
    6. ระหว่างขัดอย่างขัดซ้ำที่เดียวนาน ๆ ให้เลื่อนไปมา
    7. เมื่อขัดเสร็จ เงางามแล้ว นำวีนอล ชุบผ้ามาถูลบรอยดำอีกครั้ง
    เป็นอันว่าจบ
    ขอบคุณ สำหรับ คำแนะนำครับ^^

Junior Member armhyper's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตามซอกเล็กๆ

จะทำยังไงอะครับ

asimo_64's Avatar
    สถานที่
    ม.บูรพา จันทบุรี
    ขอบคุณ
    0

อ้าว !! คน ม.เดียวกันๆๆๆๆๆๆๆ
    ฅนเดินดิน กับ ชีวิตเดินทาง
    (ม.บูรพา จันทบุรี)

โทร. 084-3573242 เบียร์

เลขบัญชี 237-0-19740-4
    ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย
    บัณฑิต ตากมัจฉา

ขายเสื้อ Volkswagen ผ้า cotton 100% คลิกๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=850743

ขาย ตู้น้ำมันอัตโนมัติ หยอดเหรียญ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=664577

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ asimo_64 อ่านข้อความ
    อ้าว !! คน ม.เดียวกันๆๆๆๆๆๆๆ

คนมอเดียวกันด้วยคน....
    Facebool : Sbata Buu
    Tel. : 0831776906
    สมกิงกุ่งก่าย@จันทบุรี

Bookmarks