@@ มิตรภาพ น้ำใจ ไร้พรมแดน @@

ชื่อกระทู้: @@ มิตรภาพ น้ำใจ ไร้พรมแดน @@

มาตรฐาน @@ มิตรภาพ น้ำใจ ไร้พรมแดน @@

สายวันนี้ . . หลังจากรอฤกษ์งามยามดี มาหลายต่อหลายสัปดาห์ . . ก็ได้โอกาส หาเรื่องพา "ป้าเฟื่องฟ้า" เดินทางไกล (กว่าปกติ) ที่เดิมนั้น มักวิ่งแถวๆบ้านไม่เกิน 10 กิโลเมตร . .

หลังจากเปลี่ยนถ่ายของเหลว . . เติมน้ำมันเต็มถัง . . ก็จัดให้ป้าเฟื่องฟ้าแกเดินทางบนทางด่วน รามอินทรา-อาจณรงค์ . . มุ่งหน้าสู่ ถนนศรีอยุธยา เพราะกะว่าจะเอามาวิ่งไปทำงาน ขำๆ . . อีกทั้งวัดอัตราการสูญเสียน้ำมันเชื้อเพลิง . .

หลงัจากการกดคันเร่งด้วยความเร็วไม่เกิน 100 (ก็แน่อยู่แล้ว ขับได้ไงเร็วกว่า 100) ด้วยคติที่คิดได้ขณะ(เริ่ม)ขับรถเลนซ้ายสุด . .

"เลนซ้ายน่ะของข้า ส่วนเลนขวาข้าไม่สน"

ก็ได้โอกาสจัยจองเลนซ้านสุดสนิทเอาไว้เผื่อป้าเฟื่อง แกเกเรเกตุง . . จะได้จอดชิดขอบทางได้ทันที . .

.
    .

ขับไปได้ด้วยความเร็ว 60 - 70 (เอาความรู้สึกเป็นที่ตั้ง) . . ก็เดินทางตลอดรอดฝั่งเกือบถึงที่หมายอยู่แล้ว . .

อาการที่น่าตกใจก็แสดงออกมา . .

พรึบ บ บ . .

.
    .

เงียบ

.
    .

ปี๊น ๆ ปี๊น น น น น น น น ปี๊น ๆ ๆ ๆ

เหล่าบรรดา ลูกหลาน ป้าเฟื่อง ก็ได้ระเบิดอารมณ์ ที่ป้าแก . . จอดขวางทาง . . สาธารณะ . .

.
    .

หลังจากที่ดับไปได้ไม่ถึง 1 นาที่ รถก็เคลื่อนที่ไหลไปได้ . .

แต่ป่าวเลย ไม่ได้สตาร์ทคิดเอง แต่เพราะมีเพื่อนพี่น้อง ผองมิตร ริมทาง . . บรรดากรรมกร (หมายถึงท่านผู้ใช้แรงงานแลกกับค่าใช้จ่ายในยุคเสรีท างการค้า . . มาเข็นป้าแกให้เคลื่อนที่ไปจอดได้ริมทาง . .

.
    .

หลังจากนั้นก็คว้าโทรศัพท์ . . อุปกรณ์มาตรฐานที่เป็นปัจจัยที่ 6 ของเราไปโดนปริยาย . .

สายแรก ช่างประจำตัว ที่เอารถ mitsu คันเก่า ๆ ไปให้ดูประจำ สอบถามไปสอบถามมา บอกอาการที่เห็นให้ช่างรู้เพื่อพิจารณา . .

ช่าง ตอนนี้ หน้าจอไม่ติด เช็มความร้อนไปทาง H หมายถึง High ส่วนเข็มน้ำมัน ไปที่ E หมายถึง Emtry . .

อ๋อ . . แสดงว่าความร้อนขึ้น เพี๋ยวพี่จอดเอาไสักพัก เดี๋ยวก็สตาร์ทติดเอง . . ไม่มีอะไรมากมาย . .

.
    .

เวลาผ่านไป เกือบครึ่งชั่วโมง . .

ไม่ไหวแล้ว ความร้อนไม่ลดลง ขนาดเอาน้ำไปราดที่หม้อน้ำแล้วนะ . .

ทนไม่ไหว คว้า สมุดวิเศษ ประจำตัว (เหมือนๆกระเป๋าวิเศษวิลลี่) เปิดหน้าที่ได้จดเบอร์โทรศัพท์เอาไว้ . . หาไปที่ชื่อ "ปุ๊ทะริ" คนอะไรชื่อพิเรนท์ . .

ขอโทษ ครับ ของสายคุณปุ๊ ครับ (ไม่กล้าเรียกชื่อเต็ม) ผมใช้ m 1000 ตอนนี้เกิดอาการ บลา ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เข็ม Heat ขึ้น เข็มน้ำมันตก . .

.
    .

อ๋อ . . ไฟหน้าปัดติดไหม ครับ . .

ไม่ติดครับ . . ไฟไหนหว่า ไม่เคยสังเกตุ

งั้นลองไล่ไฟ Batt ฟิวล์ จุดต่อสายไป ที่ใต้ console หรือที่ขั้นสาตร์ท . . เพราะอาการนี้แสดงว่าเป็นระบบไฟ (แน่นอน ฟันธง) . . ครับ + + + + บลา ๆ ๆ ๆ + + + + บลา ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วก็จบลงที่ข้อแนะนำ (ช่วงท้ายนะ)

อ๋อ . . เป็นที่ไฟแน่นะครับ ผมจะได้ตามช่างถูก . .

สักพัก ก็มีเพื่อนผองน้องพี่ มาให้บริการเพราะเห็นว่าจอดนานแล้ว เกะกะสายตาและช่องจราจร . .

ไงพี่ ยังไม่ได้อีกเหรอ ครับ . .

ยัง ครับ ตอนนี้กำลังให้ตามช่างมา . .

..
    ..

ว่าแล้วเพื่อนผงน้องพี่ก็จัดการ ถอดจานจ่ายออก . . เอ้า พี่ ลองสาร์ท . .

.
    .

ได้ครับ

แช๊ะ (ไม่ใช่ถ่ายภาพ) . . ไม่ติด . .

อืม ม ม ไม่มีไฟจ่ายมาน่ะพี่ . .

ลองดูที่ฟิวล์ได้ไหม ครับ เมื่อกี้ผลองเปิดดูไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า . .

.
    .

หลังจากเปิดดูก็พบว่ามี ฟิวล์หลอดตัวหนึ่ง "ขาด" . .

ว่าแล้วเพื่อผองน้องพี่ก็เดินกลับไปที่รถ . . และกลับมาพร้อมสายไปเส้นฝอยๆ . .

จากนั้นก็จัดการเชื่อมต่อเข้ากับฟิวล์เพื่อให้ไฟสามา รถเดินทางสาร์ทได้ . .

ลองใหม่พี่ . .

.
    .

บรื่น น น น น . . ติดแล้ว . . ขอบคุณมากๆ ครับ . .

.
    .

เอ้าะพี่ เอาสายไฟไปเผื่อเอาไว้ . . เรียบร้อยแล้ว ครับ . .

.
    .

หลังจากนั้น ผมก็ได้จัดฟิวล์ได้อีก 20 ตัว เพราะตอนไปซื้อ ดันไม่ได้เอาแบบไปให้ดูว่าต้องใช้ฟิวล์กี่ Amp ก็เลยจัดมาซะเกือบครบ set 20 ตัวพอดี . . พอแกะดูปรากฏว่าใช้แต่ 30 Amp อย่างเดียว . .

สุดท้าย ขอบคุณมากๆ ครับ . .

ขอบคุณ คุณปุ๊ ที่เป็นที่ปรึกษา ในยามว้าเหว่ เงียบเหงา เศร้าใจ และเป้นที่ปรึกษาว่า "ทำไมรถจึงเสีย"
    ขอบคุณ เพื่อนผองน้องพี่ ที่กรุณาเสียสละเวลาเดินมาดูว่าทำไม ป้าเฟื่องจึงยังจอดเกะกะช่องจราจรอยู่ได้ นานสองนาน . .

เฮ้อ . . โลกนี้น่าอยู่ขึ้นอีกเยอะเลย . .

Nat

ปล. ฝากคุณปุ๊ เพิ่มอะไหล่ M ให้ด้วยนะครับถ้ามีโอกาสแวะผ่านไปร้าน SK หรือไหนๆ

. . หม้อพักน้ำ 1 ลูก กับสายยาง ยาวๆ เพราะรถผมไม่ได้หม้อพักน้ำ . . กับหลังคารถสองแถว 1 หลัง . . ยังอยากได้เหมือนเดิม

.
    .
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nathan : 13-03-2011 เมื่อ 15:19

ช่วงสุดท้ายคือ . . คำแนะนำให้เรียนรู้ว่า ต้องหักสังเกตุ รถของเราให้ดี

เวลารถจอดดับเครื่อง

เข็ม ความร้อน m เค้าจะค้างอยู่ที่ H ส่วนเข็มน้ำมัน m เค้าจะค้างอยู่ที่ E . . ไม่เหมือนกับรถสมัยใหม่ . .

จำได้แล้ว ครับ . .

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ขอโทษครับที่เข้ามาตอบช้า ป้าแดงก็มีอาการเหมือนของท่านคือรถเคยดับเพราะฟิวล์ข าด อารมณ์ตอนนั้นอยากจะขายรถให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย 5555 แต่พอรู้ว่าฟิวล์ขาดก็รู้ว่า ตูก็ฟิวล์ขาดเพราะไร้สตินี่เอง - -" หลังจากนั้นมาผมก็จะพกฟิวล์ติดรถเป็นกำๆเลยครับ เอาทุกampเช่นกันยามฉุกเฉิน ปัจจุบันไม่ปรากฎว่าฟิวล์ขาดแล้วครับและผมก็เฉยๆครับ เวลารถมีปัญหาผมก็เข้าจอดข้างทาง แล้วก็ค่อยๆทำไปเรื่อยๆ...เดี๋ยวก็ติดเอง

อาการของผมตอนนั้น เฉยๆ นิ่งๆ เงียบๆ ครับ

เพราะว่า ข้างทางก่อนหน้าผมนั้น ตอนที่ป้าเฟื่องฟ้า แกดับ ผมกำลังขับเข้าซอกข้างทางด้านขวาสุด เพราะ ด้านซ้ายนั้น มีอุบัติเหตุ รถ m3 ขับเลื้อยโชว์พวา บนสะพานลอยที่ไม่มีไหล่ทาง สะบัดไปขวางทางเจ้าสิบล้อเข้าให้ เลยโดนชนกลางลำ ขวางทางช่องซ้ายสุด ป้าเฟื่อง แกก็เลยไม่โดนข้อหา กีดขวางการจราจร เพราะมี อุบัติเหตุเกิดขึ้นก่อนหน้า . . รอดไป . .

ขากลับให้คุณนายพาพี่หนูแดงไปประคองป้ากลับบ้านทำควา มเร็วได้ 80 - 90 เท่านั้น ครับ เพราะเร็วกว่านั้น มีอาการเจ้าเข้าที่พวงมาลัย . . แต่นับได้ว่า สนุกสนานดี เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาออกไปลองทางไกลขึ้นไปอีก . . แต่เดี๋ยวขอ search เบอร์โทรฯหลายๆท่านเอาไว้เป็นเพื่อคุยแก้เหงา เวลารอช่างก่อนนะครับ . . เอ . . ใครจะโชคดีได้คุยกับผมน้า า า า า า

ปล. คงไม่ปิดมือถือหนีกันนะครับ

Nat

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

5555 อาการแบบนี้ผมก็อยากขายทิ้งเหมือนกันครับ 5555

และตอนนี้ผมก็พกฟิวส์ไว้ติดรถเป็นกำเช่นกันครับ 55555 นึกแล้วก็ขำครับ ประสบการณ์ช่วยสอนเราได้หลายอย่างจริง ๆ

ข้อคิดขำ ๆ ครับ
    เมื่อฟิวส์ขาด จง อย่าขาดตามฟิวส์ เพราะฟิวส์หาง่ายที่สุดในปฐพี......จบข่าว....

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

ฮิๆๆๆ..พรุ่งนี้ไปตุนฟิวดีก่า..กัว..5555..ระวังกระแ สฟิวจะฟีเวอร์นะครับพ้ม!!

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    ฮิๆๆๆ..พรุ่งนี้ไปตุนฟิวดีก่า..กัว..5555..ระวังกระแ สฟิวจะฟีเวอร์นะครับพ้ม!!
    5555 ระวังนะครับ ตัวละ 5 บาท จะกลายเป็นตัวละ 50 555555

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nathan อ่านข้อความ
    ช่วงสุดท้ายคือ . . คำแนะนำให้เรียนรู้ว่า ต้องหักสังเกตุ รถของเราให้ดี

เวลารถจอดดับเครื่อง

เข็ม ความร้อน m เค้าจะค้างอยู่ที่ H ส่วนเข็มน้ำมัน m เค้าจะค้างอยู่ที่ E . . ไม่เหมือนกับรถสมัยใหม่ . .

จำได้แล้ว ครับ . .
    ............55555ท่านนี้เองผมจำได้แหละ...โทรมาผมยั งไม่ตื่นครับยังงงอยู่เลย...ผมก็เลยละเมอตอบท่านไปตื ่นมานึกว่าฝันไปว่าได้คุยเรื่องรถ...5555ที่ผมแนะนำไ ปถูกต้องใช่ไหมล่ะครับ..เพราะผมเจอมาแล้วครับ...เวลา ฟิวส์ขาดถ้าไม่มีสำรองก็ต่อตรงไปก่อนก็ได้ครับ..แล้ว ค่อยหามาใส่ครับ...และที่สำคัญเวลารถเสียอย่าได้แคร์ ครับ...ใครจะมองยังไงฉันไม่สน....ใครจะบนกร่นด่าฉันไ ม่ว่า....แต่อย่ามาบอกว่ารถเก่ามาวิ่งทำไม......ถึงร ถจะเก่าตรูก็ไม่ได้เอาไปวิ่งบนหัว.........55555555

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

จัดให้เป็นกระทู้ที่ให้ความรู้แก่น้องๆท่านอื่นอีกคร ับ เมื่อเจอเหตุการณ์เช่นนี้อีก รถมาสด้าไม่มีอะไรซับซ้อนเลยครับ ดูน้ำมันกับไฟให้ดีๆ รถดับ หรือสตาร์ทไม่ติด ก้อต้องเช็คว่ามีน้ำมันมามั้ย แล้วก้อเช็คไฟที่หัวเทียน ค่อยๆไล่ไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวก้อทำได้เองไม่ยากส์ อีกอย่างให้พยายามสังเกตุสอบถามเรียนรู้เอาเองจากช่า งที่เค้าทำรถให้เรา หรือเวลาเราเอารถเข้าอู่ไปซ่อม เสียเงินแล้วต้องให้ได้ความรู้ด้วยน่ะครับ รับลองว่าแค่ไขขวง กับประแจ เบอร์10-12 ท่านก้อวิ่งไปใหนๆได้อย่างสบายใจแล้วครับ........... ...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    จัดให้เป็นกระทู้ที่ให้ความรู้แก่น้องๆท่านอื่นอีกคร ับ เมื่อเจอเหตุการณ์เช่นนี้อีก รถมาสด้าไม่มีอะไรซับซ้อนเลยครับ ดูน้ำมันกับไฟให้ดีๆ รถดับ หรือสตาร์ทไม่ติด ก้อต้องเช็คว่ามีน้ำมันมามั้ย แล้วก้อเช็คไฟที่หัวเทียน ค่อยๆไล่ไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวก้อทำได้เองไม่ยากส์ อีกอย่างให้พยายามสังเกตุสอบถามเรียนรู้เอาเองจากช่า งที่เค้าทำรถให้เรา หรือเวลาเราเอารถเข้าอู่ไปซ่อม เสียเงินแล้วต้องให้ได้ความรู้ด้วยน่ะครับ รับลองว่าแค่ไขขวง กับประแจ เบอร์10-12 ท่านก้อวิ่งไปใหนๆได้อย่างสบายใจแล้วครับ........... ...
    ป้าแดงมีแต่เบอร์พ่อนางฟ้าครับ ที่ติดรถ 5555

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ทุกวันนี้ผมก็สบายใจในระดับหนึ่งครับพี่ อย่างที่พี่บอกครับ เข้าอู่ก็ต้องให้ได้ความรู้ด้วย ผมสงสัยอะไรผมก็ถามช่างตลอดครับ ช่างก็ใจดีตอบผมทุกอย่างเลยครับ นับว่าเป็นโชคดีของผมจริง ๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ป้าแดงมีแต่เบอร์พ่อนางฟ้าครับ ที่ติดรถ 5555
    555 เอาเบอร์นี้มาอัดกรอบแล้วห้อยคอได้มั้ยครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    555 เอาเบอร์นี้มาอัดกรอบแล้วห้อยคอได้มั้ยครับ
    โทรไปไม่ค่อยจะรับหรอก มัวแต่ทำบ้าน ก็ทำไงได้ก็เราคบเด็กสร้างบ้านนี่นา อิอิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    โทรไปไม่ค่อยจะรับหรอก มัวแต่ทำบ้าน ก็ทำไงได้ก็เราคบเด็กสร้างบ้านนี่นา อิอิ
    ครับ วันนั้นที่ไปเที่ยวทะเลสาป ขากลับท่านเด็กสร้างบ้านบอกว่า ถ้าว่างก็จะรับครับ แต่ส่วนมากจะไม่ว่าง 5555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    ครับ วันนั้นที่ไปเที่ยวทะเลสาป ขากลับท่านเด็กสร้างบ้านบอกว่า ถ้าว่างก็จะรับครับ แต่ส่วนมากจะไม่ว่าง 5555
    งั้นเราก็อยู่ในหมวดส่วนมากสินะ 555555555

ปล. ผมก็ยิ่งกว่าท่านนันอีก ต้องส่งsmsมาก่อนครับว่าจะคุยกี่นาที - -"

Bookmarks