สอบถามเรื่องรถสวมทะเบียน กับการทำเอกสาร

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องรถสวมทะเบียน กับการทำเอกสาร

zalapao2bai5's Avatar
    สถานที่
    เทคนิคกรุงเทพ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเรื่องรถสวมทะเบียน กับการทำเอกสาร

ผมได้ซื้อรถคันนึงมา เป็นToyota Starlet โดยที่ซื้อจากพี่คนนึงในจ.ปทุมธานี

รถคันนี้ น่าจะสวมทะเบียนมา เพราะเล่มมันลงรหัสโครง KE70 (ซึ่งจริงๆ Starlet จะขึ้นต้นด้วย EP)แต่เจ้าของที่ผมซื้อต่อมาทำการตีเลขโครงรถ ตรงตามเล่มเรียบร้อยแล้ว(แต่เลขเครื่องไม่ตรง)

รถคันนี้ ผมได้นำไปต่อ พรบ.โดยไม่ตรวจสภาพมาแล้ว หมด กย.54

ปัญหาที่ผมหาทางแก้ไขคือ

1.ตอนนี้ รถเข้าอู่ทำสีอยู่ เอกสารที่มีมากับรถ(หลังนำไปต่อ พรบ.แล้ว)มีแต่เล่มอย่างเดียว(เลขโครงตรง-เลขเครื่องไม่ตรง) ได้ลองโทรไปสอบถามเจ้าของที่เป็นเจ้าของเล่มสวมแล้ว ทราบว่า ยังมีชีวิตอยู่ ย้ายจาก ปทุมธานี มาอยู่นนทบุรี อยากทราบว่า กรณีนี้ จะต้องเสียค่าใช้จ่ายในการจ้างตามเอกสารเท่าไหร่ได้ค รับ?

2.เมื่อได้เอกสารมาแล้ว ผมต้องการที่จะโอนรถเป็นชื่อของผมเอง ปัญหาคือ เล่มสวมทะเบียนคนละรุ่น(KE70-EP70) ปีรถใกล้เคียงกัน(1985-1987) ผมสามารถทำเรื่องโอนโดยที่ไม่ต้องตรวจสภาพได้ไหม? แล้วเลขเครื่องที่ไม่ตรงนี่ สามารถตีเลข หรืออกอินวอยได้ไหม? ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ในกรณีนี้ (แยกเป็นค่าโอน กับ ค่าตีเลขหรือออกอินวอย)

3.มีที่ไหน หรือท่านใด สามารถรับทำเอกสารแบบสมบูรณ์ครบวงจรบ้างครับ แนะนำที แต่ขอราคาประเมินการดำเนินการด้วยนะครับ ที่ต้องการราคาประเมิน เพราะต้องการวัดงบประมาณในการใช้จ่าย ไม่อยากให้แพงเกินไป

4.จากข้อมูลเบื้องต้น สรุปคร่าวๆคือ

รถปกติ พรบ.เต็ม แต่เป็นเล่มสวม ตีเลขโครงตรงเล่มแล้ว เลขเครื่องไม่ตรง ขาดเอกสารมอบอำนาจ+สำเนาปชช.เจ้าของเล่ม เจ้าของอยู่นนทบุรี จะจ้างตามเอกสาร พร้อมโอนชื่อผม ต้องตีงบคร่าวๆในการใช้จ่ายเท่าไหร่ได้ครับ

ขอบคุณครับ
    คำเตือน!!
    การขับขี่ยานพาหนะ
    ทำให้ความสามารถในการดื่มสุรา
    ลดลง !!
    วิทยาเขต เทคนิคกรุงเทพฯ 52

Sumate Tohkeemolee เลขที่บัญชี 253 212 3368 ธ.ไทยพานิชย์ ออมทรัพย์

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบเหมือนกันครับ..

ผู้รู้ตอบหน่อย...

Bookmarks