อินเดียหรืออิตาลี ตอบทีครับ

ชื่อกระทู้: อินเดียหรืออิตาลี ตอบทีครับ

Senior Member yoadLittle's Avatar
    ขอบคุณ
    1

มาตรฐาน อินเดียหรืออิตาลี ตอบทีครับ

สปิ้นผมไม่มีใบโพที่ครื่อง มี vlb 1 m อีกบรรทัดมี p มีดาว 099037- และดาว แล้วฝาด้านเดียวกันเป็น บาจาด เลขข้างเคร็งตรงกันทั้งสองชุด(เลขแคร็งเครื่อง 234 อีกข้างก็ 234 ) ตัวถังรถกับเครื่องตรงเล่มหมดโอนได้เรียบร้อยด้วย รถทะเบียนปี 2512 ทะเบียน 7ก3647ครับ หมายความว่าเป็นอิตลีหรืออินเดีย ใครรู้ตอบด้วยครับName:  DSC01102.JPG
Views: 2702
Size:  130.9 KB

Senior Member yoadLittle's Avatar
    ขอบคุณ
    1

ทำไมไม่มีใครตอบ ผู้รู้ตอบที่ครับ

Senior Member makvoon_r's Avatar
    สถานที่
    รักถิ่นตรัง
    ขอบคุณ
    0

เสียดายกระทู้ดีๆๆที่ไม่มีใครตอบเลย
    ผู้ที่มีความรู้แล้วน่าจะตอบนะ
    เพื่อประโยชน์ของเด็กรุ่นน้องที่
    ต้องการความรู้อย่างมากหรือเก็บหมกเอาไว้
    เพื่ออะไรค่ะพี่ขา
    ทำทุกอย่าง ที่อยากทำ
    เผื่อพรุ่งนี้ไม่ได้ทำ
    089-7310230

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเป็นรถทะเบียนถุกต้อง ไม่สวม ระบุ ยี่ห้อรถว่า เวสป้า ก็น่าจะอิตาลี่ เพราะ อินเดีย จะระบุยี่ห้อ บาจาด หรือไม่ก็ บาโก้

Member นู๋ รัก vespa's Avatar
    สถานที่
    ไม่เข้าข้างใคร...
    ขอบคุณ
    0

ตอบเท่าที่รู้นะครับ

"ฝาด้านเดียวกันเป็น บาจาด"
    ???อันนี้ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเป็น เป็นบาจาด

แต่ถ้ามีตัว p ก็คงจะเป็นสปิ้นตัวเเรกๆ ที่จะเหมือน 64

ที่บอกมาว่า
    เลขข้างเเครงตรงกันทั้ง 2 ก็เหมือนว่า ไม่ได้เปลี่ยนแครงทั้ง 2 ฝัง

ถ้าให้ ผมเดานะครับ ขอย้ำว่า เดา+ไม่แน่ใจ = ความรู้อันน้อยนิด แต่ก้อยากจะสเลอ (เพราะของผมก็ เป็นสปิ้นตัว p เลขโครง เลขเครื่อง ขึ้นต้นตัว p ตรงเเครงเครื่องก้เป็น รูป ตัว p เหมือน 64 ครับ )

Name:  4455.jpg
Views: 3829
Size:  34.5 KBName:  DSCF6612.jpg
Views: 2299
Size:  35.4 KB

รถผม จะเป็นแบบนี้ ครับ
    แต่ถ้ารถคุณ เขียนว่าบาจาด ผมคิดว่ามันอาจจะมีอะไร ผิดพลาด ตั้งแต่สมัยนู่น หรือไม่ก็มีการทำอะไรกับตัวเลขหรือ เครื่องหมายสัญลักษณ์ตรงบาจาด

มีทะเบียน โอนได้ก็ ก็สบายใจดี แต่ก็คงจะเคืองๆ กับคำถามที่ต้องค่อยตอบบ่อยๆว่า อิตาลี่หรืออินเดีย ....

สู้ๆ ครับเค้าเป็นของเราแล้ว ดูแลดีอย่าไป เเคร์คนอื่น ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ และขอโทษถ้าเกิดมีอะไรผิดพลาด

earth_v
    สิ่งสิ่งนั้นจะมีค่า มีราคา ก็ต่อเมื่ออยู่ถูกที่ ถูกเวลา...

Junior Member Sharuman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เวปนี้มีทุกอย่างที่ชาวเวสป้าน่าจะทราบไว้ครับ

ทั้งคู่มือ ซีเรียลนัมเบอร์ตรงรุ่นไหน คู่มือซ่อม ก็มี

http://scooterhelp.com/serial/ves.serial.numbers.html

Which serial number do you want to search by?

Frame Number
    Usually the frame number will be something with a "T" at the end ex: VSX1T for a P200E

Engine Number
    Usually the engine number will be something with an "M" at the end ex: VSE1M for a Rally 200

อันนี้ Frame ของผมครับ
    หลังจากลอง key แล้ว

Frame Number

Serial Number Search Result

You have a 1971 Vespa 150 Sprint

Engine Number

Motor Number Search Result

You have a 1974 Vespa 150 Sprint Veloce motor

Bookmarks