การเดินทางของลุงเงิน (ความสุขที่หาได้จากคนรอบข้าง และสิ่งรอบตัว) - หน้า 17

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 38 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: การเดินทางของลุงเงิน (ความสุขที่หาได้จากคนรอบข้าง และสิ่งรอบตัว)

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มันก็เยิ้มหลังจากที่เปลี่ยนครัชนี่แหละครับ ช่างมันทำอะไรให้ผมเนี่ย 555 ปกติร้านนี้ผมทำประจำ ตั้งแต่เปลี่ยนครัชแล้วหลาย ๆ อย่างเริ่มมีปัญหา เข้าเกียร์ยากขึ้น เกียร์ติดห้องโดยสาร ผมก็เลยให้ร้านอื่นแก้ เนื่องจากมันบอกผมว่า "รถเก่ามันก็อย่างนี้แหละ" คำนี้แหละที่บ่งบอกว่าร้านนี้ทำรถไม่ดี ก่อนหน้านี้ก็เรื่องเบรค ก็ไปจบที่ร้านอื่นอีก ตอนนี้ผมเริ่มทำเองหลายอย่างแล้วครับ 555
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weangsan อ่านข้อความ
    มันก็เยิ้มหลังจากที่เปลี่ยนครัชนี่แหละครับ ช่างมันทำอะไรให้ผมเนี่ย 555 ปกติร้านนี้ผมทำประจำ ตั้งแต่เปลี่ยนครัชแล้วหลาย ๆ อย่างเริ่มมีปัญหา เข้าเกียร์ยากขึ้น เกียร์ติดห้องโดยสาร ผมก็เลยให้ร้านอื่นแก้ เนื่องจากมันบอกผมว่า "รถเก่ามันก็อย่างนี้แหละ" คำนี้แหละที่บ่งบอกว่าร้านนี้ทำรถไม่ดี ก่อนหน้านี้ก็เรื่องเบรค ก็ไปจบที่ร้านอื่นอีก ตอนนี้ผมเริ่มทำเองหลายอย่างแล้วครับ 555
    ทำเองดีกว่าครับ ผมก็เริ่มจากไม่เป็นอะไรเลย ผมเรียนจบทาง it มาครับ แต่ชอบเล่นรถเก่า ปัญหาเยอะ เอาเข้าร้านก็ไม่ใส่ใจให้เราก็ตอบแค่ว่ารถเก่ามันก็ง ี้แหละ ผมเลยพยายามศึกษามาเรื่อย ๆ และตอนเย็นผมก็ไปเรียนหลักสูตรระยะสั้นเป็นช่างยนต์ม า เลยพอรู้เรื่องบ้าง อันใหนไม่เข้าใจก็แอบไปถามอู่บ้าง จนตอนนี้ผมทำเองทุกอย่างแล้ว รถทั้งคัน ทั้งแอร์ ช่างล่าง ไปจนถึงติดแก๊ส ทำสีรถด้วย พูดแล้วเหนื่อย แต่มีความสุขดีครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Member Jumba_41's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weangsan อ่านข้อความ
    ผมหวังกับเรื่องครอบครัวมากครับ ผมต้องการสร้างครอบครัวให้มีความสุขมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่สุด เนื่องจากผมกับแฟนเป็นครอบครัวที่ค่อนข้างยากจนมาก่อ น(เป็นลูกชาวนา) พ่อแม่ส่งเรียนมหาวิทยาลัยกว่าจะจบมาได้ ผมกับแฟนต้องหาเงินระหว่างเรียน โดยการเก็บเงินที่มีมาเปิดร้านขายนม (ผมกับแฟนคบกันจนถึงปัจจุบัน 11 ปีแล้วครับ) วันแต่งงานการ์ดแต่งงานผมไม่ได้ใช้คำว่า "พิธีมงคลสมรส" ผมใช้คำว่า "วันสร้างครอบครัว" ซึ่งก็จัดงานเล็ก แต่ว่าญาติมาเยอะมาก (ผมไม่ได้เชิญด้วย) คือเขาอยากมาเอง เพราะรู้ว่าผมสองคนแต่งงาน ผมก็ไม่รู้ว่าผมกับแฟนมีอะไรดีเขาถึงอยากมางานแต่งขอ งผม ทั้งที่ผมไ่ม่ได้เชิญ

ส่วนน้องใบบัวนี้เขาคือสมบัติที่มีค่ามาก กว่าจะได้เขามาแฟนผมตั้งท้อง 4 ครั้ง
    ครั้งที่ 1 ได้ลูกแฝด คลอดก่อนกำหนด (อายุครรภ์ 4 เดือน) เสียชิวิตทั้งคู่
    ครั้งที่ 2 ได้ลูกชาย คลอดก่อนกำหนด (อายุครรภ์ 6 เดือน) คลอดออกมาอยู่ได้ 2 เดือน เนื่องจากอวัยวะของเขายังไม่สมบูรณ์ ผมตั้งชื่อลูกคนนี้ว่า "น้องต้นกล้า" เพราะเขาเหมือนต้นกล้าที่กำลังเติบโต และผมอยากให้เขากล้าหาญต่อสู้ชีวิต
    ครั้งที่ 3 ไข่หยุดการเจริญเติบโต อายุครรภ์ 2 เดือน
    ครั้งที่ 4 น้องใบบัว ตั้งครรภ์ 3 เดือน แฟนผมต้องไปผ่าไส้ติ๋ง และน้องใบบัวก็คลอดก่อนกำหนดเหมือนกัน อายุครรถ์ 7 เดือน 2 สัปดาห์ ก็เกือบจะไม่ได้เลี้ยงเหมือนกัน

ผมไม่ได้คาดหวังว่าผมจะต้องมีเงินมากมาย ต้องมีงานทำที่ดี บ้านหลังใหญ่ ๆ รถราคาแพง ๆ ลูกต้องเรียนสูง ๆ แต่สิ่งที่ผมคาดหวังคือ คนในครอบครัวมีความสุข ลูกเป็นคนดีและสามารถดำรงชีวิตในสังคมได้อย่างมีความ สุข บ้านก็ไม่ต้องหลังใหญ่ (ผมจะสร้างบ้านดิน) รถก็ใช้รถเก่าพาเราไปเที่ยวได้บ้าง ทำมาหากินตามประสาลูกชาวนา ก็แค่นี้แหละครับ

นี่คือสมบัติที่มีค่าของผมกับแฟน

แนบเอกสาร 2933395

แนบเอกสาร 2933425

แนบเอกสาร 2933440
    นับถือเลยครับท่านความคิด
    กาลเวลามันชั่งไวดีจริงๆ
    mazda_41@hotmail.co.th
    สุพจน์ กาฬภักดี ธ.ไทยพาณิชย์ เลขบัญชี 656 - 217296 - 7 ( ออมทรัพย์ )

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ทำเองดีกว่าครับ ผมก็เริ่มจากไม่เป็นอะไรเลย ผมเรียนจบทาง it มาครับ แต่ชอบเล่นรถเก่า ปัญหาเยอะ เอาเข้าร้านก็ไม่ใส่ใจให้เราก็ตอบแค่ว่ารถเก่ามันก็ง ี้แหละ ผมเลยพยายามศึกษามาเรื่อย ๆ และตอนเย็นผมก็ไปเรียนหลักสูตรระยะสั้นเป็นช่างยนต์ม า เลยพอรู้เรื่องบ้าง อันใหนไม่เข้าใจก็แอบไปถามอู่บ้าง จนตอนนี้ผมทำเองทุกอย่างแล้ว รถทั้งคัน ทั้งแอร์ ช่างล่าง ไปจนถึงติดแก๊ส ทำสีรถด้วย พูดแล้วเหนื่อย แต่มีความสุขดีครับ
    ตอนนี้เปลี่ยนสายหัวเทียนแล้วครับ ใช้สายมอเตอร์ไซด์ วิ่งดีขึ้นครับ เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jumba_41 อ่านข้อความ
    นับถือเลยครับท่านความคิด
    คนเราคิดให้ง่าย ทำให้ง่าย และต้องทำด้วยความสบายใจ แล้วความสุขก็จะมาหาเราเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย weangsan : 23-01-2012 เมื่อ 09:17

ขอบคุณ
    0
    2

ตอนนี้ปัญหาลุงเงินยังเพียบอยู่ครับ

1. เพลาหลังดิ้นได้ (ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไร) คือใส่เกียร์ว่างแล้วไปหมุนเพลา แล้วเพลามันขับได้นิดหนึ่ง พอใส่เกียร์ออกตัวจะมีเสียงดัง ลูกยางตรงเพลาก็สึกครับ มีอาการย้อยเล็กน้อย แล้วแก้ยังไงครับพี่น้อง
    2. เปิดฝาครอบเครื่องออกดู ปรากฎว่าโซ่หย่อนพอสมควร แล้วดันไปตีกับแกนเหล็กและด้านข้างจนสึก อันนี้ใครมีวิธีแก้บ้างครับ
    3. เบรคติดบ่อยครับ และเบรคกินไม่เสมอกันครับ

ตอนนี้ได้จองเครื่อง j16 แต่เป็น 4 เกียร์ไว้แล้ว ว่าจะทำช่วงล่างให้เป็น m1400 แล้วหา เกียร์ช้าง 5 เกียร์มาใส่ ไม่รู้ว่าจะมีของไหมเนี่ย ค่อยทำไปครับ 5555

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ปัญหาลุงเงินยังเพียบอยู่ครับ

1. เพลาหลังดิ้นได้ (ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไร) คือใส่เกียร์ว่างแล้วไปหมุนเพลา แล้วเพลามันขับได้นิดหนึ่ง พอใส่เกียร์ออกตัวจะมีเสียงดัง ลูกยางตรงเพลาก็สึกครับ มีอาการย้อยเล็กน้อย แล้วแก้ยังไงครับพี่น้อง
    2. เปิดฝาครอบเครื่องออกดู ปรากฎว่าโซ่หย่อนพอสมควร แล้วดันไปตีกับแกนเหล็กและด้านข้างจนสึก อันนี้ใครมีวิธีแก้บ้างครับ
    3. เบรคติดบ่อยครับ และเบรคกินไม่เสมอกันครับ

ตอนนี้ได้จองเครื่อง j16 แต่เป็น 4 เกียร์ไว้แล้ว ว่าจะทำช่วงล่างให้เป็น m1400 แล้วหา เกียร์ช้าง 5 เกียร์มาใส่ ไม่รู้ว่าจะมีของไหมเนี่ย ค่อยทำไปครับ 5555
    -เพลาขยับได้นิดหนึ่งใช่ม่ะครับ พี่ลองเอามือจับเพลาท่อนหน้าไว้ แล้วจับท่อนท้าย ลองบิดดูระหว่าท่อนหน้ากับท่อนท้ายคัรบ มันขยับหรือป่าว ถ้ายังแน่นให้ลองเอามือจับเพลาแล้วค่อยขยับ มันจะมีระยะนิ๊ดหนึ่งที่เฟืองท้าย ถ้าเยอะแสดงว่าเริ่มสึกหรอครับ แต่ไม่ต้องห่วงถอดมาปรับได้ครับ เร็ว ๆ นี้ผมก็จะถอดออกมาเพื่อเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่เหมือนกั น เพราะรอบเครื่องจัดจ้านเกินไป
    - จะมีตัวดันโซ่อยู่หน้าเครื่องครับ ฝาปิดอันเล็ก ๆ อยู่เยื้อง ๆ ซ้ายมือ บนมู่เล่หน้าเครื่อง มีน็อตเบอร์ 10 สองตัวล็อกไว้ ถอดออกมาครับพี่ (ระวังหัวมันจะหลุดนะครับถ้าหลุดต้องเปิดอ่างน้ำมันเ ครื่องตามไปเอาเลยนะ) ใช้นาน ๆ แล้วยางมันสึกหมดครับ ต้องถอดมาเปลี่ยนใหม่ รับรองตึงเหมือนเดิม อันหนึ่งไม่กี่บาทครับ
    - เบรคติดต้องเช็คดูครับมันฝืดตรงใหนหรือป่าว หรือน้ำมันเบรครั่วหรือป่าว การที่น้ำมันเบรครั่วก็ทำให้เบรคติดได้เหมือนกันนะคร ับ

ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    -เพลาขยับได้นิดหนึ่งใช่ม่ะครับ พี่ลองเอามือจับเพลาท่อนหน้าไว้ แล้วจับท่อนท้าย ลองบิดดูระหว่าท่อนหน้ากับท่อนท้ายคัรบ มันขยับหรือป่าว ถ้ายังแน่นให้ลองเอามือจับเพลาแล้วค่อยขยับ มันจะมีระยะนิ๊ดหนึ่งที่เฟืองท้าย ถ้าเยอะแสดงว่าเริ่มสึกหรอครับ แต่ไม่ต้องห่วงถอดมาปรับได้ครับ เร็ว ๆ นี้ผมก็จะถอดออกมาเพื่อเปลี่ยนเฟืองท้ายใหม่เหมือนกั น เพราะรอบเครื่องจัดจ้านเกินไป
    - จะมีตัวดันโซ่อยู่หน้าเครื่องครับ ฝาปิดอันเล็ก ๆ อยู่เยื้อง ๆ ซ้ายมือ บนมู่เล่หน้าเครื่อง มีน็อตเบอร์ 10 สองตัวล็อกไว้ ถอดออกมาครับพี่ (ระวังหัวมันจะหลุดนะครับถ้าหลุดต้องเปิดอ่างน้ำมันเ ครื่องตามไปเอาเลยนะ) ใช้นาน ๆ แล้วยางมันสึกหมดครับ ต้องถอดมาเปลี่ยนใหม่ รับรองตึงเหมือนเดิม อันหนึ่งไม่กี่บาทครับ
    - เบรคติดต้องเช็คดูครับมันฝืดตรงใหนหรือป่าว หรือน้ำมันเบรครั่วหรือป่าว การที่น้ำมันเบรครั่วก็ทำให้เบรคติดได้เหมือนกันนะคร ับ

ขอบคุณมากครับ

-เพลาหน้าหลังยังสนิทดีครับ แสดงว่าเฟืองสึกแน่นอนเลยครับงานนี้ เปลี่ยนเป็นเฟืองท้ายของ m1400 ได้ไหมครับ จริง ๆ ผมจะทำช่วงล่างใหม่ แต่ถ้าเปลื่ยนเฉพาะเฟืองก็จะถูกลงอีกเยอะเลย แล้วมานั่งเซ็ตเรื่องเบรคใหม่ ทำรองรับหัวใจช้าง j 16 พี่ทำแล้วมารายงานผลหน่อยนะครับผม ของผมก็รอบจัดเหมือนกัน
    -ตัวดันโซ่ที่มี 2 ตัวหรือเปล่าครับ (ด้านซ้าย-ขวา) ของผมโซ่ด้านขวาดึง ด้านซ้ายหย่อน ผมลองเอามือดันโซ่เข้าไปข้างในมันไปติดกับเหล็กแกนข้ างใน เหล็กแกนตัวนี้ก็โดนโซ่ตีจนสึก พอคิดภาพออกไหมครับ เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ ถ้าเปลี่ยนมันก็จะไปตึเหล็กแกนด้านในอีกหรือเปล่าครั บ ยังคิดภาพไม่ออกเลยครับ เดี๋ยวต้องลองถอดดูก่อนครับ แต่เท่าที่เห็นคงถอดยากพอสมควรเลยครับ 555 กลัวมันหล่นด้วยครับ 555 ถ้าหล่นก็งานเข้าละครับ
    -แกนล้อซ้ายผมคด (อันนี้ก็เรียกไม่ถูกอีก เป็นแกนที่ต่อจากเฟืองท้ายมาล้อนะครับ) มีวิธีแก้ไขไหม ล้อหมุนแบบเหวียงเลยครับ แล้วเบรคก็กินไม่เสมอกันด้วย นี่คือสาเหตุที่ผมอาจยกทั้งลูกเลยนะครับ เพื่อแก้หรือแกนล้อคด เฟืองท้ายสึก และเรื่องเบรคด้วย ถ้ายกทั้งลูกก็บานอยู่ครับ ต้องเปลีียนล้ออีก หรือไม่ก็เจาะดุมล้อใหม่เพื่อให้ใส่กับแม๊กเดิมได้ รวมทั้งเรื่องระบบเบรคด้วย อีกอย่างถ้าเปลื่ยนหลังก็ต้องเปลี่ยนหน้าอีก ยังคิดไม่ตกเท่าไหร่ครับเรื่องนี้ ถ้าเปลี่ยนเฉพาะเฟืองท้าย แล้วแก้เรื่องแกนคดได้ ก็น่าจะประหยัด ส่วนเรืองเบรคคงให้ช่างเซ็ตใหม่ หัวใจช้างจะได้ลงไหมเนี่ย 555
    -มีปัญหาใหม่มาอีก เมื่อวานซื้อสายไมล์มาเปลี่ยนครับ เลยลงวิ่งดู วิ่งได้ประมาณ 110 ผมสั่นไปทั้งตัวเลยครับ พวงมาลัยก็สั่น เครื่องก็รู้สึกสั่น ๆ เกียร์ก็มีอาการ เกียร์ 4 ชอบหลุดอีกต่างหาก แถมตกหลุมก็โคลงเคลง อันนี้ต้องแก้ตรงไหนครับ ผมว่าจะลองไปตั้งศูนย์ดูก่อน แล้วรอเปลี่ยนยาแท่นเครื่อง และยางแทนเีกียร์พร้อมลงเครื่องใหม่

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ธีระศักดิ์ (ขอโทษครับผมไม่รู้ชื่อเล่น) ถ้าผมจะขอโทรปรึกษาจะได้ไหมครับ เห็นพี่เข้ามาตอบให้ผมตลอดเลย แถมตอบได้ทุกเรื่องด้วย เก่งจริง ๆ และแก้ได้ผลทุกปัญหาเลย

ขอบคุณจริง ๆ ครับ
    สรรค์ขอนแก่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย weangsan : 23-01-2012 เมื่อ 12:38

ขอบคุณ
    0

- เฟืองท้ายมันห่างครับพี่ ปรับได้ไม่ต้องเปลี่ยนแต่อย่างใด
    - ตัวดันโช่จริง ๆ จะมีเฉพาะด้านซ้ายมือ(หันหน้าเค้าตัวรถ) ส่วนทางขวามือจะเป็นยางพลาสติดร่องสีดำ ๆ อ่ะอันนั้นเป็นแค่ตัวซับไม่ให้โซ่กระแทกเหล้กครับ ตัวดันจริง ๆ จะอยู่ซ้าย แต่ถ้าขวามันสึกจนโซ่ไปสีกับเหล็กแล้วก็เปลี่ยนด้วยเ ลย ขอโทษด้วยครับพี่ ผมจินตนาการไม่ออกจริง ๆ ว่ามันไปสีกับเหล็กตัวใหน ตอนนี้เครื่องพี่มันไม่ดังมาเลยเหรอนั้น
    - เรื่องแกนคด ผมไม่แน่ใจว่าคดเยอะหรือป่าว ไม่นิด ๆ หน่อย ๆ ถอดไปให้โรงกลึงดัดได้ครับ ผมเคยถอดดุมหลังรถเก๋งไปดัดได้แต่ยังไงก็ถอดให้โรงกล ึงดูก่อนและถามราคาได้ว่าเท่าใหร่ ราคาไม่แรงเท่าใหร่หรอกครับหลักร้อย แต่ถ้าแรงเราก็เปลี่ยนเฉพาะตัวดุมก็พอ ถ้าเปลี่ยนยกเพลาทั้งยวงหลายพันอยู่ครับ
    - รถพี่วิ่ง 110 เลยเหรอ ของผมก็ 4 เกียร์ ผมวิ่งแค่ 80 ก็กลัวเครื่องมันกระเด็นออกจากรถแย่แล้ว วิ่งเร็วขนาดนั้นสั่นเป็นเรื่องปกติแล้วละครับ เพราะรอบเครื่องมันสูงมากมาย ตกหลุมเกียร์หลุดผมว่าพี่ลอดคันเกียร์ออกมาเปลี่ยนบู ชก่อนดีกว่า อาการอาจจะดีขึ้นครับ ราคาแค่หลักสิบ

ผมชื่อโอเล่ครับพี่สรรค์ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมก็พึ่งได้มาสด้าน้อยมาไม่ถึงสองเดือนเลยครับ ที่ซื้อมาสด้าน้อยเพราะยายเขียวของพี่เนี้ยแหละ ซึ่งมาผมเลยซ่อมใหญ่นู้นนี้ เลยมีโอกาศได้เห็นชิ้นส่วนมันหลายชิ้น แต่ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่คนเก่งหรือช่างอะไรนะ แค่ชอบถอด ชอบดู ชอบลอง ชอบซ่อมเอง ทำผิดมาก็เยอะ เสียตังค์ฟรีก็แยะ ผิดหวังมาก็ไม่น้อย เบอร์ผมครับ 08-9194-3024(True move) 08-0508-7385(Dtac) พี่อย่าบอกว่าโทรมาปรึกษาเลยครับ โทรมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ดีกว่าครับ เพราะผมมั่วสุด ๆ อิอิ

ตอนนี้รถผมมีปัญหาวิ่งสัก 80 แล้วเสียงดังมากรอบสูงผมกลัวเครื่องมันจะหลุดออกมา ผมมีโครงการจะเปลี่ยนเฟืองท้าย เดิมมันเป็น 8/39(4.875) ผมจะเปลี่ยนเป็น 10/39(3.90) ไม่รู้ว่าพี่สนใจป่าว รถวิ่งได้เร็วขึ้น รอบต่ำลง ประหยัดลงครับ แต่แรงต้นในการบรรทุกน่าจะหายไปเยอะพอสมควรพี่สนใจหร ือป่าวครับ ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลอยู่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittisayam : 23-01-2012 เมื่อ 14:15

ขอบคุณ
    0
    2

- เฟืองท้ายมันห่างครับพี่ ปรับได้ไม่ต้องเปลี่ยนแต่อย่างใด
    - ตัวดันโช่จริง ๆ จะมีเฉพาะด้านซ้ายมือ(หันหน้าเค้าตัวรถ) ส่วนทางขวามือจะเป็นยางพลาสติดร่องสีดำ ๆ อ่ะอันนั้นเป็นแค่ตัวซับไม่ให้โซ่กระแทกเหล้กครับ ตัวดันจริง ๆ จะอยู่ซ้าย แต่ถ้าขวามันสึกจนโซ่ไปสีกับเหล็กแล้วก็เปลี่ยนด้วยเ ลย ขอโทษด้วยครับพี่ ผมจินตนาการไม่ออกจริง ๆ ว่ามันไปสีกับเหล็กตัวใหน ตอนนี้เครื่องพี่มันไม่ดังมาเลยเหรอนั้น
    - เรื่องแกนคด ผมไม่แน่ใจว่าคดเยอะหรือป่าว ไม่นิด ๆ หน่อย ๆ ถอดไปให้โรงกลึงดัดได้ครับ ผมเคยถอดดุมหลังรถเก๋งไปดัดได้แต่ยังไงก็ถอดให้โรงกล ึงดูก่อนและถามราคาได้ว่าเท่าใหร่ ราคาไม่แรงเท่าใหร่หรอกครับหลักร้อย แต่ถ้าแรงเราก็เปลี่ยนเฉพาะตัวดุมก็พอ ถ้าเปลี่ยนยกเพลาทั้งยวงหลายพันอยู่ครับ
    - รถพี่วิ่ง 110 เลยเหรอ ของผมก็ 4 เกียร์ ผมวิ่งแค่ 80 ก็กลัวเครื่องมันกระเด็นออกจากรถแย่แล้ว วิ่งเร็วขนาดนั้นสั่นเป็นเรื่องปกติแล้วละครับ เพราะรอบเครื่องมันสูงมากมาย ตกหลุมเกียร์หลุดผมว่าพี่ลอดคันเกียร์ออกมาเปลี่ยนบู ชก่อนดีกว่า อาการอาจจะดีขึ้นครับ ราคาแค่หลักสิบ

ผมชื่อโอเล่ครับพี่สรรค์ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมก็พึ่งได้มาสด้าน้อยมาไม่ถึงสองเดือนเลยครับ ที่ซื้อมาสด้าน้อยเพราะยายเขียวของพี่เนี้ยแหละ ซึ่งมาผมเลยซ่อมใหญ่นู้นนี้ เลยมีโอกาศได้เห็นชิ้นส่วนมันหลายชิ้น แต่ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่คนเก่งหรือช่างอะไรนะ แค่ชอบถอด ชอบดู ชอบลอง ชอบซ่อมเอง ทำผิดมาก็เยอะ เสียตังค์ฟรีก็แยะ ผิดหวังมาก็ไม่น้อย เบอร์ผมครับ 08-9194-3024(True move) 08-0508-7385(Dtac) พี่อย่าบอกว่าโทรมาปรึกษาเลยครับ โทรมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ดีกว่าครับ เพราะผมมั่วสุด ๆ อิอิ

ตอนนี้รถผมมีปัญหาวิ่งสัก 80 แล้วเสียงดังมากรอบสูงผมกลัวเครื่องมันจะหลุดออกมา ผมมีโครงการจะเปลี่ยนเฟืองท้าย เดิมมันเป็น 8/39(4.875) ผมจะเปลี่ยนเป็น 10/39(3.90) ไม่รู้ว่าพี่สนใจป่าว รถวิ่งได้เร็วขึ้น รอบต่ำลง ประหยัดลงครับ แต่แรงต้นในการบรรทุกน่าจะหายไปเยอะพอสมควรพี่สนใจหร ือป่าวครับ ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลอยู่
    สนใจครับพี่ ผมอยากเปลี่ยนเฟืองให้รองรับเครื่องช้าง J16 นะครับ ว่าจะใช้เฟืองของมาสด้า m1400 ส่วนอื่นเดี๋ยวของคุยทางโทรศัพท์ครับผม 555

ขอบคุณ
    0

พี่สรรค์ ถ้าได้ผ่านไปที่บอกว่าดงแฟมิเลียเยอะ ๆ อ่ะ ผมฝากถามคอม้าแฟมิเลียหน่อยครับ อยากได้สักคู่ ตอนนี้กำลังหาเงินจะเอามาขุนแฟมิเลียให้มันโตสักหน่อ ย

ขอบคุณ
    0
    2

พี่สรรค์ ถ้าได้ผ่านไปที่บอกว่าดงแฟมิเลียเยอะ ๆ อ่ะ ผมฝากถามคอม้าแฟมิเลียหน่อยครับ อยากได้สักคู่ ตอนนี้กำลังหาเงินจะเอามาขุนแฟมิเลียให้มันโตสักหน่อ ย
    ก่อนสงกรานต์ครับ แต่ยังไม่รู้วันเวลาครับ ถ้าไงเดี๋ยวโทรหานะครับพี่โอเล่

ขอบคุณ
    0

มาแล้วครับพี่สรรค์ ตามรูปลักษณะหน้าตามันจะคล้าย ๆ แบบนี้นะครับ แต่ไม่มันรุ่นนี้นะอันนี้มันคนละรุ่นกัน สีแดงเป็นเสื้อมันครับ สีเขียวเป็นตัวยัน คิดว่าของพี่น่าจะหลุดออกมาเฉพาะตัวสีเขียวนะเพราะพี ่ถอดน็อตแค่ตัวเดียว แต่ผมก็สงสัยเหมือนกันว่ามันหลุดออกมาได้ไงหว่า เพราะว่าขามันน่าจะติดอยู่ในเสื้อ

ส่วนอันนี้โคลงสร้างมันจะเป็นประมาณนี้ครับพี่ ถ้าประกอบกลับก็ตามที่ผมบอกเลย เอายางมัดไว้ก่อน เอาด้ายฝูกยางไว้ เมื่อหมุนน็อตเรียบร้อยแล้วค่อยดึงด้ายให้ยางหลุดออก มา แล้วตัวดันโซ่มันก็จะเด้งออกไปดันกับโซ่พอดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittisayam : 27-01-2012 เมื่อ 10:36

ขอบคุณ
    0
    2

ขอบคุณหลาย ๆ เด้อครับพี่โอเล่

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ขอบคุณหลาย ๆ เด้อครับพี่โอเล่
    ผมชอบพี่โอเล่จริงๆ เป็นนักสู้สร้างแรงบันดาลใจมากๆเลยครับ

หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 38 หน้า แรกแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks