สอบถามเรื่องกล่องไฟ โนวา/เวฟ100

ชื่อกระทู้: สอบถามเรื่องกล่องไฟ โนวา/เวฟ100

Exclamation สอบถามเรื่องกล่องไฟ โนวา/เวฟ100

คือว่ารถผมสะดุดๆอะครับ เอาคาร์บูไปล้างแล้วก็ยังไม่หาย
    ยังสะดุดอยู่นิดหน่อย
    ผมเอาไปให้ช่างดู ช่างบอกว่ากล่องไฟมันเปนของดรีมรุ่นเก่า ตัวมันเล็ก ลองหากล่องใหย่ๆมาใส่ดู

*ไม่ทราบว่าผมควรใช้กล่องไฟของเวฟ100เดิมๆ รึว่ากล่องของโนวาดีครับ
    บางท่านแนะนำมาไม่เหมือนกัล ถ้าเปลี่ยนกล่องไฟแล้วเครื่องจะวิ่งดีขึ้นไม๊ ต้องจูนอย่างอื่น เช่นจานไฟ อะไรอีกรึป่าว

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับผม^^

ปล.รุผมใส่น้ามมันเครื่องมา แต่เวลาวิ่งประมานซัก15 กม. แล้วเครื่องร้อนอะครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับกล่องงไฟรึว่าระบบไฟรึป่าว

สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเปลี่ยนกล่องใส่เป็นกล่องโน 4 เกียร์หรือกล่องเวฟ/ไนท์ 110 จะดีกว่าครับแต่เน้นกล่องแท้หน่อยนะครับ เครื่องร้อนแบบไหนครับใส่น้ำมันเครื่องเยอะเกินหรือเ ปล่าแล้วน้ำมันเครื่องที่ใส่ยี่ห้อออะไรค่าความหนืดเ ท่าไหร่ครับ

ร้อนแบบว่าผิดปกติอะครับ น้ามมันเครื่องก็มีนะ เช็คแล้วยังไม่ดำด้วย ยี่ห้อนี่ไม่ทราบครับเพราะมันมากะรถ
    เครื่องมันร้อนแบบเวลาขับ 20กม. เสด จอแล้วได้กลิ่นไอร้อนๆเลยอะครับ

ปล.เวลาเปลี่ยนกล่องต้องจูนจานไฟไม๊ครับ จะได้ไม่ต้องไปร้าน ถอดเปลี่ยนเองเลย แล้วกล่องไฟมีผลต่ออะไรบ้าง??

ขอบพระคุนครับ

Senior Member chang soy ton's Avatar
    สถานที่
    ยังไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ him43kw อ่านข้อความ
    ร้อนแบบว่าผิดปกติอะครับ น้ามมันเครื่องก็มีนะ เช็คแล้วยังไม่ดำด้วย ยี่ห้อนี่ไม่ทราบครับเพราะมันมากะรถ
    เครื่องมันร้อนแบบเวลาขับ 20กม. เสด จอแล้วได้กลิ่นไอร้อนๆเลยอะครับ

ปล.เวลาเปลี่ยนกล่องต้องจูนจานไฟไม๊ครับ จะได้ไม่ต้องไปร้าน ถอดเปลี่ยนเองเลย แล้วกล่องไฟมีผลต่ออะไรบ้าง??

ขอบพระคุนครับ
    มากไปก็ร้อน น้อยไปก็รถก็พัง
    กล้องของโนวา(แท้)จะดีกว่าคับไม่ตัดรอบ ไม่ต้องยุ้งกับจานไฟครับ
    ถ้ารถของคุณเป็น ฮอนด้า เสียบตามสีของสายได้เลยคับ
    นายสนธิชัย พลพิพัฒน์ 0870040447
    ที่อยู่ปัจจุบัน
    44/2 ม.6 ต.คุ้งตะเภา อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ 53000
    ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน
    152 ม.3 ต.ผาจุก อ.เมือง จ.อุตรดิตถ์ 53000

ธนาคารกรุงเทพ 293-4-51510-3 นายสนธิชัย พลพิพัฒน์

ให้สองล้อพาไป

ด้วยจรรยาบรรณ

yenmarsay's Avatar
    สถานที่
    KMITL
    ขอบคุณ
    0

กล่อง โน 4 เกียร์ ไฟมาต้น จี๊ดๆเลยครับ
    กล่องไนท์/เวฟ 110 จะดันปลายครับ
    แต่ใช่ว่าอาการสะดุดนี่จะเกี่ยวที่กล่อง ถ้ากล่องมีปัญหา หรือพัง แล้วมันจะติดได้ไงครับ
    เป็นที่มาร์ค หรือจานไฟรึปล่าวครับ
    "อย่าดูถูกคนด้วยการศึกษา เพราะใบปริญญาไม่ได้บ่งบอกถึงสันดารคน"
    " Tel 0 8 3 - 2 7 8 - 5 4 1 6 ช่างแมค" Truemove
    ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

เปนตรงอื่นนี่ไม่แน่ใจครับ
    เด๋วผมซื้อกล่องเวฟมาและ
    ลองเปลี่ยนก่อนถ้าไม่หายค่อยว่ากัล
    ขอบคุนทุกๆท่านครับ

arnan1122's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yenmarsay อ่านข้อความ
    กล่อง โน 4 เกียร์ ไฟมาต้น จี๊ดๆเลยครับ
    กล่องไนท์/เวฟ 110 จะดันปลายครับ
    แต่ใช่ว่าอาการสะดุดนี่จะเกี่ยวที่กล่อง ถ้ากล่องมีปัญหา หรือพัง แล้วมันจะติดได้ไงครับ
    เป็นที่มาร์ค หรือจานไฟรึปล่าวครับ
    กล่องไฟตระกลูเวฟ 100 / 110 ทน มากครับ เพราะ ปลาย ๆ คือ รถเวฟ เปง รถ 4 จังหวะ ไม่ใช่ 2 จังหวะ ๆ ระบบไฟ เดิม ของมัน เจ๋งที่สุดแล้วครับ

ผมรับลองใส่กล่องของเวฟ 100/110 มันจะดีมาก ขับไปไกล้ ไม่ต้องกลัวว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย arnan1122 : 24-09-2015 เมื่อ 13:08
    ^^ ของ มือ 2 สภาพ ดี ๆพร้อมใช้งานของแท้

HONDA

ขายคาร์บูเวฟ 100 110 125 ของมา เรื่อย ๆคับ ๆ บางทีก็หายากมาก ๆ

กล่องไฟ คอย แผงชาร์ ชุด ไฟ สั่งได้ครับ

[SIZE=5][COLOR=red]ผมจะอัฟใบเสร็จทุกครั้ง ไม่ต้องกลัวครับ [/C
    นายอานันท์ อมรพันธุ์
    [CENTER][SI
    ธนาคารกรุงไทย สาขาท่าเสด็จ
    [CENTER][SIZE=6]295-0-05324-6 :: ts1

Bookmarks