Subaru รายงานตัวครับ - หน้า 6

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 12 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: Subaru รายงานตัวครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ p.nakaew อ่านข้อความ
    กวางคับ ฉายา Big_Tank (บิ๊กแท้ง)

อยู่ ตรังคับ

รถผมไม่แน่ใจว่ารุ่นไหน แต่ในเล่มบอกว่า 1982 , 1595 cc. รบกวนดูให้หน่อยนะคับ

มีแนวแต่งแบบ classic มั้งมั้ยคับ ถ้าไงรบกวนด้วยนะคับ

ยินดีที่ได้รู้จัก และยินดีต้อนรับคุณBig_Tank (บิ๊กแท้ง) ครับ
    ผมไม่แนใจรุ่นครับไงเด่วผมส่งเมลล์ แคตตาล็อค ให้ไปศึกษาดูแล้วกัน (ขอเมลล์ด้วยน่ะ)
    ตัวนี้น่าจะยังใช้ชื่อ leone(เลโอเน่) น่ะครับ ถ้านับเป็นโฉม ก็ โฉมที่ 4 (ไม่แน่ใจ) ต้องดูรหัสเครื่องอ่ะครับ รถผมปี 78 โฉมที่ 3 รหัสตัวถัง EA33 เครื่อง EA71
    ยังท่านใดที่แม่นๆ ลองให้ข้อมูลดูครับผม ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boxclassic : 20-06-2011 เมื่อ 12:19

Junior Member p.nakaew's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boxclassic อ่านข้อความ
    ยินดีที่ได้รู้จัก และยินดีต้อนรับคุณBig_Tank (บิ๊กแท้ง) ครับ
    ผมไม่แนใจรุ่นครับไงเด่วผมส่งเมลล์ แคตตาล็อค ให้ไปศึกษาดูแล้วกัน (ขอเมลล์ด้วยน่ะ)
    ตัวนี้น่าจะยังใช้ชื่อ leone(เลโอเน่) น่ะครับ ถ้านับเป็นโฉม ก็ โฉมที่ 4 (ไม่แน่ใจ) ต้องดูรหัสเครื่องอ่ะครับ รถผมปี 78 โฉมที่ 3 รหัสตัวถัง EA33 เครื่อง EA71
    ยังท่านใดที่แม่นๆ ลองให้ข้อมูลดูครับผม ...
    E-mail :: piyachat_1982@hotmail.com

รหัสตัวถัง AB2

เครื่อง EA71

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ .....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ p.nakaew อ่านข้อความ
    E-mail :: piyachat_1982@hotmail.com

รหัสตัวถัง AB2

เครื่อง EA71

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ .....
    ผมส่งเมลล์ไปแล้วน่ะครับ ...

Junior Member p.nakaew's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boxclassic อ่านข้อความ
    ผมส่งเมลล์ไปแล้วน่ะครับ ...
    ขอบคุณคับ

ขอบคุณคับ
    หายๆไปหลายวัน มีความคืบหน้า gft ครับ ต้นเดือนหน้า น่าจะมา โคราชครับ ไม่แน่ครับ อาจจะปล่อยอีกคัน (ไปเจออีกแล้ว ตัวแรกๆเลย)ถ้าไม่ผิดพลาดอะไรน่าจะได้เห็นเร็วนี้ครั บ

ขอบคุณ
    0

รบกวนอีกนิดคับ กะทะล้อ 4 รู ร้อยเท่าไรคับ

รบกวนอีกนิดคับ กะทะล้อ 4 รู ร้อยเท่าไรคับ
    4 รู 140 ครับ ใช้ ของ เปอโย ได้ด้วยน่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boxclassic : 01-08-2011 เมื่อ 09:16

สวัสดีครับทุกคน หายไปหลายวันครับ
    งานยุ่งๆ
    gft มาโคราชแล้วครับ
    เดียวเอารูปมาลงครับ

มาแล้วครับรูป
    Name:  resized_DSC09211.jpg
Views: 2731
Size:  54.9 KB

พร้อมด้วยข้อมูลดีๆๆ
    ใช้รถขับหน้าให้ทนทาน
    ใช้งานอย่างถูกวิธี
    รถยนต์ในปัจจุบันนอกจากปิกอัพ รถยนต์ยุโรปรุ่นใหญ่ และรถสปอร์ตราคาแพง
    ส่วนใหญ่ใช้ระบบขับเคลื่อนล้อหน้ากันเกือบหมดแล้ว
    เพราะมีข้อดีคือ ต้นทุนการผลิตต่ำ ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิง และห้องโดยสารกว้างขวาง

เพลาขับในระบบขับเคลื่อนล้อหน้าต้องทำหน้าที่ในการขั บเคลื่อนและต้องเลี้ยวได้
    แม้การพัฒนาด้านเทคโนโลยีได้ทำให้เพลาขับเคลื่อนล้อห น้ามีความทนทานมากขึ้น
    แต่การใช้งานอย่างถูกวิธีก็สำคัญในการยืดอายุการใช้ง าน

รถยนต์ขับเคลื่อนล้อหน้าส่วนใหญ่ มีตำแหน่งการวางของเครื่องยนต์แบบวางขวาง ทั้งบล็อก 4 สูบเรียง
    หรือบล็อกวี ต่างจากรถยนต์ขับเคลื่อนล้อหลังที่มักวางเครื่องยนต์ ตามยาว
    อย่างไรก็ตาม มีรถยนต์บางยี่ห้อ เช่น ออดี้ ซูบารุ ฯลฯ ที่เป็นรถยนต์ขับเคลื่อนล้อหน้าแต่วางเครื่องยนต์ตาม ยาว

สำหรับรถยนต์ขับเคลื่อน 4 ล้อบางรุ่น เช่น โตโยต้า ราฟ4 ฮอนด้า ซีอาร์-วี หรือมิตซูบิชิ แลนเซอร์ อีโวลูชั่น
    แม้เป็นรถยนต์ขับเคลื่อน 4 ล้อ แต่จากการที่พัฒนามาจากรถยนต์ขับเคลื่อนล้อหน้า
    ทำให้ตำแหน่งการวางของเครื่องยนต์ ยังเป็นแบบวางขวาง

ทำไมถึงต้องเปลี่ยนแปลง
    สาเหตุหลักที่ทำให้ระบบขับเคลื่อนล้อหน้าได้รับความน ิยมจากผู้ผลิตรถยนต์มีหลายสาเหตุหลัก คือ
    ลดการสูญเสียกำลังที่ถ่ายทอดออกจากเครื่องยนต์ เพราะระบบขับเคลื่อนล้อหลังต้องมีเพลากลางท่อนยาว
    ในขณะที่ระบบขับเคลื่อนล้อหน้าไม่ต้องมีเพลากลาง จึงทำให้มีการส่งกำลังอย่างฉับไว
    และช่วยให้ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิง และยังลดต้นทุนการผลิต
    เพราะในรถยนต์ขับเคลื่อนล้อหน้ามีชิ้นส่วนไม่มากเท่า กับรถยนต์ขับเคลื่อนล้อหลัง
    จึงไม่ใช่แค่ลดต้นทุนได้แค่เพลากลาง แต่ยังมีอีกหลายชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้อง ซึ่งสามารถลดต้นทุนลงได้

เพลาขับไม่ทนจริงหรือ
    เพลาขับเป็นประเด็นหลักในความกังวลเรื่องความทนทาน เพราะต้องทำหน้าที่ทั้งขับเคลื่อนและเลี้ยวตาม
    เพลาขับในยุคแรกมักไม่ทนทาน จนเกิดความเชื่อที่ไม่ดีต่อเนื่องกันมา
    แต่ในปัจจุบันมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องจนทำให้เพลาขั บมีอายุการใช้งานมากขึ้นกว่า 100,000 กิโลเมตรแล้ว

หากมีการดูแลรักษาที่ถูกต้องและใช้งานอย่างถูกวิธี
    เพลาขับจะมีอายุการใช้งานเฉลี่ยเกิน 100,000 กิโลเมตรแน่นอน
    และรถสปอร์ตในระดับ 200 แรงม้า ที่จำหน่ายในตลาดหลายรุ่นก็ใช้ระบบขับเคลื่อนล้อหน้า เช่น
    ฮอนด้า พรีลูด หรือโตโยต้า เซลิกา ย่อมแสดงให้เห็นถึงความทนทานของเพลาขับหน้า

ตรวจสอบเพื่อความมั่นใจ
    ภายในข้อต่ออ่อนตรงหัวเพลา 2 จุดต่อเพลา 1 แท่ง มีส่วนประกอบของลูกปืน เสื้อเพลา และเพลา
    โดยถูกหล่อลื่นด้วยจาระบี และถูกห่อหุ้มเพื่อป้องกันไม่ให้ฝุ่นเข้าด้วยยางหุ้ม เพลา
    ซึ่งจุดนี้จำเป็นต้องดูแลอย่างสม่ำเสมอ ในสภาพการใช้งานปรกติ ยางหุ้มเพลามีอายุการใช้งานเฉลี่ย
    50,000-100,000 กิโลเมตร และถ้าไม่พบการฉีกขาดควรถอดเพลาออกมาทำความสะอาดทุก 100,000 กิโลเมตร
    เปลี่ยนจาระบีชนิดเฉพาะและใช้ยางหุ้มเพลาคุณภาพสูง

หากมีการฉีกขาดของยางหุ้มเพลา โดยเฉพาะตัวนอกที่จะต้องเลี้ยวตามล้อบ่อย ๆ ต้องซ่อมแซมทันที
    หากปล่อยทิ้งไว้ความเสียหายอาจลุกลามจนต้องเปลี่ยนเพ ลาขับทั้งแท่ง
    ตามที่ได้ยินเสียงดังก๊อก ๆ ขณะเลี้ยวของเพลาขับเคลื่อนล้อหน้า

ดูแลถูกต้อง ลดค่าใช้จ่าย
    วิธีปฏิบัติเ พื่อยืดอายุเพลาขับเคลื่อนล้อหน้าคือ ออกตัวเมื่อล้อตั้งตรงและขับด้วยความนุ่มนวล
    แล้วจึงค่อยเพิ่มความเร็ว การออกตัวด้วยความรุนแรง ทำให้เพลาขับมีอายุการใช้งานสั้นลง

ถ้าใช้ระบบเกียร์อัตโนมัติ
    ควรเหยียบเบรกก่อนเข้าเกียร์เดินหน้า หรือถอยหลังทุกครั้ง
    เพื่อลดแรงกระตุกหรือกระชากของเครื่องยนต์ที่ส่งไปยั งเพลาขับ

ระหว่างการขับเมื่อผิวถนนไม่เรียบ ควรลดความเร็วลงอย่างช้า ๆ
    เพราะการเบรกที่รุนแรงมีส่วนทำให้เพลาขับมีอายุการใช ้งานสั้นลง

การเลี้ยวมุมแคบและกลับรถควรใช้ความเร็วต่ำที่สุด
    และหลีกเลี่ยงการขับเคลื่อนพร้อมการเลี้ยวเป็นมุมแคบ อย่างต่อเนื่องเพื่อลดภาระของเพลาขับ

การเข้า-ออกจากที่จอดรถริมทางเดินเท้าไม่ควรขับในขณะที่หมุนพ วงมาลัยสุด
    เพราะเมื่อเพลาขับหมุนพร้อมกับหักเลี้ยวสุดจะทำให้อา ยุการใช้งานสั้นลง
    ถ้ารู้ตัวว่าหมุนสุด ให้คืนพวงมาลัยเล็กน้อย แล้วค่อยเลี้ยวและขับต่อไปด้วยความนุ่มนวล

ที่มา นิตยสาร รถวันนี้

เจ้าฟ้าไปดีแล้ว ขอบคุณเสี่ยใจดีจากปากน้ำ(แฟนพันธ์แท้ของSubaruเลย ขับตั้งแต่ยุคFF1แหน่ะ)
    หวังว่าคงได้มาร่วมก๊วนกันครับ แก๊งเราต้องอาศัยผู้มีประสบการณ์เป็นสำคัญ..
    Name:  DSC09162.jpg
Views: 1494
Size:  59.9 KB

กำลังหารุ่นเก๋าๆ Gsr หรือรุ่นลึกกๆ มาให้ชมกันครับ พยามสืบเสาะ อยู่ มีความรู้สึกว่า น่าจะได้สัมผัสเจ้า Gsr ยังไงไม่รู้ ...อิอิ (แอบเข้าข้างตัวเอง)

รุ่นต่างๆ ปี1978
    Name:  52_3%20leone%20series_15.jpg
Views: 1497
Size:  44.4 KB

ขับซูบารุ เหมือนได้ขับเครื่องบิน....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boxclassic : 27-07-2011 เมื่อ 11:28

Member BooBee's Avatar
    สถานที่
    MH_KS
    ขอบคุณ
    0

ขอร่วมก๊วนด้วยคนนะครับ ผมชื่อ บู้ ครับ จ. มหาสารคาม

สาวคู่ใจก็ Subaru Leone coupe gen.2 1983 ครับ หรือ ก็ เจ้าม้าเพลิง ที่เคยลงขายในเว็ปนี่แหละครับ

ผมเป็นคนรับมาดูแลต่อเองครับ เป็นคันที่ 2 แล้วครับ^^

เครื่อง EA71 ขยาย 1.8(ใช้ข้อเหวี่ยง EA81) คาร์บู 81 กะ สายหัวเทียน Ultar 8mm ครับ
    Name:  _DSC0403.jpg
Views: 1959
Size:  74.6 KB
    ขอฝากตัวด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BooBee : 31-07-2011 เมื่อ 00:59

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ถามนิดนึงคับ ขับอยู่เหมือนกัน อยากถามว่ามันวาง เครื่อง EJ ได้มั้ย แปลงเยอะมั้ย ถ้ายกทั้งแพดีมั้ย มีคนวางยังคับ เครื่องเก่าแรงดีแต่กินน้ำมั้นมากคับ
    1400 2คาบู A22 gft อ่ะคับ
    อยากแรงด้วย ใจจริงชอบเสียงเครื่องของซูบารุอ่ะคับ
    แล้วโช๊คหน้าหาของอะไรใส่ได้คับ
    เดี๋ยวถ่ายรูปมาลงให้ดู
    อยู่โคราชคับ ในเมือง คันสีขาว

Member BooBee's Avatar
    สถานที่
    MH_KS
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ keng10068 อ่านข้อความ
    ถามนิดนึงคับ ขับอยู่เหมือนกัน อยากถามว่ามันวาง เครื่อง EJ ได้มั้ย แปลงเยอะมั้ย ถ้ายกทั้งแพดีมั้ย มีคนวางยังคับ เครื่องเก่าแรงดีแต่กินน้ำมั้นมากคับ
    1400 2คาบู A22 gft อ่ะคับ
    อยากแรงด้วย ใจจริงชอบเสียงเครื่องของซูบารุอ่ะคับ
    แล้วโช๊คหน้าหาของอะไรใส่ได้คับ
    เดี๋ยวถ่ายรูปมาลงให้ดู
    อยู่โคราชคับ ในเมือง คันสีขาว
    ลงได้ไม่ต้องระเบิดห้องเครื่องครับ อเมริกาเค้าทำกันเยอะ (โดยเฉพาะรุ่น Brat) ส่วนแท่นยึดน่าจะได้แปลง

การยกทั้งแพ น่าจะต้องทำเยอะพอสมควรนะครับ ฐานล้อ Im มันกว้างกว่า ตัวตัวถังรุ่นคุณ(Leone gen.1) มากครับ

แต่ถ้าเป็น Gen.2(รุ่นผม) กับ Gen.3 จะทำง่ายกว่าครับ ฐานล้อใกล้อิมมากกว่า

ส่วนเรื่องโช๊ค

โช๊คหน้าเบ้าใส่ของ e-car ได้ แต่ต้องแปลง หูยึดโช๊คกับคอม้าครับ มันคนละแบบกัน แต่เบ้าใส่กันได้พอดีเป๊ะครับ^^

โช๊คหลัง หูยึดเป็นแบบรถกระบะครับ ลองหาเทียบดู เพราะของเดิมมันค่อนข้างเล็กครับ

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 12 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks