ขอระบายครับอนาคตอาจจะไม่ขายรถให้ใครที่ไม่รู้คุณค่า อีกต่อไป

ชื่อกระทู้: ขอระบายครับอนาคตอาจจะไม่ขายรถให้ใครที่ไม่รู้คุณค่า อีกต่อไป

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอระบายครับอนาคตอาจจะไม่ขายรถให้ใครที่ไม่รู้คุณค่า อีกต่อไป

ครั้งที่สองแล้วครับในชีวิตที่ขายรถจักรยานออกไปพอไป เจอรถตัวเองแล้วน้ำตาแทบซึม การค้าขายก็ทั่วไปแหละครับเป็นการเปลี่ยนมือเจ้าของ แต่การรู้คุณค่าเป็นอีกเรื่องครับ เคยขายจักรยานไปสองครั้งที่บอกกับตัวเองว่ารู้งี้ไม่ ขายดีกว่า ครั้งแรกขายเพราะคนซื้ออยากได้มากก็ขายไป เพราะคุ้นกันแต่เจอรถอีกทีเสียดายมากสีเดิมๆติดรถที่ อุตส่าห์รักษาไว้กลายเป็นเหล็กขาววับอึ้ง!พูดอะไรไม่ ออกนั้นครั้งแรก ครั้งล่าสุดด้วยการเงินแย่เลยไปฝากพี่ที่คุ้นเคยกันข าย และเป็นไปด้วยดีขายคนคุ้นเคยกันเหมือนเดิมในราคาที่ข าดทุนเล็กน้อย แต่เมื่อวานไปเยี่ยมเยียนเห็นรถตัวเองโดนชำแหละ เป็นชิ้นพร้อมยำกับอีกคันก็เหมือนเดิมพูดไม่ออก รถคันที่ขายไปเป็น "ฮัมเบ่อร์" 26 หญิงธรรมดาแต่เดิมทั้งคันน๊อตแทบไม่เคยถอด รถโดนสาดสีมาแล้วยังพยายามลอกสีออกให้เห็นสีเดิมเห็น ลายน้ำ โช่ทุกอย่างเช็คว่าพอขี่ได้หยอดน้ำมันเรียบร้อยพยายา มแตะให้น้อยที่สุดเพราะอยากรักษาความเดิมของโรงงานที ่ประกอบมา สุดท้ายสิ่งที่เคยทำไว้โดนชำแหละเรียบร้อย เสียดายมากครับ ไม่รู้เรายึดติดไปหรือปล่าว แต่บอกได้คำเดียวเสียดาย เสียดายกาลเวลาที่มีคุณค่าที่ติดมากับตัวรถ สิ่งเหล่านี้มีเงินก็ซื้อไม่ได้....สุดท้ายผมไม่โทษค นซื้อหรอกครับทุกคนมีเหตุผลอาจซื้อไปขาย ไปใช้ ทำกำไร แต่อยากโทษตัวเองที่ไม่รักษาให้ดีเอง.......ขอบคุณเพ ื่อนชาวจักรยานโบราณทุกคนครับที่เสียเวลามารับฟัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กระยอดินนรธา : 28-03-2011 เมื่อ 09:02
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูรhttp://ob-chan.forumotion.com/

คนเราแก้อดีตไม่ได้ แต่อาจเปลี่ยนอนาคตได้ Name:  1874501_f260.jpg
Views: 596
Size:  15.1 KB
    สนิมกินเหล็ก จักรยานทำจากเหล็ก สนิมย่อมกินเป็นธรรมดา
    ปลวกกินไม้ ไฟกินเชื้อ กาลเวลากินชีวิต เหลือแต่อดีตให้ค้นหา

Senior Member trangoldbike's Avatar
    สถานที่
    รถถีบโบราณตรัง
    ขอบคุณ
    3

แหม ไม่นึกไม่ฝันว่าจะได้เจอกระทู้แบบนี้ครับ เพราะอยากระบายเหมือนกัน เป็นอะไรที่เสียใจจนคิดแล้วคิดอีก เจียนจะปวดหัวอยู่แล้ว วันหนึ่ง ผมได้ออกไปปั่นจักรยานคันรักของผม ซึ่งได้มาด้วยความยากลำบากมากๆ กว่าจะได้สักคัน เลือดตาแทบกระเด็นครับ คือ จักรยาน hercules 28 ชาย มันเป็นรถที่วิเศษที่สุดสำหรับผมในตอนนั้น สภาพใหม่ ใสกิ๊ง! ยางขอบขาว ขัดอย่างดี ไม่ให้เหลือง พอออกจากบ้านกะว่าจะไปดูอะไหล่มาใส่ตกแต่งจักรยาน เมื่อไปถึง(ถนนคนเดิน)ผมได้เอารถเข้าไปจอดข้างใน โซนขายของโบราณ (กลัวหาย) สักพัก ก็ได้เจอคนๆนึง ซึ่งไม่คุ้นหน้า มาถามซื้อเขาทำเป็นพูดเร็วๆให้ผมสับสน และขายในราคา x000 เขาจึงวิ่งไปกดตัง ประมาณ 30 วิ แปปเดียวเอง ไม่รู้เอาตังมาจากไหน แถวนี้ก็ห่างจากตู้ atm เป็นกิโลก็นำเงินมาให้สมดั่งใจ ตอนแรกก็ไม่คิดอะไร ว่าขายไปก็ดีแระ ได้ซื้อรถใหม่ที่ดีกว่า พอเวลาผ่านไปสัก 1-2 วันก็ได้คุยกับพี่ๆที่เล่นจักรยานทาง facebook แล้วเขาถามเรื่องจักรยานที่อยู่ที่ถนนคนเดิน(คันของผ ม)ว่าเขาเอามาขาย ผมก็ไม่สนใจ นึกว่าเป็นเรื่องธรรมดาในการซื้อการขาย พอถามเขาเล่นๆว่า ขายเท่าไหร่ เขาบอกว่า หมื่น_ปลายๆ..._บาท ผมว่า"ห๊า...!!!.....ทำไมขายกันแบบนี้วะเนี้ย" ผมก็ไม่ค่อยเชื่อใจ พอผ่านไป 1 วัน ผมอยากลองไปถามให้แน่ใจว่า เขาขายราคานี้จริงๆหรอ... เมื่อไปถึงยังไม่ทันถามก็มี ลุงคนนึง อายุประมาณ 70 ได้เข้ามาถาม ว่าราคาเท่าไหร่ เขาบอก ราคา หมื่น...ปลายๆ... บาท..เมื่อได้ยินเช่นนั้นก็เดินผ่านไป ไม่สนใจอะไรและผม ก็ไม่กล้าเอารถเข้าไปในนั้นอีก ผมเลยคิดว่า ไม่เป็นไรขายไปแล้วก็ขายไป เป็นรถเขาแล้ว เขาจะทำอะไรก็ตามใจแล้ว แต่ที่แน่ๆ คันนั้นผมพูดตรงๆเลยว่า อะไหล่อินเดียกับญี่ปุ่นเยอะมาก ถ้าคนดูรถเป็น ก็ราคาไม่เกิน หมื่น ไม่เกินพันปลายๆด้วยซ้ำ และหลังๆ ผมมาสืบดูกับพวกพี่ๆที่เล่นจักรยานโบราณ ว่าคนที่ซื้อรถผมไป เขาเป็นพ่อค้าของเก่า ที่อาชีพใหญ่โต...รวยนั่นแหละ...เขามีลูกน้องอยู่ส่ว นหนึ่งให้มอบหน้าที่ไปหารถเก่าที่เศษเหล็กทุกที่ จนในจังหวัดตรังเราเหลือน้อย มักมากกกก แทบจะไม่มีรถให้ดูกันแล้ว แต่ก็มีบ้างตามบ้านผู้คน ที่เก็บๆซ่อนๆเอาไว้ เขารวยมากถามซื้อรถแทบทุกคันในจังหวัด และผมได้สำนึก ไม่ขายรถให้หมอนั่นอีกเลย เพราะมันขายเกินราคาจริงๆ จากพันกลางๆ แล้วนำไปขายต่อในราคาหมื่น ปลายๆ เฮ้อ.........พูดอะไรไม่ออกแล้ว..เลยเล่ามาให้พี่ๆเพ ื่อนๆฟังนะครับ ใครมีเรื่องอะไร ระบายมาให้หมด ไม่เกี่ยงกัน... ออ!!!
    (((((((ลืมบอกครับ ว่าผมขายไปแล้ว คนซื้อเขาไม่รักษารถผมเลย สภาพตอนยังอยู่กับผม สนิมแทบจะไม่ได้เกาะเลย แต่พอขายไป เหมือนกับทิ้งร้างไม่สนใจ ตอนเช้าๆ ฝนตกหนัก ก็เอารถจอดไว้หน้าบ้าน พอเที่ยงๆแสดๆ ก็ยังจอดอยู่ จนสนิมกลับมาขึ้นแทบทั้งคัน ไม่เช็ด ไม่รักษา นี่คืออีกหนึ่งอย่างที่ไม่ชอบกัับพวกที่ซื้อรถโบราณไ ป แต่ไม่รักจรองครับ)))))))

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย trangoldbike : 28-03-2011 เมื่อ 20:04
    ....จักรยานโบราณ .รัง...

<<<***[email protected]***>>>

กระยอดินนรธา's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร/Roller Return
    ขอบคุณ
    0

ยินดีครับที่ได้รับฟัง
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูรhttp://ob-chan.forumotion.com/

modzaa69's Avatar
    สถานที่
    ข้ามาคนเดียว
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยขายดุมเกียร์ให้พี่คนหนึ่งในเวปไปแล้วพี่เค้าก็ โทรมาบอกว่าข้างในดุมตรงที่ใส่เบรกเป็นสนิมมือลิงดึง เบรกก็ไม่ตรงกับปีของดุมแล้วพี่เค้าก็บอกว่าผมไม่น่า รีบซื้อเลยเพราะว่ามีอีกกระทู้ขายถูกกว่าเป็นพี่จะตอ บเค้าว่าไงดีครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ modzaa69 อ่านข้อความ
    ผมเคยขายดุมเกียร์ให้พี่คนหนึ่งในเวปไปแล้วพี่เค้าก็ โทรมาบอกว่าข้างในดุมตรงที่ใส่เบรกเป็นสนิมมือลิงดึง เบรกก็ไม่ตรงกับปีของดุมแล้วพี่เค้าก็บอกว่าผมไม่น่า รีบซื้อเลยเพราะว่ามีอีกกระทู้ขายถูกกว่าเป็นพี่จะตอ บเค้าว่าไงดีครับ
    ตอบเขาไปเลยครับว่า
    1 ราคาขึ้นอยู่กับต้นทุนที่ได้มา
    2เวปนี้เขาเล่น"ของโบราณ"กัน

Bookmarks