ข้าพเจ้าก็รักมาสด้าเหมือนท่าน

ชื่อกระทู้: ข้าพเจ้าก็รักมาสด้าเหมือนท่าน

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

มาตรฐาน ข้าพเจ้าก็รักมาสด้าเหมือนท่าน

สวัสดีครับครอบครัวมาสด้าทุกท่าน ผมนายเตชินท์ คุ้มเกษ ชื่อเล่น อ๊อก ชื่อในเวป octzilla บ้านอยู่ท่าพระ ฝั่งธน มีอาชีพทางด้านการบันเทิง ( พนักงานรายการทีวี และคอนเสิร์ตให้กับสถานีโทรทัศน์ฟรีทีวีแห่งนึงของปร ะเทศ)
    ผมยกมือขวาสามัคคี ขอสมัครเข้าร่วมเป็นสมาชิกในครอบครัวนี้ด้วยคนครับ หลังจากซุ่มตะคุ่ม ดุ่มๆแบบงงๆ เข้าดูและหาแนวทาง และความรู้เป็นวัคซีนคุ้มกันโดนแหกตา เพื่อจะเป็นเจ้าของมาสด้า แฟมิเลียกะเค้า..สักคันนึง
    ผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนคนนึง ที่พึงจะหาเงินประทังชีวิต..มีภาระ..มีความอยากมีกิเ ลสและเพราะฉะนั้น..จึงทะยอยเก็บตังค์เดือนละนิดละหน่ อย จนเมื่อวาน ได้ไปถอยมาสด้าแฟมิเลีย เครื่องพันสาม ห้าขอ สีขาวข้นๆ มาเป็นที่สำเร็จ จากคุณลุงเจ้าของอายุ 74ปี
    ...รถสภาพเดิมๆครับ มีรอยบุบบ้างตามสีข้างและมุมตูด คุณลุงแกบอกว่า แกสายตาไม่ค่อยดีแล้วกะระยะพลาดเอง แต่ผมมองว่าจุดอื่นน่าจะหักล้างกันได้ เช่น เครื่องที่ยังฟิต สตาร์ทชึ่งเดียวติด ช่วงล่างที่คุณลุงแกดูแลอยู่สม่ำเสมอ ยังพอวิ่งแตะ 100 โดยไม่ต้องลุ้นได้ ระบบเบรค ลุงท่านกรุณาใส่หม้อลมชั้นครึ่งมาแล้ว กดจึ๊กเป็นหยุดไม่ต้องลุ้นกำลังภายในเวลาตามก้นรถคัน ใหม่ๆข้างหน้า!...ภายในยังมีครบบ้าง ไม่ครบบ้างเต็ม100 คงต้องค่อยๆตามเก็บรายละเอียดไป...และ..คงต้องพึ่งพา บริการพี่ๆน้องๆเพื่อนๆในโอกาสต่อไปครับ
    ...มาถึงเรื่องที่จั่วหัวไว้ข้างต้น..ผมรู้สึกตัวอีก ทีตอนโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว ผมก็ผ่านการใช้ชีวิตกับรถมาสด้ามาถึง3คัน
    คันแรก มาสด้า323gl ห้าประตู เป็นรถช่วงหัดขับแรกๆถอยเข้าถอยออก หนีเที่ยวนอกบ้าน ชนกะรถเมล์ จนคล่องกับเกียร์กระปุก
    ...คันที่2 มาสด้าแอสติน่าปี91 ไฟป๊อบ อู๊ยยยยคันนี้อ่ะเท่ห์สุดๆแห่งยุค รักมากมาย รถบ้าอะไรไม่รู้แรงๆเดิมๆจากโรงงาน เหยียบไปหัวหิน จำได้แม่นโดนทางหลวงจับตั้ง3หน..555..กดเพลินทะลุ180 แตะๆ200โดยไม่รู้ตัว........และคันที่สาม หลังจากผ่านไปอีกหลายยี่ห้อ ผมก็กลับมาตายอยู่กับมาสด้าอีกจนได้ นั่นคือมาสด้า2 คันนี้ซื้อจัดไฟแนนซ์ครับเพื่อใช้ทำงานในชีวิตประจำว ัน มันจำเป็นในการทำงานแบบผม ต้องเดินทางไปทั่วประเทศ (และยังต้องผ่อนอีกหลายปีเชียว..เฮ้อ) ......ถ้าถามว่า...ผมทำไมถึงเลือกใช้มาสด้า ผมตอบได้โดยไม่ลังเลครับ มาสด้าให้ความมั่นใจกับผมได้ในท้องถนน ให้เครื่องที่ดีแรงสั่งได้ ให้ช่วงล่างที่แน่น หนึบ เกาะโค้ง ให้สรรถนะ เหนือกว่าคำโฆษณาในยี่ห้ออื่นๆในระดับเดียวกัน...และ ที่สำคัญ..ให้ความเป็นเพือ่น คุ้มแดดคุ้มฝนให้กับผมมาโดยตลอด พาผมไปทำมาหากิน..พาผมและครอบครัวไปเที่ยวและกลับถึง บ้านโดยสวัสดิภาพ..อันนี้สำคัญ!
    ...เมื่อวาน จึงเป็นวันที่ผมไปรับ คุณลุงนมข้น กลับมาสู่บ้านอีกคัน ...แม่และพี่สาวออกมายืนดูจนผมจอด ดับเครื่อง
    แม่บอกว่า..เออดี..จะได้เอาไปซื้อต้นไม้
    พี่สาวบอกว่า...เท่ห์ดี..บึกดีชอบ..ไว้ยืมขับไปขนขนม ให้หลานๆบ้าง......หึหึ...ที่บ้านผมรักมาสด้าเหมือนผ มเลยครับ

(ปอลิง..เดี๋ยวค่อยลงรูปลุงนมข้น ขาวข้นหวานมัน..ให้ดูอีกทีนะครับ ยังไม่ได้ถ่าย มีแต่รูปทีี่่เจ้าของเก่าลงขายไว้ ขออนุญาตินะครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย octzilla : 08-03-2011 เมื่อ 19:08 เหตุผล: edit

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

ยินดีต้อนรับด้วยไมตรีครับ ความรักของท่านได้มาถึงทางสว่างแล้วครับ พวกเราก็รักมาสด้าและรักสังคมของชาวมาสด้าครับ

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ยินดีต้อนรับด้วยไมตรีครับ ความรักของท่านได้มาถึงทางสว่างแล้วครับ พวกเราก็รักมาสด้าและรักสังคมของชาวมาสด้าครับ
    ขอบคุณครับคุณเจี๊ยบ .. ยังไง ขอคำแนะนำจากทุกท่านและความรู้อีกมากมายด้วยนะครับ

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

ขอให้สนุกกับมาสด้าครับผม
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    สวัสดีครับครอบครัวมาสด้าทุกท่าน ผมนายเตชินท์ คุ้มเกษ ชื่อเล่น อ๊อก ชื่อในเวป octzilla บ้านอยู่ท่าพระ ฝั่งธน มีอาชีพทางด้านการบันเทิง ( พนักงานรายการทีวี และคอนเสิร์ตให้กับสถานีโทรทัศน์ฟรีทีวีแห่งนึงของปร ะเทศ)
    ผมยกมือขวาสามัคคี ขอสมัครเข้าร่วมเป็นสมาชิกในครอบครัวนี้ด้วยคนครับ หลังจากซุ่มตะคุ่ม ดุ่มๆแบบงงๆ เข้าดูและหาแนวทาง และความรู้เป็นวัคซีนคุ้มกันโดนแหกตา เพื่อจะเป็นเจ้าของมาสด้า แฟมิเลียกะเค้า..สักคันนึง
    ผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนคนนึง ที่พึงจะหาเงินประทังชีวิต..มีภาระ..มีความอยากมีกิเ ลสและเพราะฉะนั้น..จึงทะยอยเก็บตังค์เดือนละนิดละหน่ อย จนเมื่อวาน ได้ไปถอยมาสด้าแฟมิเลีย เครื่องพันสาม ห้าขอ สีขาวข้นๆ มาเป็นที่สำเร็จ จากคุณลุงเจ้าของอายุ 74ปี
    ...รถสภาพเดิมๆครับ มีรอยบุบบ้างตามสีข้างและมุมตูด คุณลุงแกบอกว่า แกสายตาไม่ค่อยดีแล้วกะระยะพลาดเอง แต่ผมมองว่าจุดอื่นน่าจะหักล้างกันได้ เช่น เครื่องที่ยังฟิต สตาร์ทชึ่งเดียวติด ช่วงล่างที่คุณลุงแกดูแลอยู่สม่ำเสมอ ยังพอวิ่งแตะ 100 โดยไม่ต้องลุ้นได้ ระบบเบรค ลุงท่านกรุณาใส่หม้อลมชั้นครึ่งมาแล้ว กดจึ๊กเป็นหยุดไม่ต้องลุ้นกำลังภายในเวลาตามก้นรถคัน ใหม่ๆข้างหน้า!...ภายในยังมีครบบ้าง ไม่ครบบ้างเต็ม100 คงต้องค่อยๆตามเก็บรายละเอียดไป...และ..คงต้องพึ่งพา บริการพี่ๆน้องๆเพื่อนๆในโอกาสต่อไปครับ
    ...มาถึงเรื่องที่จั่วหัวไว้ข้างต้น..ผมรู้สึกตัวอีก ทีตอนโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว ผมก็ผ่านการใช้ชีวิตกับรถมาสด้ามาถึง3คัน
    คันแรก มาสด้า323gl ห้าประตู เป็นรถช่วงหัดขับแรกๆถอยเข้าถอยออก หนีเที่ยวนอกบ้าน ชนกะรถเมล์ จนคล่องกับเกียร์กระปุก
    ...คันที่2 มาสด้าแอสติน่าปี91 ไฟป๊อบ อู๊ยยยยคันนี้อ่ะเท่ห์สุดๆแห่งยุค รักมากมาย รถบ้าอะไรไม่รู้แรงๆเดิมๆจากโรงงาน เหยียบไปหัวหิน จำได้แม่นโดนทางหลวงจับตั้ง3หน..555..กดเพลินทะลุ180 แตะๆ200โดยไม่รู้ตัว........และคันที่สาม หลังจากผ่านไปอีกหลายยี่ห้อ ผมก็กลับมาตายอยู่กับมาสด้าอีกจนได้ นั่นคือมาสด้า2 คันนี้ซื้อจัดไฟแนนซ์ครับเพื่อใช้ทำงานในชีวิตประจำว ัน มันจำเป็นในการทำงานแบบผม ต้องเดินทางไปทั่วประเทศ (และยังต้องผ่อนอีกหลายปีเชียว..เฮ้อ) ......ถ้าถามว่า...ผมทำไมถึงเลือกใช้มาสด้า ผมตอบได้โดยไม่ลังเลครับ มาสด้าให้ความมั่นใจกับผมได้ในท้องถนน ให้เครื่องที่ดีแรงสั่งได้ ให้ช่วงล่างที่แน่น หนึบ เกาะโค้ง ให้สรรถนะ เหนือกว่าคำโฆษณาในยี่ห้ออื่นๆในระดับเดียวกัน...และ ที่สำคัญ..ให้ความเป็นเพือ่น คุ้มแดดคุ้มฝนให้กับผมมาโดยตลอด พาผมไปทำมาหากิน..พาผมและครอบครัวไปเที่ยวและกลับถึง บ้านโดยสวัสดิภาพ..อันนี้สำคัญ!
    ...เมื่อวาน จึงเป็นวันที่ผมไปรับ คุณลุงนมข้น กลับมาสู่บ้านอีกคัน ...แม่และพี่สาวออกมายืนดูจนผมจอด ดับเครื่อง
    แม่บอกว่า..เออดี..จะได้เอาไปซื้อต้นไม้
    พี่สาวบอกว่า...เท่ห์ดี..บึกดีชอบ..ไว้ยืมขับไปขนขนม ให้หลานๆบ้าง......หึหึ...ที่บ้านผมรักมาสด้าเหมือนผ มเลยครับ

(ปอลิง..เดี๋ยวค่อยลงรูปลุงขาวข้นให้ดูอีกทีนะครับ ยังไม่ได้ถ่าย

แค่หัวข้อ..ข้าพเจ้าก็รักมาสด้าเหมือนท่าน ..ที่เหลือก็ไม่ต้องอ่านล่ะ.ยินดีต้อนรับครับท่าน... *

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ชื่อรถท่านน่าค้นคว้ามากเลยทีเดียว5555

ยินดีต้อนรับครับท่าน...ผมบอย.....
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ชื่อรถท่านน่าค้นคว้ามากเลยทีเดียว5555

ยินดีต้อนรับครับท่าน...ผมบอย.....
    สวัสดีครับคุณบอย..คุณtummax..คุณting2220..555..เอา เป็นว่าขอตั้งอย่างเป็นทางการสำหรับชื่อรถผมว่า..."ค ุณลุงนมข้น"..ละกันครับ..ขาวข้นมันฟังแล้วจั๊กกะจี้ห ู

Senior Member 00Hacker00's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีต้อนรับครับ...

ผม...นิคส์...

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอกล่าวคำว่า "ยินดีต้อนรับ" ด้วยอีกคนครับ...

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

ชีวิต ซูม...ซูม ยินดีต้อนรับครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespeno90 : 07-03-2011 เมื่อ 23:23

สถานที่
    ขอบคุณ
    3

อ่า..ตัวผมเอง..รู้สึก..กับคำที่เอ่ยว่า ยินดีต้อนรับ..มันอบอุ่นอย่างแปลกประหลาดครับ ขอบคุณครับ..อีกมุมนึงผมคิดว่า ตัวผมยังรู้สึกแบบนี้"ลุงนมข้น"ของผมคงจะรู้สึกเช่นก ัน
    เราไม่เหงาแล้วละลุง..ฝันดีทุกท่านครับ

Junior Member kang-ferio's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีตอนรับเหมือนกันคับ ผมเก่งคับ เจอทักทายได้นะคับ

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับพี่ผมโดมครับยินดีต้อนรับครับท่านแม่ทัพใน นี้หลายคนใจดีทั้งนั้นเลย

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

.........ยินดีต้อนรับครับ....ฝากบ้านหลังนี้ไว้อ้อม อกอ้อมใจด้วยนะครับ...มีอะให้ช่วยเหลือบอกได้นะครับไ ม่ต้องเกรงใจ....

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

แค่ท่านนิยมมาสด้า...ท่านก็เป็นสหายของเราและเป็นพี่ น้องของสหายทุกท่านที่นี่ ยินดีต้อนรับด้วยไมตรีครับ

Bookmarks