หาแบตใส่r50/2

ชื่อกระทู้: หาแบตใส่r50/2

Member Rukie_BM's Avatar
    สถานที่
    "NOCZ"
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หาแบตใส่r50/2

ตามนั้นเลยครับ แบตตัวเก่าเสียแล้ว น้ำกลั่นมันชอบหกออกมารดสีรถด้วย เลยอยากถามพี่ๆว่ามีแบตแห้งหรือแบตแบบอื่นให้ใช้มั๊ย คับ ขอทราบรุ่น ราคา และสถานที่ซื้อด้วยครับ
    แล้วถ้าไม่มี แบบเดิม Nautilus MLP3-6 6V 15A ลูกละประมาณเท่าไหร่คับ

ขอบคุณคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

หาอยู่เหมือนกันครับแบต6v จะใส่r27ใครรู้แหล่งบอกด้วยครับ

สถานที่
    "NOCZ"
    ขอบคุณ
    0

Unhappy

เงียบฉี่.......

Junior Member nos.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking

มีขายทั้งแบบน้ำและแห้งครับ ทั้งสองแบบราคาประมาณไม่เกิน 400 - 450 บาท แบบแห้งชาร์จเข้าเร็วดีแต่ถ้านานๆใช้รถ หมายถึงจอดมากกว่าใช้ แนะนำแบตน้ำดีกว่าครับ มันเก็บไฟดีกว่า

ที่กรุงเทพหาซื้อแถววรจักร ข้าง ๆ ตึกศรีวรจักรก็มีขายครับ หลายร้านด้วยครับ

สถานที่
    "NOCZ"
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nos. อ่านข้อความ
    มีขายทั้งแบบน้ำและแห้งครับ ทั้งสองแบบราคาประมาณไม่เกิน 400 - 450 บาท แบบแห้งชาร์จเข้าเร็วดีแต่ถ้านานๆใช้รถ หมายถึงจอดมากกว่าใช้ แนะนำแบตน้ำดีกว่าครับ มันเก็บไฟดีกว่า

ที่กรุงเทพหาซื้อแถววรจักร ข้าง ๆ ตึกศรีวรจักรก็มีขายครับ หลายร้านด้วยครับ
    ขอบคุณคับ ผมไปเพิ่งเดินมาคับ แบตแห้งเจอแต่ 6V 12Aสูงสุด ไม่มี6V15Aอ่ะคับ ส่วนแบตน้ำผมเจอรุ่นเดิม รุ่นเดียวเท่านั้นด้วยคับ 450บาท

ถ้าใครเคยเจอหรือรู้ชื่อร้านที่มีแบตแห้ง6V15Aขาย รบกวนPMมาบอกด้วยนะค้าบบบ ขอบคุณคับ

ป.ล. ถ้าผมเอาแห้ง6V10A 2ตัวมาพ่วงขนานกันจะได้มั๊ยคับ เป็นไรรึป่าว รอผู้รู้คับ

Junior Member nos.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking

ผมว่าไม่ต้องซีเรียสเรื่องแอมป์หรอกครับ ส่วนตัวผมคิดว่าแอมป์ที่พิมพ์ข้างแบตหลอกลวงทั้งนั้น แหละครับ สเปกเรื่องแอมป์ของแบตเตอรี่จริงๆแล้วแค่ 8 แอมป์เท่านั้นเองครับ แต่แนะนำให้ใช้แค่ 12 แอมป์ก็พอครับ ส่วนการเพิ่มแบตเป็นสองลูกนั้นผมว่าอย่าทำเลยครับ ไม่จำเป็นและไม่มีผลอะไรทั้งนั้นครับในเรื่องของระบบ ไฟ มีแต่ผลเสียครับ :)

อ้อ ผมไม่ใช่ผู้รู้อะไรเท่าไรหรอกครับ อะไรที่รู้ แนะนำได้ก็บอกๆกันไป ความรู้เนี่ยรู้คนเดียวไม่ดีหรอกครับ แบ่งๆกันรู้ดีกว่า ช่วยๆกันครับ ผมเนี่ย เล่นรถเพราะความสนุกจริงๆครับ ไม่ชอบแอบแฝง ( อย่าคิดมากครับ อิ อิ )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nos. : 18-12-2006 เมื่อ 13:04

Smile

เห็นด้วยกับคุณ NOS. ครับ
    แบตขนาด 8 หรือ 12 แอมแปร์.ชั่วโมง ก็น่าจะเพียงพอกับรถแล้ว
    ซึ่งถ้าระบบไฟชาร์จของรถ ยัง OK ก็ยิ่งไม่น่ากังวล
    ยังไงๆก็อย่าลืมวัดขนาดช่องใส่แบตด้วยนะครับ
    เดี๋ยวจะใส่ไม่ได้เพราะใหญ่เกิน

ที่เราเจอต้องใช้ Ah. สูงๆก็เพราะมีการเพิ่มเติมอุปกรณ์
    ที่ใช้ไฟมากๆ เช่น ระบบเครื่องเสียง ในรถยนต์

ผมเคยเดินคลองถมบ่อยๆ แล้วก็เพิ่งจะหาซื้อแบตแห้งสำหรับไฟฉุกเฉินในโรงงาน
    มีอยู่ร้านนึง อยู่ชั้นที่ 1 อาคารศรีวรจักร ใกล้ๆลิฟท์
    ชื่อร้าน วีระชัยแบตเตอรี่ โทร. 02-2256452
    ลองติดต่อดูละกันครับ
    ที่โฆษณาให้เพราะว่า ร้านนี้ มีขายทั้งแบตเปียก แบตแห้ง เยอะดี
    อาจมีขนาดที่ต้องการนะครับเด้อครับ..

สถานที่
    "NOCZ"
    ขอบคุณ
    0

Talking

ขอบคุณคุณnos.และคุณda bmwมากๆคับ ไว้จะไปหาซื้อมาเปลี่ยนคับ/\2 /\2 /\2

Bookmarks