มีคันไหนทำเครื่องเสียงมั่งน๊าา ?

ชื่อกระทู้: มีคันไหนทำเครื่องเสียงมั่งน๊าา ?

Junior Member child31764's Avatar
    สถานที่
    Chiang Mai, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน มีคันไหนทำเครื่องเสียงมั่งน๊าา ?

อยากรู้จัง ว่าพี่ๆใน Mazda Club Thailand มีใครทำเครื่องเสียงใน Mazda Family กระบะน้อยๆกันมั่ง
    I Love Mazda Family
    - รถไม่แรง แต่แพงคุณค่า -

มาเก็บข้อมูลครับบบบบบบ
    ตามรอยเขาแล้วเมื่อไรเล่าเจ้าจะแซงเขาได้
    ไม่มีชัยชนะครั้งได...ได้มาโดยไม่มีการต่อสู้
    .................สู้ต่อไป....ทาเคชิ............... ..

มาเก็บข้อมูลลลล อีกคนครับ
    " เข้าใจกัน....ก็ดูแลกัน....แค่นี้ก็พอแล้ว "

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

นี่ครับ เครื่องเสียงของผม
    ผมใช้แค่เรื่องเล่น MP3 เสียบ USB ครับ ราคาไม่เกิน 400 แล้วแกะแผงวงจรของมันมาแปะไว้ที่แผ่นอะคลีลิคที่ตัดไ ว้แล้ว

มันมีแบตเตอรี่ในตัวครับ หากเปิดแล้วแบตหมดก็ไม่ต้องกลัวครับ เรามีสายชาร์ตของ Nokia N70 เสียบเข้าไปในช่องจุดบุหรี่ครับ

มีรีโหมดด้วย

ลำโพงของ Panasonic เอามาไว้ในแค็บหลังเบาะ เป็นลำโพงเครื่อง VCD สมัยก่อนครับ เครื่องมันพังไปตั้งแต่ชาติที่แล้ว แต่ลำโพงยังใช้ได้

5555555 วิทยุก็มี....แต่ไม่ใช้....

สรุป.......คุณภาพเสียงพอใช้ได้ มีเสียงเบสให้เร้าใจบ้างเล็กน้อย เสียงเปิดดังสุด ๆ ตอนอยู่ในรถก็หูแตกได้เลยครับ แต่พอออกนอกรถก็ได้ยิน แต่ไม่ดังมาก

ก็เราฟังกันอยู่สองคนนี่ครับ จะไปเปิดเสียงดังเผื่อแผ่ชาวบ้านให้เค้าหนวกหูเล่นทำ ไม 55555 รบกวนคนอื่นเค้าเปล่า ๆ ครับ บางท่านทำมาเป็นแสน เปิดเสียงดังหนวกหูมาก พอขึ้นรถจะขับรถไปที่อื่นก็ต้องเบาเสียงไม่งั้นตัวเอ งคงหูแตกตาย แล้วค่อยขับไป มันก็มีแค่นี้เองครับ...

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jeap_bond_007 อ่านข้อความ
    นี่ครับ เครื่องเสียงของผม
    ผมใช้แค่เรื่องเล่น MP3 เสียบ USB ครับ ราคาไม่เกิน 400 แล้วแกะแผงวงจรของมันมาแปะไว้ที่แผ่นอะคลีลิคที่ตัดไ ว้แล้ว

มันมีแบตเตอรี่ในตัวครับ หากเปิดแล้วแบตหมดก็ไม่ต้องกลัวครับ เรามีสายชาร์ตของ Nokia N70 เสียบเข้าไปในช่องจุดบุหรี่ครับ

มีรีโหมดด้วย

ลำโพงของ Panasonic เอามาไว้ในแค็บหลังเบาะ เป็นลำโพงเครื่อง VCD สมัยก่อนครับ เครื่องมันพังไปตั้งแต่ชาติที่แล้ว แต่ลำโพงยังใช้ได้

5555555 วิทยุก็มี....แต่ไม่ใช้....

สรุป.......คุณภาพเสียงพอใช้ได้ มีเสียงเบสให้เร้าใจบ้างเล็กน้อย เสียงเปิดดังสุด ๆ ตอนอยู่ในรถก็หูแตกได้เลยครับ แต่พอออกนอกรถก็ได้ยิน แต่ไม่ดังมาก

ก็เราฟังกันอยู่สองคนนี่ครับ จะไปเปิดเสียงดังเผื่อแผ่ชาวบ้านให้เค้าหนวกหูเล่นทำ ไม 55555 รบกวนคนอื่นเค้าเปล่า ๆ ครับ บางท่านทำมาเป็นแสน เปิดเสียงดังหนวกหูมาก พอขึ้นรถจะขับรถไปที่อื่นก็ต้องเบาเสียงไม่งั้นตัวเอ งคงหูแตกตาย แล้วค่อยขับไป มันก็มีแค่นี้เองครับ...
    อ่าว.!พี่เจี๊ยบผมเจอะกะบะไปแล้วทําไงเนี้ย..!..หลัง เย็นวาบเลยทีนี้....5555
    ปล.ผมรู้ว่าพี่เจี๊ยบไม่ได้ว่าผมแน่ครับ เพราะของผมไม่ถึงแสน..ของผมงบแค่20พันกว่าๆ...++

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เก๋ดีนะท่านเจี๊ยบ

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    อ่าว.!พี่เจี๊ยบผมเจอะกะบะไปแล้วทําไงเนี้ย..!..หลัง เย็นวาบเลยทีนี้....5555
    ปล.ผมรู้ว่าพี่เจี๊ยบไม่ได้ว่าผมแน่ครับ เพราะของผมไม่ถึงแสน..ของผมงบแค่20พันกว่าๆ...++
    ผมไม่ได้ว่าใครครับพี่โอ ผมแค่บอกไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ ลองนึกถึงใจเขาใจเราครับ เราภูมิใจที่ทำเครื่องเสียงมาแพง ๆ เปิดเสียงดังอวดแสนยานุภาพให้คนอื่นได้ยิน แต่ในมุมองของคนอื่นเค้ารำคาญกันซะส่วนมากครับ ไม่ค่อยมีใครชื่นชมหรอก ขนาดเปิดจนแบตรถยนต์หมดยังไม่มีใครมาพ่วงแบตให้แลยคร ับ 555555555 สมน้ำหน้ามัน...

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ท่านเจี๊ยบสนใจวิธีต่อสายลำโพงเข้าเครื่อง mp3 ครับ ของผมมีลำโพง และเครื่องเสียงมาแล้ว (เครื่องเสียงรุ่นฟังวิทยุได้นะครับ) แต่ผมสนใจการติดเครื่องเล่น mp3 มากกว่าครับ แค่ฟังเพลงคลายเคลียดไม่ได้แสดงแสนยานุภาพรบกวนโสตปร ะสาทใคร จะติดทำมันเพลง ผมเห็นด้วยกับท่านเจี๊ยบครับ 555

รบกวนท่านเจี๊ยบชี้แนะด้วย

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weangsan อ่านข้อความ
    ท่านเจี๊ยบสนใจวิธีต่อสายลำโพงเข้าเครื่อง mp3 ครับ ของผมมีลำโพง และเครื่องเสียงมาแล้ว (เครื่องเสียงรุ่นฟังวิทยุได้นะครับ) แต่ผมสนใจการติดเครื่องเล่น mp3 มากกว่าครับ แค่ฟังเพลงคลายเคลียดไม่ได้แสดงแสนยานุภาพรบกวนโสตปร ะสาทใคร จะติดทำมันเพลง ผมเห็นด้วยกับท่านเจี๊ยบครับ 555

รบกวนท่านเจี๊ยบชี้แนะด้วย
    แกะเครื่องเล่นออกมาครับ แล้วแกะลำโพงของเครื่องเล่นออกมาด้วย และให้สังเกตุตรงหลังลำโพงที่เป็นแม่เหล็กครับ จะเห็นสายไฟสองเส้น ให้ตัดสายไฟออกแล้วปอกใหม่ แล้วนำมาพันกับสายลำโพงตัวใหม่ครับ แค่นี้เองครับ

แต่การที่จะนำแผงวงจรมาแปะข้างหน้าแบบผมจะทำยากสำหรั บเครื่องเล่นรุ่นใหม่ ๆ ครับ เพราะมันเป็นวงจรร่วม มันไม่ได้แยกแบบเสียบขั้วเหมือนของผม และรุ่นของผมก็หาซื้อไม่ได้แล้วครับ แต่รุ่นของผมมีข้อดีตรงที่มันจะจำเพลงสุดท้ายที่เล่น ก่อนที่จะปิดมัน พอเปิดใหม่มันก็เล่นเพลงเดิมครับ ถ้าเป็นรุ่นใหม่มันไม่จำครับ มันจะเล่นตั้งแต่เพลงแรกเสมอ ทำให้เราเสียเวลาในการเลือกเพลงครับ

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

ถ้าต่อลำโพงที่มากับเครื่องกับลำโพงตัวใหม่ใส่กันได้ ไหมครับ แบบว่าเสียดายอันเก่าด้วยนะครับ แต่ลำโพงที่มากับรถนะ จำได้ว่า 8 นิ้วมั้ง อยากนี้ต่อกันได้ไหมครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ weangsan อ่านข้อความ
    ถ้าต่อลำโพงที่มากับเครื่องกับลำโพงตัวใหม่ใส่กันได้ ไหมครับ แบบว่าเสียดายอันเก่าด้วยนะครับ แต่ลำโพงที่มากับรถนะ จำได้ว่า 8 นิ้วมั้ง อยากนี้ต่อกันได้ไหมครับ
    ต่อกันได้หมดครับ ลำโพงหนึ่งตัวจะมีสายคู่ ก็เอาสายคู่มาพันกัน อย่าให้มันชนกัน ต่อทับ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ กันสาม-สี่ตัวยังได้เลยครับ

ขอบคุณ
    0
    2

ขอบคุณครับท่านเจี๊ยบ เก็บข้อมูลไว้รอยายเขียวเสร็จก่อน มีเรื่องถามเพิ่มเติมครับ รถผมพ่นสีน้ำเงิน (วีโก้) ภายในผมให้ช่างตกแต่งภายในเขาทำสีครีมตัดส้ม (ที่แรกจะเอาสีส้มช่างบอกว่ามันซีดเร็ว เขาเลยแนะนะสีครีม แต่ผมซื้อหนังสีส้มมาแล้วช่างเลยจะโชว์ฝีมือทำสีครีม ตัดสีส้มให้ ก็ไม่รู้จะออกมาแนวไหน) เบาะเดิมสีดำครับคงไม่เปลี่ยน (ลีลาที่จริงแล้วคือไม่มีเงิน 555) ที่นี่มีไอเดียใหม่ ถ้าปูพื้นด้วยพรมแดง มันจะทุเรศไหมครับ คิดภาพไม่ออกเลย 555 ของคำแนะนำหน่อยนะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

ขอบคุณครับท่านเจี๊ยบ เก็บข้อมูลไว้รอยายเขียวเสร็จก่อน มีเรื่องถามเพิ่มเติมครับ รถผมพ่นสีน้ำเงิน (วีโก้) ภายในผมให้ช่างตกแต่งภายในเขาทำสีครีมตัดส้ม (ที่แรกจะเอาสีส้มช่างบอกว่ามันซีดเร็ว เขาเลยแนะนะสีครีม แต่ผมซื้อหนังสีส้มมาแล้วช่างเลยจะโชว์ฝีมือทำสีครีม ตัดสีส้มให้ ก็ไม่รู้จะออกมาแนวไหน) เบาะเดิมสีดำครับคงไม่เปลี่ยน (ลีลาที่จริงแล้วคือไม่มีเงิน 555) ที่นี่มีไอเดียใหม่ ถ้าปูพื้นด้วยพรมแดง มันจะทุเรศไหมครับ คิดภาพไม่ออกเลย 555 ของคำแนะนำหน่อยนะครับ
    ก็ให้นึกซะว่าเป็นการแต่งตัวก่อนออกจากบ้านแล้วกันนะ ครับ เช่น เสื้อสีครีม กางเกงสีส้ม มันจะเข้ากันไหม? หลัการใช้สีตามหลักการของศิลปะก็นำมาใช้ได้ครับเช่น สีคู่ตรงข้ามไม่ควรนำมาใช้ร่วมกัน ทางที่ดีก็ควรแต่งตัวแบบคลุมโทนครับ จะทำให้เราดูดีดูสุภาพครับ แต่ถ้าฉูดฉาดเลยก็วัยรุ่นครับ คลุมโทนก็ประมาณว่า หมวกสีดำ เสื้อสีเทา กางเกงสีเทาดำ รองเท้าสีเทาเข้ม อะไรแบนี้

สีเขียวตรงข้ามกับสีแดง
    สีเหลืองตรงข้ามกับสีม่วง
    สีส้มตรงข้ามกับสีน้ำเงิน

การใช้สีคู่ตรงข้ามให้สัมพันธ์กันและไปด้วยกันได้ก็ต ้องอาศัย % ในการเล่นสีครับ 80 - 20 เช่น สีแดง 20% สีเขียว 80% หรือ สีส้ม 80% สีน้ำเงิน 20% เป็นต้น

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jeap_bond_007 : 23-03-2011 เมื่อ 15:01

ขอบคุณ
    0
    2

ถ้าผมจะทำประมาณนี้ (ลอกการบ้านมาจากพี่นาวี) แต่เปลี่ยนบนสีครีม ล่างสีส้ม พรมสีส้ม 555 แต่รถสีน้ำเงิน ปวดหัวแล้วผม สงสัยเย็นนี้ต้องไม่คุยกับช่างแล้วละ ไม่ไหวครับ คิดไม่ออก ต้องให้ช่างออกแบบให้แล้ว แต่อยากได้ประมาณของพี่นาวี น่าจะสวยนะ (แล้วมันจะเข้ากับสีรถไหมละ คิดในใจ)

Name:  4346940587_80b158e23a_o.jpg
Views: 589
Size:  42.3 KB

สถานที่
    ขอบคุณ
    12

ถ้าผมจะทำประมาณนี้ (ลอกการบ้านมาจากพี่นาวี) แต่เปลี่ยนบนสีครีม ล่างสีส้ม พรมสีส้ม 555 แต่รถสีน้ำเงิน ปวดหัวแล้วผม สงสัยเย็นนี้ต้องไม่คุยกับช่างแล้วละ ไม่ไหวครับ คิดไม่ออก ต้องให้ช่างออกแบบให้แล้ว แต่อยากได้ประมาณของพี่นาวี น่าจะสวยนะ (แล้วมันจะเข้ากับสีรถไหมละ คิดในใจ)

Name:  4346940587_80b158e23a_o.jpg
Views: 589
Size:  42.3 KB
    สีรถทั้งคันเป็สีน้ำเงิน 80% สีภายในเป็นส้ม 20% ก็ผ่านแล้วครับท่าน แต่ถ้ามองจากภายนอกโดยรวมสีรถก็จะเป็นน้ำเงิน 100% เพราะมองไม่เห็นภายในครับ และทำเป็นน้ำเงินคาดส้มก็ได้ แต่ตองยึด 80 - 20 เป็นหลักครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ.....คุณได้ไปต่อ.....

Bookmarks