เสียงแปลกๆจากครื่อง

ชื่อกระทู้: เสียงแปลกๆจากครื่อง

Junior Member
    สถานที่
    PROPERTIRE CLUB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เสียงแปลกๆจากครื่อง

เวลาติดเครื่องแล้วกำครัชมันจะมีเสียงดังครืดๆ แล้วเวลาวิ่งตอนที่บิดคันเร่งแล้วปล่อยจะมีเสียงดังว ืดๆๆๆจากแถวๆเครื่องไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรแล้วต้องแก ้ยังไงคับ

italy 200's Avatar
    สถานที่
    yenhay No. 555
    ขอบคุณ
    0

เฟืองคลัชไม่รับกันกับเฟืองเจดีย์ครับ ถ้าใช้ไปนานๆจะเงียบลงแต่ไม่ถึงกับเงียบ ถ้าเป็นสามเกียร์เปลี่ยนคลัชใหม่จะหอนแถบทั้งนั้นถ้า หาคลัช 22 ฟันไม่ได้ครับ แต่ถ้าคลัชแกว่งลองดูที่ลิ่มคลัชว่าห้อยตัวได้หรือไม ่แต่ถ้ายังแน่นอยู่อาจจะเกิดจากข้อเหวี่ยงบิดเล็กน้อ ยอันนี้เกิดจากการที่ถอดข้อเหวี่ยงมาหลายครั้งบางทีข ันน็อตที่ยึดคลัชไม่แน่นและไม่ใส่แหวนรองยังไงไม่ต้อ งเครียดครับเพราะรถมันเกิดมาหลายปีแล้วมันควรจะมีเสี ยงนิดๆหน่อยๆธรรมดาครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย italy 200 : 18-12-2006 เมื่อ 22:49
    เลขบัญชี 368-208181-0
    ณัฐวุฒิ ณีระสิงห์ ณ อยุธยา ธ. ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ สาขาย่อยโลตัสคลอง 3
    [email protected] 085-178-0405 ....

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักกัน...................

มาตรฐาน แล้วรถที่ทำมาใหม่ดังเสียงคลัสจะหายไหมคับ

แล้วรถที่ทำมาใหม่ดังเสียงคลัสจะหายไหมคับอยากรู้รถผ มดังอยู่อ่ะ

Junior Member
    สถานที่
    PROPERTIRE CLUB
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ italy 200 อ่านข้อความ
    เฟืองคลัชไม่รับกันกับเฟืองเจดีย์ครับ ถ้าใช้ไปนานๆจะเงียบลงแต่ไม่ถึงกับเงียบ ถ้าเป็นสามเกียร์เปลี่ยนคลัชใหม่จะหอนแถบทั้งนั้นถ้า หาคลัช 22 ฟันไม่ได้ครับ แต่ถ้าคลัชแกว่งลองดูที่ลิ่มคลัชว่าห้อยตัวได้หรือไม่แต่ถ้ายังแน่นอยู่อา จจะเกิดจากข้อเหวี่ยงบิดเล็กน้อยอันนี้เกิดจากการที่ ถอดข้อเหวี่ยงมาหลายครั้งบางทีขันน็อตที่ยึดคลัชไม่แ น่นและไม่ใส่แหวนรองยังไงไม่ต้องเครียดครับเพราะรถมันเกิดมาหลายปีแล้ วมันควรจะมีเสียงนิดๆหน่อยๆธรรมดาครับ
    จะถอดดูได้ยังไงคับ

italy 200's Avatar
    สถานที่
    yenhay No. 555
    ขอบคุณ
    0

ถ้าจะถอดเองต้องระวังลิ่มคลัชตกไปในแท้งค์นะครับ เอียงรถไปด้านเครื่องปิดก็อกน้ำมันก่อนนะทีนี้ ก็คือถอดล้อหลังออกทีนี้ก็จะเห็นฝาคลัชมันจะยึดด้วยน ็อต 3 ตัวเสร็จแล้วก็เปิดฝาได้ระวังบู๊ททองเหลืองตกไปในแท้ งค์ด้วย แล้วก็ถอดเบี้ยคลัชออกจะเห็นน็อตตัวเมียด้านในใช้บล็ อกเบอร์ 14 ขันออกระวังแหวนรองหล่นด้วย ก่อนขันเอาอะไรมาขัดที่คลัชด้วยครับเพราะมันจะหมุนตา ม เสร็จแล้วก็เอาลูกคลัชออกมาเช็คตอนดึงคล่อยๆดึงนะระว ังลิ่มตกไปในแท้งค์ด้วยครับ ตอนนี้ก็คือการรื้อคลัช ถ้าไม่มีเครื่องมือก็ง่ายๆเอาเท้าเหยียบแล้วก็ดึงกิ๊ บออกทีนี้ก็หลุดทั้งยวง ถ้าไม่เคยรื้อระวังเรียงคลัชผิดนะ ให้เช็คที่ปอกทองเหลืองว่าโยกหรือเปล่า หรือไม่แน่ใจว่าจะรื้อสำเร็จควรมีเพื่อนที่พอรู้อยู่ ด้วยก็ดี หรือโทรมาหาผมก็ได้ 085-178-0405 02-995-5988 เอ็ม
    เลขบัญชี 368-208181-0
    ณัฐวุฒิ ณีระสิงห์ ณ อยุธยา ธ. ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ สาขาย่อยโลตัสคลอง 3
    [email protected] 085-178-0405 ....

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักกัน...................

Bookmarks