คานไขว้ ( X- frame) - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: คานไขว้ ( X- frame)

ขอบคุณมากครับ ผมว่าพี่ตอบชัดเจนดีครับ แต่ถ้าจะให้ดีพี่ให้ข้อเสนอแนะแบบเต็มที่มาเลยก็ได้ค รับ
    ถ้าไม่ใช่ของจริงจะได้ยกเลิกการขาย ไม่อยากให้คนที่ซื้อไปต้องมาช้ำใจที่หลัง
    รถคันนี้ผมเอามาจากพม่า ปกติผมขายของเก่าพวก วิทยุ นาฬิกา โทรศัพท์
    6 ปี มานี้ผมก็เข้าออกพม่าเป็นประจำ ด่านปิดไปก็หลายรอบ รถคานไขว้รุ่นนี้ผมเห็นทั้งหมด ไม่เกิน 6 คัน
    ร้านขายของเก่าที่ย่างกุ้ง ทั้งหมด 25 ร้าน ผมไปมาหลายรอบก็ไม่เห็นคานไขว้รุ่นนี้เหมือนกัน
    เพราะของเก่าที่พม่า เกือบทั้งหมด จะถูกส่งมาที่เมืองเมียวดี และเข้าแม่สอด
    และเดี๋ยวนี้ราคาของเริ่มแพง พอๆ กับบ้านเรา และของยำก็เยอะ
    ผมก็พยายามหาข้อมูลรุ่นนี้อยู่ แต่ก็ไม่เจอ
    เอาเต็มที่เลยพี่ ถ้าของไม่ดียังไงผมจะได้ยกเลิกการขาย เก็บไว้ขี่เล่น
    ตอนนี้ก็จอง bsa ที่มาจากพม่าไว้ 3 คัน ถ้าของไม่ดี ผมก็จะเก็บไว้ ถ้าดีพอก็จะขาย

ขอบคุณมากครับ
    หนุ่ม

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ผมว่าเราขายโดยให้ข้อมูลที่เราทราบแก่คนที่สนใจก็น่า จะดีนะครับ เช่นได้มาจากพม่าฯลฯ เราได้มายังไงก็ขายไปอย่างนั้น รู้อย่างไรก็บอกไปอย่างนั้น แล้วก็ตั้งราคาตามที่เราต้องการ เสร็จแล้วก็ให้ผู้ที่สนใจพิจารณาเอาเอง ว่าข้อมูลเป็นอย่างนี้ เค้าจะพอใจราคาที่เท่าไหร่ครับ เคยเห็นภาพรถคานไขว้แบบนี้จอดเรียงกันที่สนามหญ้าประ มาณสามคัน สภาพใช้งานจนเก่า แต่ดูแล้วน่าจะเป็นรถจากอินเดียหรือทางพม่า องค์ประกอบโดยรวมไม่น่าจะใช่รถที่โบราณมาก
    อย่ายกเลิกการขายเลยครับ เน้นข้อมูลน่าจะดีและจริงใจกว่าครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

พี่อย่าว่าผมเรื่องมากเลยนะพี่ ผมไม่เคยเล่นรถจักรยานมาก่อน ปกติทำหน้าที่เอาของเรื่อยเปื่อย ซื้อมาขายไป แต่พอตามเรื่องรถคานไขว้ แล้วสนุกดีครับ
    เรื่องการนำของจากอินเดียผ่านเข้ามาขายในพม่า ก็เจออยู่บ้าง เพราะอังกฤษปกครองอินเดียตั้งแต่ คศ.1774 และปกครองพม่าตั้งแต่ คศ.1826-1945
    ด้วยความที่อังกฤษปกครองพม่ามา 100 กว่าปี จะมีของ Made in England ในพม่าจำนวนมาก
    ดังนั้นความน่าจะเป็น....รถจักรยาน Raleigh ที่มาจากพม่าก็น่าจะเป็นของจริง แต่ปัญหาก็คือ แบบที่ส่งไปให้ดูไม่มีใน Model ของ Raleigh
    ผมพยายามหาก็ไม่เจอ Raleigh Model คานไขว้ ที่ผลิดจากอินเดีย
    อย่างนั้นแล้วแสดงว่า Model นี้ ไม่มีในไทย ถ้าเจอก็แสดงว่านำเข้าผ่านพม่า
    ผมคุยกับคนพม่าที่เป็นเจ้าใหญ่ ที่เอาของเก่ามาขายที่เมียวดี
    จะมีพ่อค้ามาเลย์ มารับของไปจำนวนมาก ซื้อเหมา
    แล้ว คานไขว้รุ่นนี้แกมีเหลือเก็บไว้ 2 คัน เพราะแกก็บอกว่าคานไขว้ที่พม่าก็หายาก และเอามาขายก็ได้ราคาดี
    พี่พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าทำไมถึงสันนิษฐานว่ามันมาจากอินเดีย และทำไมรถไม่น่าจะเก่ามาก อะไรเป็นตัวบ่งชี้
    ผมอยากเรียนรู้ ศึกษาข้อมูล จริงๆครับ ไม่ใช่ว่าจะเอาข้อมูลไปเพื่อให้รถขายได้ แต่มันดูท้าทายที่จะตอบสนองความกระตือรือล้นที่อยากเ รียนรู้ครับ

ขอบคุณครับ
    หนุ่ม

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สนุกดีครับ มีประเด็นใหม่ๆให้ได้คุยกัน โดยส่วนตัวแล้วเรื่องรถก็งูๆปลาๆ ส่วนเรื่องรถคานไขว้ อาศัยที่เคยเห็นผ่านตามาหลายคัน ทั้งที่เป็นคันจริงและรูปภาพ เคยเห็นทั้งรถที่เก่าจริงๆและรถคานไขว้ที่ทำขึ้นมาให ม่ รวมไปถึงแคตตาล็อคต่างๆ ที่จะแสดงรายละเอียดของรถทรงคานไขว้ ซึ่งรถพวกนี้จะเก่าอยู่ในยุค1900 ต้นๆ จนถึงก่อนสงครามโลกครั้งที่สอง รถยุคนี้ เนื้อเหล็กจะเก่า ลักษณะของรถ เช่น คอ กระโหลก ฯลฯรวมไปถึงชิ้นส่วนอะไหล่ต่างๆมันจะแตกต่างกับรถยุค หลังๆ(ราว พ.ศ.2500)อย่างชัดเจน ซึ่งรถที่น้องลงรูปมามันเก่ายังไม่ถึง หรือหากจะว่าเก่าแต่โครงชิ้นส่วนอื่นๆเอามาประกอบใหม ่ พี่ก็ว่าเนื้อเหล็กผิวเหล็กมันยังเนียนๆอยู่ แต่ทั้งนี้ก็อย่างที่บอกเอาไว้ว่าให้เป็นข้อมูลอีกด้ านหนึ่ง ส่วนอีกด้านหนึ่งก็ลองสืบค้นข้อมูลจากฝั่งทางพม่ามาส นับสนุนในความเชื่ออีกทาง เพื่อจะได้เป็นความรู้ครับ เราเรื่องรถโรงงานอินเดียนั้นก็ได้ฟังแต่คำกล่าว และเคยเห็นล้อดันลอป ตีตราอินเดียเท่านั้น ส่วนโรงงานราเล่ห์อินเดียยังหาข้อมูลไม่ทันครับและพว กเราเป็นรุ่นที่เกิดไม่ทันยุคนั้นอยู่แล้ว ได้แต่สืบค้นข้อมูลมาประกอบการเล่นรถเท่านั้น(ได้ประ เด็นหาข้อมูลราเล่ห์อินเดียอีกประเด็นหนึ่ง)
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

น้าวสันต์ ถ้ามีข้อมูล รง.ราเห่ล์อินเดีย มาอย่าลืมมาลงต่อน่ะน้าวสันต์ .... ขอบคุณครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Maxbike อ่านข้อความ
    น้าวสันต์ ถ้ามีข้อมูล รง.ราเห่ล์อินเดีย มาอย่าลืมมาลงต่อน่ะน้าวสันต์ .... ขอบคุณครับ
    ก๊อบข้อความที่คนจากเวบตะเกียงเค้าคุยกันครับ เค้าคุยถึงเรื่องที่สงสัยว่าตะเกียงเยอรมันยี่ห้อหนึ ่งทำไม่ถึงผลิตที่อินเดีย
    สงครามโลกครั้งที่ 2 โรงงาน Hasag โดนทิ้งระเบิดโรงงานเสียหายหนักมาก ยากต่อการเยียวยาให้ฟื้นขึ้นมาดังเดิม อะไหล่และชิ้นส่วน Hasag ที่ยังเหลืออยู่ ก็ย้ายมาประกอบที่อินเดีย และก็ใช้ชื่อ Efar ในหลายๆโมเดล ต่อมา (มาแบบเดียวกับ จักรยานราเล่ห์ของอังกฤษ ก็ประกอบที่อินเดีย) ส่งขายทั่วโลก

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    155

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noom chiengmai อ่านข้อความ
    พี่อย่าว่าผมเรื่องมากเลยนะพี่ ผมไม่เคยเล่นรถจักรยานมาก่อน ปกติทำหน้าที่เอาของเรื่อยเปื่อย ซื้อมาขายไป แต่พอตามเรื่องรถคานไขว้ แล้วสนุกดีครับ
    เรื่องการนำของจากอินเดียผ่านเข้ามาขายในพม่า ก็เจออยู่บ้าง เพราะอังกฤษปกครองอินเดียตั้งแต่ คศ.1774 และปกครองพม่าตั้งแต่ คศ.1826-1945
    ด้วยความที่อังกฤษปกครองพม่ามา 100 กว่าปี จะมีของ Made in England ในพม่าจำนวนมาก
    ดังนั้นความน่าจะเป็น....รถจักรยาน Raleigh ที่มาจากพม่าก็น่าจะเป็นของจริง แต่ปัญหาก็คือ แบบที่ส่งไปให้ดูไม่มีใน Model ของ Raleigh
    ผมพยายามหาก็ไม่เจอ Raleigh Model คานไขว้ ที่ผลิดจากอินเดีย
    อย่างนั้นแล้วแสดงว่า Model นี้ ไม่มีในไทย ถ้าเจอก็แสดงว่านำเข้าผ่านพม่า
    ผมคุยกับคนพม่าที่เป็นเจ้าใหญ่ ที่เอาของเก่ามาขายที่เมียวดี
    จะมีพ่อค้ามาเลย์ มารับของไปจำนวนมาก ซื้อเหมา
    แล้ว คานไขว้รุ่นนี้แกมีเหลือเก็บไว้ 2 คัน เพราะแกก็บอกว่าคานไขว้ที่พม่าก็หายาก และเอามาขายก็ได้ราคาดี
    พี่พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าทำไมถึงสันนิษฐานว่ามันมาจากอินเดีย และทำไมรถไม่น่าจะเก่ามาก อะไรเป็นตัวบ่งชี้
    ผมอยากเรียนรู้ ศึกษาข้อมูล จริงๆครับ ไม่ใช่ว่าจะเอาข้อมูลไปเพื่อให้รถขายได้ แต่มันดูท้าทายที่จะตอบสนองความกระตือรือล้นที่อยากเ รียนรู้ครับ

ขอบคุณครับ
    หนุ่ม
    สำหรับผมเห็นว่ารถคันนี้ไม่น่าจะเก่ามาก
    สังเกตุจาก ลายน้ำที่ติดอยู่บนตัวรถครับ อยู่ในยุคหลังน่าจะ 1960-1970ลงมา
    แต่ก็เป็นรถที่น่าสนใจครับแปลกดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 18-06-2012 เมื่อ 08:03
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมกัยแบ่งปันข้อมูลครับ
    วันนี้ผมไปร้านที่ผมซื้อรถคานไขว้คันนี้มาก
    เขาก็บอกว่า ตั้งแต่เปิดร้านมาเขาขายรุ่นนี้ไปประมาณเกือบ 10 คัน
    เขาก็ยืนยันว่ามันเป็น Raleigh
    เขาจะตะเวนไปตามบ้านผู้ดีเก่าที่ย่างกุ้งแล้วไปรับซื ้อมากขาย
    มีคุณหนึ่ง ต้นเปา เชียงใหม่ ไปดูรถก็บอกว่ามันแต่ต่างจากคานไขว้ใน Model ของ Raleigh หลายอย่าง เยอะเลยแหละ
    ผมยังสงสัยว่ามันผลิตที่พม่าเลยรึป่าว เพราะผมเคยเจอวิทยุยี่ห้อ ECKO ซึ่งเป็นของอังกฤษ แต่ก็ Made in Burma
    วิทยุ National รุ่น AM ก็ตั้งโรงงานที่พม่า เป็น National Made in Burma ช่วงที่ญี่ปุ่นยึดพม่า
    แต่ถ้าให้ผมเดา ไม่ว่าจะผลิตที่พม่า หรือ อินเดีย แต่ก็น่าจะก่อนปี 1970 เพราะว่า หลังจากนั้นอังกฤษ ถอนตัวออกมาจากพม่าและอินเดีย
    แต่ผมว่ามันสวยดีนะ ขนาดรูปทรงมันเท่ากับรถ MTB แต่ยาวกว่าประมาณ 30 เซ็น
    คิดว่าคงไม่ขายแล้วครับ ขออนุญาตแฟนล่ะ เก็บไว้ไปปั่นกับพวกพี่ๆที่เชียงใหม่ดีกว่า

Junior Member INK's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดทุกคันเลย

Lampang_Rasta's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noom chiengmai อ่านข้อความ
    ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมกัยแบ่งปันข้อมูลครับ
    วันนี้ผมไปร้านที่ผมซื้อรถคานไขว้คันนี้มาก
    เขาก็บอกว่า ตั้งแต่เปิดร้านมาเขาขายรุ่นนี้ไปประมาณเกือบ 10 คัน
    เขาก็ยืนยันว่ามันเป็น Raleigh
    เขาจะตะเวนไปตามบ้านผู้ดีเก่าที่ย่างกุ้งแล้วไปรับซื ้อมากขาย
    มีคุณหนึ่ง ต้นเปา เชียงใหม่ ไปดูรถก็บอกว่ามันแต่ต่างจากคานไขว้ใน Model ของ Raleigh หลายอย่าง เยอะเลยแหละ
    ผมยังสงสัยว่ามันผลิตที่พม่าเลยรึป่าว เพราะผมเคยเจอวิทยุยี่ห้อ ECKO ซึ่งเป็นของอังกฤษ แต่ก็ Made in Burma
    วิทยุ National รุ่น AM ก็ตั้งโรงงานที่พม่า เป็น National Made in Burma ช่วงที่ญี่ปุ่นยึดพม่า
    แต่ถ้าให้ผมเดา ไม่ว่าจะผลิตที่พม่า หรือ อินเดีย แต่ก็น่าจะก่อนปี 1970 เพราะว่า หลังจากนั้นอังกฤษ ถอนตัวออกมาจากพม่าและอินเดีย
    แต่ผมว่ามันสวยดีนะ ขนาดรูปทรงมันเท่ากับรถ MTB แต่ยาวกว่าประมาณ 30 เซ็น
    คิดว่าคงไม่ขายแล้วครับ ขออนุญาตแฟนล่ะ เก็บไว้ไปปั่นกับพวกพี่ๆที่เชียงใหม่ดีกว่า
    ถ้าแนวทางพื้นฐานของผม สำหรับรถอายุปูนนี้ อันดับแรกเลยใจจะไปทางข้อมูลพื้นฐาน(ตามความเชื่อตัว เอง)ก่อนครับว่าต้องรัดครกนำมาก่อน ต่อมาก้ถ้วยคอ ในตัวรึเปล่า รัดคอหรือไม่รัด ต่อมาก้ข้อต่อตรง หลังจากนั้นค่อยไปดูตรงส่วนที่มันไขว้ครับ แต่อาจเป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องเท่าไรนัก (แบบใช้อารมณ์ส่วนตัว 555)แต่จริงๆผมว่ามันก้น่าจะมีทั้งปีลึกไม่ลึกนะคานไ ขว้ แล้วรายละเอียดตัวรถอาจไม่ตามนี้เสมอไปก้ได้ แล้วแต่ยี่ห้อ บางทีปี 1930 ลงมาแล้วเห็นยังมีอยู่เลย แต่หนักไปทางพวกเยอรมัน ฮอลแลนด์(gazelle) อะไรพวกนี้
    กยิราเจ กยิราเถนํ

nong&saab's Avatar
    สถานที่
    จักรยานโบราณบางกะปิ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

มาตรฐาน ช่วยเอารูปรถลงให้ดูหน่อยครับ

พอดีพึ่งเปิดอ่าน แล้วผมจะช่วยหาคำตอบที่มาที่ไป เพราะพอจะรู้แหล่งผลิตบ้าง

ขอบคุณครับ
    หนุ่ม
    0837773139 นง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

การได้ข้อมูลที่หลากหลาย หรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ทำให้เราได้ข้อมูลที่กว้างและครอบคลุมมากขึ้น ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ

Senior Member ongla's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Name:  image.jpg
Views: 490
Size:  59.5 KB
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ช่วงนี้เงียบๆ ไม่ค่อยจะมีข่าวคราวเพิ่มเติมอะไร เลยขอขุดกระทู้ขึ้นมาด้วยรถคันนี้ครับ centaur featherweight
    ขอความอนุเคราะห์
    เทียบเคียงให้หน่อยครับ
    พอจะเป็นไปได้ประมาณไหน
    ยกเว้นเรื่องงานสี
    ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา.....

จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว....

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร....

แค่บินไปให้ "ถึงฝัน"..เท่านั้นพอ

ขอบคุณ
    0

Name:  IMG_0602_resize.jpg
Views: 474
Size:  25.4 KBพอจะแทรกอยู่ในรุ่น Featherweight ได้หรือไม่ครับ

ไม่งั้นก็ต้องลดชั้นลงไปอยู่รุ่น Strawweight
    ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา.....

จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว....

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร....

แค่บินไปให้ "ถึงฝัน"..เท่านั้นพอ

ขอบคุณ
    0

เพิ่มเติมครับ

รูป รูป